Công ty đóng 100% BHXH,BHYT thì hạch toán như thế nào?

• Thread starter Vando
  • Ngày gửi
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Trong trường hợp công ty đóng 100% tiền BHXH và BHYT (theo lương cơ bản) thì có được hạch toán toàn bộ tiền BHXH,BHYT vào chi phí không?
thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Bạn chỉ được đưa vào chi phí hợp lý tỷ lệ theo quy định , phần còn lại người lao động phải nộp nhưng cty chi luôn thì đưa vào quỹ phúc lợi.( bạn phải giải thích cho xếp ).

Thân

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
quỹ phúc lợi trích từ lợi nhuận sau thuế. Nếu công ty sau thuế ko có lợi nhuận thì sao?
Đó là chính sách của công ty thìi đưa vào chi phí của công ty, kiểu như 1 dạng lương ấy

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
em cũng đang thắc mắc vấn đề này giống như Wrong. Bác nào biết chỉ giúp bọn em với.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
chế độ hiện hành luôn bảo vệ cho người lao động mà. Nếu Cty trả thì hạch toán vào phí 100%. Mấy bác thuế chắc cũng chấp nhận thôi. nên ghi ở trong thỏa ước lao động tập thể để trả lời với các Bác ấy.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Trong trường hợp công ty đóng 100% tiền BHXH và BHYT (theo lương cơ bản) thì có được hạch toán toàn bộ tiền BHXH,BHYT vào chi phí không?
thanks

Theo luật LĐ thì Cty đóng 15% BHXH + 2% BHYT, người lao động đóng 5%BHXH+ 1%BHYT trừ trực tiếp vào lương.
Khoản 17% được hạch toán vào chi phí là đương nhiên. Còn khoản 6% kia mình nghĩ các bác Thuế quyết toán không chấp nhận đưa vào chi phí của DN đâu, cứ theo luật mà làm.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Còn khoản 6% kia mình nghĩ các bác Thuế quyết toán không chấp nhận đưa vào chi phí của DN đâu, cứ theo luật mà làm.
Theo Luật nào vậy bạn? Luật lao động, Luật bảo hiểm XH đâu cấm Dn đóng 100% bảo hiểm cho người lao động đâu? Luật thuế TNDN chỉ không chấp nhận những chi phí lương nếu vị phạm luật lao động. Còn chi phí lương tuân thủ luật lao động thì đâu có loại ra được.

C

chanh nghia

Guest
21/10/08
7
0
0
40
Thanh pho HCM
Chào các anh chị ,
công ty mình đóng BHXH, BHYT nhưng nộp chậm ngày nen bên BH bắt cty nộp phat chậm nộp , vậy cho mình hỏi số tiền nộp phạt sẽ hạch toán vào tài khoản nào là đúng.

v200vn

v200vn

Trung cấp
Theo luật LĐ thì Cty đóng 15% BHXH + 2% BHYT, người lao động đóng 5%BHXH+ 1%BHYT trừ trực tiếp vào lương.
Khoản 17% được hạch toán vào chi phí là đương nhiên. Còn khoản 6% kia mình nghĩ các bác Thuế quyết toán không chấp nhận đưa vào chi phí của DN đâu, cứ theo luật mà làm.
Nhà nước luôn khuyến khích các doanh nghiệp ưu đãi với người lao động, công ty bạn được phép hạch toán 100% phí BHXH và BHYT vào chi phí hợp lý, cứ yên tâm đi, không bác Thuế nào xuất toán đâu!

v200vn

v200vn

Trung cấp
Cho minh hỏi nhé !công ty của mình cũng có làm dịch vũ sửa chữa máy lạnh , vậy khi mình làm tính công cho người ta mình xuất hóa đơn thì có được ko ? và vẫn tính thuế và doanh thu có đúng ko ?
giúp mình nhé!
Bạn vẫn xuất hóa đơn bình thường nhưng tách ra làm hai phần: phần vật tư thay thế và tiền công.
Tiền công thì thuế VAT 10%
Vật tư thay thế nếu thuế VAT đầu vào là 10% bạn xuất chung 1 hóa đơn với tiền công. Nếu là 5% bạn tách riêng 2 hóa đơn.

Chào các anh chị ,
công ty mình đóng BHXH, BHYT nhưng nộp chậm ngày nen bên BH bắt cty nộp phat chậm nộp , vậy cho mình hỏi số tiền nộp phạt sẽ hạch toán vào tài khoản nào là đúng.
Bạn hạch toán vào TK 811

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Nhà nước luôn khuyến khích các doanh nghiệp ưu đãi với người lao động, công ty bạn được phép hạch toán 100% phí BHXH và BHYT vào chi phí hợp lý, cứ yên tâm đi, không bác Thuế nào xuất toán đâu!

Căn cứ khoản 2.15 tiết 2 mục III thông tư 134/2007 TT-BTC thật tình ketoancom không yên tâm chút nào.

Thân.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Căn cứ khoản 2.15 tiết 2 mục III thông tư 134/2007 TT-BTC thật tình ketoancom không yên tâm chút nào.

Thân.
Không yên tâm là phải, haha... Thực ra thì khoản 6% này cũng được giải quyết rất cảm tính vì căn cứ TT134 thì chỗ này nói là "... vượt mức quy định" nhưng quy định nào thì không nói rõ trong khi quy định về tỷ lệ thu nộp BHXH này không thuộc phạm vi điều chỉnh bởi luật thuế TNDN mà nó bị điều chỉnh bởi luật khác (luật lao động hay BHXH gì gì đấy mình không nhớ chính xác).

Trong thực tế quyết toán đã có trường hợp loại 6% này nhưng cũng có trường hợp được chấp nhận. Tại sao???

v200vn

v200vn

Trung cấp
Mình vừa hỏi lại mấy bác cục thuế, phần 6% đấy không được tính là chi phí hợp lý, căn cứ theo luật BHXH:)

H

hoangoanhnghean

Guest
3/4/13
35
0
6
Nghệ An
Ðề: Công ty đóng 100% BHXH,BHYT thì hạch toán như thế nào?

Em xin phép đẩy topic này lên vì bên em cũng đang băn khoăn về khoản này ạ.
Công ty em đóng 100% BHXH, BHYT cho nhân viên, không khấu trừ vào lương. Lúc tính thuế TNCN thì em cũng không tính phần giảm trừ đóng BHXH, BHYT bắt buộc của người lao động. Vậy khoản 9,5% đó công ty em có được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN hay k và phải hạch toán như thế nào ạ? Nếu hạch toán như 1 khoản phụ cấp lương thì khoản này có chịu thuế TNCN hay không?
Các anh chị cho em xin ý kiến với ạ.

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội

Theo mình nghĩ, việc không khấu trừ BH vào lương của người lao động sẽ được quy định rõ trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể...Khi đó được hạch toán 9,5% vào chi phí, bảo hiểm của bộ phận nào thì hạch toán vào tài khoản chi phí tương ứng thôi. Như này thì chi phí sẽ là hợp lý. Khi đó đương nhiên, tính thuế TNCN sẽ không trừ phần bảo hiểm này rồi.

Y

yuan90

Sơ cấp
18/10/11
39
1
8
33
TPHCM

thanks

được đưa vào CP 100%, nhưng phải được nêu trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động bạn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA