Cách hạch toán trong doanh nghiệp dịch vụ khách sạn và nhà hàng

• Thread starter dungkt25
  • Ngày gửi
Q

quynhpham

Trung cấp
4/2/09
104
0
16
Nam Thành_Ninh Bình
Ðề: Cách hạch toán trong doanh nghiệp dịch vụ khách sạn và nhà hàng

em thì thấy cả hai cách là: THEO DÕI QUAN KHO VÀ TIẾN HÀNH XUẤT THẲNG VÀO 154 đều ok!
Lý dó: thứ nhất nếu các bác thuế dễ tính thì em nghĩ đưa thẳng vào 154 luôn, giải thích rằng, thường thì khi mua thịt cá, tôm cua, dê, gà... các loại đó chúng ta xuất thẳng luôn.
Thứ hai: nếu các bác thuế khó tính chắc là phải qua 152 rồi. và em đang làm theo cách là tất cả dê, gà,cua, cá e vẫn cứ đưa qua 152 nhưng mà mấy công đoạn nhập vào rồi xuất đi luôn mà thấy ớn!

em đau đầu nhất là cái vụ: tránh thuế GTGT cho nhà hàng thôi ạ, sếp thì chẳng muốn nộp thuế GTGT mà đầu vào ngoài đồ uống và các thức như gas, mì chính, mắm, muối thì lấy được VAT chứ mấy cái vụ rau cỏ, thịt cá làm sao mà lấy đâu ra VAT.trời ơi sao mệt mỏi. các anh chị có cao kiến thì bày cho bọn em cái vụ này đi ạ!

Em xin cảm ơn!

chẳng có cái gì mà ko tính được zitcondangyeu à, bạn làm thế này xem sao?
chi phí giá vốn cho nhà hàng gồm:
-Cp Nguyên vật liệu: thịt cá, tôm, cua, rau cỏ, gạo, nông sản (ko có hóa đơn lập bảng kê theo mẫu làm căn cứ tính chi phí) qua 152 hoặc xuất thẳng 154-> giá vốn
-Cp đồ uống: bia, rượu, rượu ngoại, nước giải khát, khăn thơm, khăn lạnh, cái này có hóa đơn qua kho 156->632 tính giá vốn
-Cp chất đốt, gas, mắm, muối, qua 152 khi xuất dùng qua 154 cuối kỳ kết chuyển vào 632 để tính giá vốn.
nhung khi bán thì doanh thu chỉ ghi chung chung, nhập hàng vào thì lại rất nhiều, không thể đem vào giá vốn hết được, vì doanh thu mình bán rất it, vì khi bán thì mới hạch ốán giá vốn chứ? đây là nhà hàng mà?
jay phải làm sao cho đúng đây????????????????

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoai Da

Guest
27/8/13
3
1
0
Hải Phòng
Ðề: Cách hạch toán trong doanh nghiệp dịch vụ khách sạn và nhà hàng

Mọi người ơi, hiện tại mình cũng mới nhận làm 1 DN sản xuất cơm hộp cung cấp cho khu CN. các bạn có thể hướng dẫn qua cho mình cách hạch toán,xây dựng định mức,tính giá thành, được ko. vì mình mới làm nên mọi thư con mông lung quá. ko biết bắt đầu từ đâu
Mail của m là nguyenthaoabbott@gmail.com Cám ơn bạn rất nhiều!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA