Hỏi về các phương pháp tính giá xuất kho nguyên vật liệu

• Thread starter kindestangel
  • Ngày gửi
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Bình thường doanh nghiệp chỉ được chọn 1 phương pháp thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Bình thường doanh nghiệp chỉ được chọn 1 phương pháp thôi

Theo Bạn Trường hợp không bình thường thì có thể áp dụng nhiều phương pháp? Những trường hợp nào có thể áp dụng nhiều phương pháp ?

T

tramykt2010

Guest
23/2/11
1
0
0
35
Thừa Thiên Huế
cac ban cho minh hoi

trùơng hợp giá vật liệu có xu hướng tăng lên thì việc sử dụng phương phap lifo,fifo sẻ ảnh hưởng đến chỉ tiêu giá vốn hàng bán và hàng tồn kho cuối kỳ ntn?doanh ngieepj nê chọn phương pháp nào để giảm chi phí,góp phần tăng lợi nhuận kinh doanh
trường hợp ngươc lại nếu giá vật liệu có xu hướng giảm xuống...?

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
Các anh chị giúp em với. Nếu như trong kho có nhiều loại nguyên vật liệu thì có bắt buộc tất cả các loại ấy phải được áp dụng cùng 1 phương pháp tính giá xuất kho (LIFO, FIFO, Bình quân...) phải không? Nếu mỗi loại NVL dùng 1 phương pháp tính giá xuất kho khác nhau thì có vi phạm nguyên tắc nhất quán không? Mong các anh chị chỉ giúp.

chỉ được chọn 1 phương pháp duy nhất cho một kỳ kế toán thôi bạn nhé.
bạn đọc chuẩn mực chung của kế toán chưa. nếu bạn chọn nhiều phương pháp thì sẽ sai nguyên tắc nhất quán trong chuẩn mực chung. chú ý nhé!
trích chuẩn mực chung:
Nhất quán
07. Các chính sách và phương pháp kế toán doanh nghiệp đã chọn phải được áp dụng thống nhất ít nhất trong một kỳ kế toán năm. Trường hợp có thay đổi chính sách và phương pháp kế toán đã chọn thì phải giải trình lý do và ảnh hưởng của sự thay đổi đó trong phần thuyết minh báo cáo tài chính.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Chào tramykt2010@: câu hỏi của bạn liên quan đến kế toán quản trị, việc lựa chọn pp xuất kho lifo hay fifo khi hàng hoá (nói chung) có xu hướng tăng/ giảm giá sẽ ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh và liên quan đến cả thuế TNDN nữa đấy bạn. Bạn cũng lưu ý cho rằng việc lựa chọn lifo hay fifo thực ra không làm tăng/ giảm chi phí mà nó chỉ làm thay đổi giá vốn hàng bán mà thôi. Cụ thể :
1/ HH có xu hướng tăng giá:
- nếu chọn LiFo: Giá vốn cao -> lợi nhuận thấp -> kết quả KD trong kỳ thấp -> thuế TNDN ít.
- nếu chọn FiFo: Giá vốn thấp -> lợi nhuận cao -> kết quả KD trong kỳ cao -> thuế TNDN nhiều.
2/ HH có xu hướng giảm giá:
- nếu chọn LiFo: Giá vốn thấp -> lợi nhuận cao -> kết quả KD trong kỳ cao -> thuế TNDN nhiều.
- nếu chọn FiFo: Giá vốn cao -> lợi nhuận thấp -> kết quả KD trong kỳ thấp -> thuế TNDN ít.
Bạn cũng lưu ý rằng khi lựa chọn pp nào thì phải áp dụng pp đó cho hết một niên độ kế toán (thông thường là năm tài chính từ 01/01 đến 31/12) chứ không phải tháng này pp này rồi tháng sau pp khác nhé.

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
Các loại vật tư khác nhau thì được áp dụng các phương pháp tính khác nhau nhưng phải thống nhất trong một kỳ kế toán.
Cái đó phụ thuộc vào tính chất của mỗi loại vật tư.
Ví dụ Hàng hóa có thể áp dụng PP Nhập trước xuất trước trong khi NVL, TP áp dụng giá bình quân gia quyền.

chỉ được chọn 1 phương pháp duy nhất cho một kỳ kế toán thôi bạn nhé.
bạn đọc chuẩn mực chung của kế toán chưa. nếu bạn chọn nhiều phương pháp thì sẽ sai nguyên tắc nhất quán trong chuẩn mực chung. chú ý nhé!
trích chuẩn mực chung:
Nhất quán
07. Các chính sách và phương pháp kế toán doanh nghiệp đã chọn phải được áp dụng thống nhất ít nhất trong một kỳ kế toán năm. Trường hợp có thay đổi chính sách và phương pháp kế toán đã chọn thì phải giải trình lý do và ảnh hưởng của sự thay đổi đó trong phần thuyết minh báo cáo tài chính.

Nhất quán ở đây là trong 1 kỳ kế toán không được sử dụng nhiều phương pháp tính giá vốn chứ không quy định là tất cả các loại vật tư đều phải áp dụng một cách tính

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
Các loại vật tư khác nhau thì được áp dụng các phương pháp tính khác nhau nhưng phải thống nhất trong một kỳ kế toán.
Cái đó phụ thuộc vào tính chất của mỗi loại vật tư.
Ví dụ Hàng hóa có thể áp dụng PP Nhập trước xuất trước trong khi NVL, TP áp dụng giá bình quân gia quyền.

Nhất quán ở đây là trong 1 kỳ kế toán không được sử dụng nhiều phương pháp tính giá vốn chứ không quy định là tất cả các loại vật tư đều phải áp dụng một cách tính

bạn không đọc chuẩn mực câu nói là : "chính sách và phương pháp.." phương pháp ở đây chính là phương pháp ghi nhận đó bạn à?
trong báo cáo tài chính năm sẽ có phần thuyết minh báo cáo tài chính. sẽ có phần phương pháp kế toán hàng tồn kho:
+ nguyên tắc ghi nhận hàng tồn kho
+ phương pháp hạch toán hàng tồn kho
+ phương pháp tính giá trị hàng tồn kho cuối kỳ
...
như vậy nó phải thống nhất bạn à.

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
mình đang nghiên cứu VAS 01, 02 đây, có đoạn nào nói là tất cả các loại vật tư phải áp dụng một cách tính giá không?

Theo bạn BĐS đầu tư có phải là hàng hóa không, bạn có áp dụng phương pháp bình quân cho loại tài sản này không? Trong khi đó các vật tư khác có thể tính theo các phương pháp khác nhau.
Việc áp dụng phương pháp tính giá phải phù hợp với tính chất của hàng hóa đó và nó được thống nhất trong 1 kỳ kế toán năm

Sửa lần cuối:
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Hì hì.

Mình chú ý nhiều Topic trong Webketoan trong thời gian gần đây nhiều thành viên hay viết rằng:
- Cái này không có quy định cụ thể từng câu chữ trong thông tư/Nghị định/Luật/Chuẩn mực.

Đúng là phải vận dụng pháp luật vào cuộc sống.

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
36
từ liêm, hà nội
mình đang nghiên cứu VAS 01, 02 đây, có đoạn nào nói là tất cả các loại vật tư phải áp dụng một cách tính giá không?

Theo bạn BĐS đầu tư có phải là hàng hóa không, bạn có áp dụng phương pháp bình quân cho loại tài sản này không? Trong khi đó các vật tư khác có thể tính theo các phương pháp khác nhau.
Việc áp dụng phương pháp tính giá phải phù hợp với tính chất của hàng hóa đó và nó được thống nhất trong 1 kỳ kế toán năm

đã là chuẩn mực thì đưa ra cái chung nhất bạn à. tớ hiểu như vậy đó. còn bạn làm như vậy là tùy bạn.

D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
đã là chuẩn mực thì đưa ra cái chung nhất bạn à. tớ hiểu như vậy đó. còn bạn làm như vậy là tùy bạn.

Chuẩn mực quy định cái chung nhất và kèm theo đó là sự ra đời của các thông tư hướng dẫn cho các trường hợp cụ thể. Thông thường các doanh nghiệp hoạt động trong một lĩnh vực cụ thể nên các loại vật tư của họ có tính chất gần như nhau nên áp dụng 1 pp tính giá cho thống nhất mà tiết kiệm thời gian và sử dụng nhiều nhất là bình quân gia quyền.

Hì hì.

Mình chú ý nhiều Topic trong Webketoan trong thời gian gần đây nhiều thành viên hay viết rằng:
- Cái này không có quy định cụ thể từng câu chữ trong thông tư/Nghị định/Luật/Chuẩn mực.

Đúng là phải vận dụng pháp luật vào cuộc sống.
Bởi vì nếu làm sai các bác thuế, kiểm toán, .... sẽ đưa thông tư/nghị định/ luật/ chuẩn mực ra để đối chiếu

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Các anh chị giúp em với. Nếu như trong kho có nhiều loại nguyên vật liệu thì có bắt buộc tất cả các loại ấy phải được áp dụng cùng 1 phương pháp tính giá xuất kho (LIFO, FIFO, Bình quân...) phải không? Nếu mỗi loại NVL dùng 1 phương pháp tính giá xuất kho khác nhau thì có vi phạm nguyên tắc nhất quán không? Mong các anh chị chỉ giúp.

Các quy định trong Chuẩn mực kế toán hay gì gì thì cũng xuất phát từ thực tế nhằm phục vụ cho mục đích của kế toán là phản ánh trung thực và hợp lý tình hình tài chính, tình hình kinh doanh của DN. Theo đó, làm sao hạn chế được ý muốn chủ quan DN (luôn muốn thông tin kế toán phục vụ mục đích riêng của DN theo từng thời điểm. Ví dụ: Khi nộp báo cáo cho cơ quan thuế thì muốn số LN thấp hơn để giảm nghĩa vụ thuế; khi cần huy động vốn thì muốn LN trên báo cáo được cao hơn...).

Việc tính giá hàng tồn kho cũng vậy, tuy nhiên, Nguyên tắc nhất quán không yêu cầu chỉ được áp dụng 1 phương pháp tính giá cho toàn bộ hàng tồn kho mà là phải áp dụng cùng 1 phương pháp cho cùng 1 nhóm hàng tương tự (có thể từ tương tự chưa ổn nhưng mình không biết dùng từ gì, hic..), và khi đã áp dụng thì phải áp dụng thống nhất trong ít nhất 1 kỳ kế toán.

Ví dụ: DN vừa KD VLXD, bánh kẹo và chế tác nữ trang theo yêu cầu KH (hơi kỳ kỳ nhưng cứ lấy ví dụ như thế để các bạn hiểu ý mình muốn nói, hehe..), các loại VLXD, bánh kẹo đều có thể áp dụng cùng 1 phương pháp, còn nữ trang thì áp dụng riêng phương pháp thực tế đích danh...

Sửa lần cuối:
D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
hi! Bác nguoilysu cùng quan điểm với em, hoan nghênh

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Theo Bạn Trường hợp không bình thường thì có thể áp dụng nhiều phương pháp? Những trường hợp nào có thể áp dụng nhiều phương pháp ?
Trường hợp của bạn cachep87 thật khó hiểu. Bạn có thể nói rõ trường hợp không bình thường thì có thể áp dụng nhiều phương pháp đó được không nhỉ.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Xin chào các bạn: nguoilysu@ ; dunghatinh@ và các bạn đang tham gia topic ...
Tui xin đưa ra một tình huống dựa trên ý kiến của bạn nguoilysu@ để các bạn xem xét tính nhất quán tác động và chi phối như thế nào đến kết quả HĐKD từ đó nó liên quan đến thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp trong kỳ.
Như bạn nguoilysu@ đã nêu: " DN vừa KD VLXD, bánh kẹo và chế tác nữ trang theo yêu cầu KH (hơi kỳ kỳ nhưng cứ lấy ví dụ như thế để các bạn hiểu ý mình muốn nói, hehe..), các loại VLXD, bánh kẹo đều có thể áp dụng cùng 1 phương pháp, còn nữ trang thì áp dụng riêng phương pháp thực tế đích danh... " như vậy thì giả sử:
- các loại VLXD có xu hướng tăng giá, bạn chọn pp LiFo -> để thuế TNDN luôn là ít nhất
- các loại bánh kẹo có xu hướng giảm giá bạn chọn pp FiFo -> để thuế TNDN luôn là ít nhất
- còn nữ trang thì theo bạn ấy dùng đích danh (mà giá thì cũng có xu hướng luôn tăng) -> thuế TNDN luôn là ít nhất
Cơ quan thuế có chấp nhận không khi xác định lợi nhuận trong kỳ để tính thuế TNDN ?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
...
- các loại VLXD có xu hướng tăng giá, bạn chọn pp LiFo -> để thuế TNDN luôn là ít nhất
- các loại bánh kẹo có xu hướng giảm giá bạn chọn pp FiFo -> để thuế TNDN luôn là ít nhất
- còn nữ trang thì theo bạn ấy dùng đích danh (mà giá thì cũng có xu hướng luôn tăng) -> thuế TNDN luôn là ít nhất
...
Cơ quan thuế có chấp nhận không khi xác định lợi nhuận trong kỳ để tính thuế TNDN ?

Như mình đã nói ở trên, các hàng hoá có tính chất thì phải được áp dụng cùng 1 phương pháp. Còn nữ trang chế tác theo yêu cầu KH thì không thể áp dụng các phương pháp khác trừ thực tế đích danh bởi việc gắn chặt giữa hiện vật và giá trị của nó.

"..các loại VLXD có xu hướng tăng giá, bạn chọn pp LiFo -> để thuế TNDN luôn là ít nhất..
" ý này chỉ đúng trong ngắn hạn, vì đến khi bạn xuất kho của lô hàng nhập trước đó nữa giá xuất kho sẽ thấp hơn lúc này chi phí thuế TNDN sẽ lại cao lên thôi hoặc là giá trị tài sản hàng tồn kho trên bảng CDKT sẽ thấp (có ai muốn giá trị tài sản của mình bị đánh giá thấp đâu chứ, nhất là những công ty đại chúng), bác đừng nghĩ làm kế toán chỉ làm sao nộp thuế ít là dc.

Cũng nói thêm cho bác thế này, Nguyên tắc nhất quán quy định chính sách kế toán phải được áp dụng trong ít nhất 1 kỳ kế toán, không có nghĩa là mỗi năm bác tuỳ tiện thay đổi chinh sách kế toán, em trích ra đây quy định trong chuẩn mực kế toán:

'Tính nhất quán của chính sách kế toán

05. Doanh nghiệp phải lựa chọn và áp dụng chính sách kế toán nhất quán đối với các giao dịch, sự kiện tương tự, trừ khi có chuẩn mực kế toán khác yêu cầu hoặc cho phép phân loại các giao dịch, sự kiện tương tự thành các nhóm nhỏ và áp dụng chính sách kế toán khác nhau cho các nhóm này. Trường hợp này, một chính sách kế toán phù hợp sẽ được lựa chọn và áp dụng nhất quán đối với mỗi nhóm.

Thay đổi chính sách kế toán

06. Doanh nghiệp chỉ được thay đổi chính sách kế toán khi :

(a) Có sự thay đổi theo quy định của pháp luật hoặc của chuẩn mực kế toán và chế độ kế toán; hoặc

(b) Sự thay đổi sẽ dẫn đến báo cáo tài chính cung cấp thông tin tin cậy và thích hợp hơn về ảnh hưởng của các giao dịch và sự kiện đối với tình hình tài chính, kết quả hoạt động kinh doanh và lưu chuyển tiền tệ của doanh nghiệp.

Rất vui khi nhận được ý kiến phản biện của bác.

Sửa lần cuối:
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Bạn nguoilysu@ chưa hiểu ý vấn đề tui đặt ra để chúng ta cùng tranh luận:
1/ Việc tuân thủ tính nhất quán có bao hàm ý nghĩa là phải sử dụng một và chỉ một phương pháp tính giá xuất kho cho các loại hàng hoá trong doanh nghiệp hay không ?
2/ Cơ quan thuế có chấp thuận việc áp dụng nhiều phương pháp tính giá xuất kho trong một "đơn vị kế toán".
Và với ý của bạn "bác đừng nghĩ làm kế toán chỉ làm sao nộp thuế ít là dc" thì: nếu tuân thủ luật pháp và các nguyên tắc thì việc nộp ít thuế hơn với nộp nhiều thuế cái nào là có lợi cho doanh nghiệp ? bởi vì người làm công tác kế toán là người phải biết tham mưu cho lãnh đạo doanh nghiệp sử dụng hiệu quả nguồn vốn của doanh nghiệp.
Rất mong các bạn khác cùng tham gia mổ xẻ vấn đề.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Bạn nguoilysu@ chưa hiểu ý vấn đề tui đặt ra để chúng ta cùng tranh luận:
1/ Việc tuân thủ tính nhất quán có bao hàm ý nghĩa là phải sử dụng một và chỉ một phương pháp tính giá xuất kho cho các loại hàng hoá trong doanh nghiệp hay không ?

Vấn đề này trong topic này, mọi đã có y kiến rồi mà bác

2/ Cơ quan thuế có chấp thuận việc áp dụng nhiều phương pháp tính giá xuất kho trong một "đơn vị kế toán".

Được phép làm những gì pháp luật không cấm mà, em chưa thấy văn bản nào của thuế nói rằng không được áp dụng nhiều phương pháp tính giá hàng tồn kho, đương nhiên cũng cần tuân thủ quy định trong Chuẩn mực kế toán và Chế độ kế toán

Và với ý của bạn "bác đừng nghĩ làm kế toán chỉ làm sao nộp thuế ít là dc" thì: nếu tuân thủ luật pháp và các nguyên tắc thì việc nộp ít thuế hơn với nộp nhiều thuế cái nào là có lợi cho doanh nghiệp ? bởi vì người làm công tác kế toán là người phải biết tham mưu cho lãnh đạo doanh nghiệp sử dụng hiệu quả nguồn vốn của doanh nghiệp.
Rất mong các bạn khác cùng tham gia mổ xẻ vấn đề.

Đồng ý với ý kiến trên của bác.

Sửa lần cuối:
D

dunghatinh

Trung cấp
22/9/09
142
1
0
HCM
trùơng hợp giá vật liệu có xu hướng tăng lên thì việc sử dụng phương phap lifo,fifo sẻ ảnh hưởng đến chỉ tiêu giá vốn hàng bán và hàng tồn kho cuối kỳ ntn?doanh ngieepj nê chọn phương pháp nào để giảm chi phí,góp phần tăng lợi nhuận kinh doanh
trường hợp ngươc lại nếu giá vật liệu có xu hướng giảm xuống...?
Trong VAS02, phần trình bày BCTC có đoạn nếu HTK tính theo phương pháp nhập sau, xuất trước thì phải phản ánh số chênh lệch giữa giá trị HTK trình bày trong bảng cân đối kế toán với giá trị hàng tồn kho được tính theo các PP FIFO, bình quân gia quyền, giá trị thuần có thể thực hiện được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA