Công thức chuyển số sang chữ trong Excel

• Thread starter DuongLanVi
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
@ttta92
Trường hợp của Bạn là do máy bạn cài Office 64Bit cho nên khi Add Acchelper thì phải add trong thư mục x64. Lần sau bạn có cài lại win thì nhớ nhé. Xem kỹ phiên bản office đang dùng là 32bit hay 64bit

• Like
Reactions: ttta92
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Cảm ơn bạn nhìu nhé... thinhvd giúp mình cài ok rồi. hihi thanks bạn
@ttta92
Trường hợp của Bạn là do máy bạn cài Office 64Bit cho nên khi Add Acchelper thì phải add trong thư mục x64. Lần sau bạn có cài lại win thì nhớ nhé. Xem kỹ phiên bản office đang dùng là 32bit hay 64bit
Eo mình chỉ biết xài chứ biết mấy bit chết liền hic, cảm ơn bạn

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Cảm ơn bạn nhìu nhé... thinhvd giúp mình cài ok rồi. hihi thanks bạn

Eo mình chỉ biết xài chứ biết mấy bit chết liền hic, cảm ơn bạn
Túm lại là cứ cài cái Acchelper bên ngoài cùng ko được thì vào trong thư mục của nó có cái x64 thì cái cái trong đó vào. Gọi tắt là: Không add được cái này thì add cái khác
=> Đỡ phải tìm hiểu 64 và 32
Còn để biết được là 32bit hay 64bit thì Mở excel lên: File --> Account --> About --> Nhìn thấy phiên bản

X

xitrum_kt

Guest
28/11/16
7
0
1
38
Sau bao lần ngâm cứu, cuối cùng cũng thành công. Cảm ơn mọi người!!!
Nhưng công việc của em cứ phải chạy lung tung, không lẽ phải cài lại hết các máy ở các chi nhánh sao?

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Sau bao lần ngâm cứu, cuối cùng cũng thành công. Cảm ơn mọi người!!!
Nhưng công việc của em cứ phải chạy lung tung, không lẽ phải cài lại hết các máy ở các chi nhánh sao?
Để các máy không cài Acchelper vẫn đọc được thì bạn chọn paste Value là xong

X

xitrum_kt

Guest
28/11/16
7
0
1
38
Để các máy không cài Acchelper vẫn đọc được thì bạn chọn paste Value là xong
Làm vậy mất công quá. Em lười mà. hihihi. Có ý tưởng rồi, tối nay về nhà ngâm cứu.

X

xitrum_kt

Guest
28/11/16
7
0
1
38
Sau 2 ngày nghiên cứu, em viết được như thế này. Không cần cài add-ins nữa. Mọi người cho em ý kiến nha.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Sau 2 ngày nghiên cứu, em viết được như thế này. Không cần cài add-ins nữa. Mọi người cho em ý kiến nha.
:))
Bạn viết thế này thì thôi cài Addin cho nhanh. Trong lập trình VBA người ta cũng đã dùng giải thuật rất phức tạp để làm ra cái Addin đọc số thành chữ rồi. Lợi thế của Addin là sử dụng được bất cứ cho file excel nào trong máy tính. Còn ở đây bạn làm thế này chứng tỏ tư duy công thức của bạn khá tốt nhưng cứ phải copy đi copy lại cái đọc số thành chữ của bạn từ file này sang file khác. 1 file Excel chậm chủ yếu là do công thức quá nhiều (cái đọc số thành chữ bạn đọc ra sử dụng đến cả hàng chục dòng hàm)
1 câu của diễn đàn xaydung360 là: "Làm việc thông minh hơn thay vì chăm chỉ hơn"

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Mình viết xong và gửi ace hàm hoàn chỉnh đọc số từ 0 đến dưới 1 tỷ,

Đính kèm

• Doc so sang chu_Le Thanh Dat_Chu ky so, dv ke toan, sua chua giay phep (duoi 1 ty).xls
    34.5 KB · Lượt xem: 99
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Hiên nay đơn vị em đang có tài khoản ở Techcombank và thường viết Uỷ nhiệm chi từ Excel. Anh/chị nào có hàm chuyển đổi từ dạng số sang chữ thì cho em xin với nhé.
Em cám ơn nhiều.
Thao minh nghi thi ban nen dung *dích so" vua don gian vua de su dung chi cai dat trong vong 1 phút
neu can cho dc mail minh se gui duong dan cho ban[/QUOTE

Gửi bạn file, có gì phản hồi cho mình nhé.

Đính kèm

• Doc so sang chu_Le Thanh Dat_Chu ky so, dv ke toan, sua chua giay phep (duoi 1 ty).xls
    34.5 KB · Lượt xem: 98
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Dùng addin đi. Addin Acchelper đang đọc được con số lên tới triệu tỷ kìa
Bình biết có nhiều tool để add in.

Đạt viết cái hàm này để đọc số sang chữ trong excel, đây chỉ làm hàm thuần túy 100% nên anh chị khi cần sử dụng chỉ cần cắt hàm này bỏ vào file là xong, nên ko phải add in, ko lỗi file, sài excel 2003 cũng dc, chuyển qua máy khác sài vẫn ok ko lỗi, add vào word cũng được ...

Hàm này ko sử dụng VBA ... nên người dùng không cần phải "add in" ...

Hàm này mới chỉ đọc các số từ 0 đến dưới 1 tỷ, không đọc số nhỏ hơn 0 (số thập phân), khi nào rảnh mình sẽ viết thêm để tăng tính năng đọc các số lớn, nhỏ hơn. Để mình xem, nếu có nhiều người yêu cầu thì mình sẽ viết luôn.

Mình test hàm này cũng khá kỹ rồi, nếu anh chị sử dụng hàm mà phát hiện lỗi thì báo mình nhé, mình sẽ sửa ngay.

Trân trong.

Lê Thành Đạt
Ngành nghề kinh doanh: Cung cấp Chữ ký số, dịch vụ kế toán, thành lập doanh nghiệp, sửa chữa giấy phép kinh doanh.
Nhận hỗ trợ kỹ thuật miễn phí về khai-nộp thuế qua mạng, khai hải quan, khai BHXH, hóa đơn điện tử => mong rằng hỗ trợ xong anh chị sau này ủng hộ mua các sản phẩm của mình bán.
Số điện thoại: 0938 41 25 39
Email: thanhdatepi@gmail.com datlt@ke-toan.vn
Website: www.ke-toan.vn
Số điện thoại hỗ trợ khác: 0938 164 239 – 0914 397 089 – 0934 006 239 - 0901 491 239 - 0984 79 1244 - 0938 105 639

Đính kèm

34.5 KB · Lượt xem: 87
  • Like
Reactions: Tuan xì po
X

xitrum_kt

Guest
28/11/16
7
0
1
38
:))
Bạn viết thế này thì thôi cài Addin cho nhanh. Trong lập trình VBA người ta cũng đã dùng giải thuật rất phức tạp để làm ra cái Addin đọc số thành chữ rồi. Lợi thế của Addin là sử dụng được bất cứ cho file excel nào trong máy tính. Còn ở đây bạn làm thế này chứng tỏ tư duy công thức của bạn khá tốt nhưng cứ phải copy đi copy lại cái đọc số thành chữ của bạn từ file này sang file khác. 1 file Excel chậm chủ yếu là do công thức quá nhiều (cái đọc số thành chữ bạn đọc ra sử dụng đến cả hàng chục dòng hàm)
1 câu của diễn đàn xaydung360 là: "Làm việc thông minh hơn thay vì chăm chỉ hơn"
Dạ, cảm ơn anh góp ý. Hiện tại máy của e thì đã cài xong addins, còn máy ở chi nhánh, cửa hàng còn lung tung quá, nên em phải xài file này. Rảnh rỗi em sẽ cài lại ở chi nhánh, công ty ko có IT nên hơi mệt a ạ.

V

vodanh022

Guest
30/11/10
1
0
1
34
Hà Nội
Xin chào cả nhà, Em đã cài và add in thành công tuy nhiên lại không sử dụng được.
Lôi báo như sau: ' Cannot run macro " setfunshow' The macro may not be available in this workbook or all macro may be disabled "
Anh/chị ai biết cách khắc phục lỗi này thì chỉ giùm em nha
Em xin cảm ơn!
Các cao nhân xem giúp với, em cũng bị như thế này ạ

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Các cao nhân xem giúp với, em cũng bị như thế này ạ
xài add on có cái khổ này đây, lâu lâu có 1 số phần mềm diệt virus nó coi (một số) tool add in là virus => tool add in hết chạy dc.

Bạn cần đọc số đến giá trị bao nhiêu, mình mới viết hàm excel tới đưới 100 tỷ thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA