NhẬp Kho ThÀnh PhẨm

• Thread starter khahoan
  • Ngày gửi
K

khahoan

Guest
Các sư phụ ơi tư vấn cho tôi trường hợp này với:
Tạm gọi (là công ty tôi) là công ty khai thác nước uống đóng chai mà chúng ta vẫn dùng ở văn phòng ấy. Vấn đề là công ty tôi khai thác nước từ giếng khoan xử lý đóng chai(bình) rồi phân phối ra các đại lý bán, Nhưng tôi muốn hỏi là đóng chai rồi thì phải qua nhập kho thành phẩm(155) nhưng tôi không biết định khoản thế nào trong trường hợp này
Nợ 155
Có ???
Mong các sư phụ hiểu biết tư vấn giúp tôi, chân thành cảm ơn!
Xin nói thêm rằng đầu vào chỉ là các loại chi phí như là điện, điện thoại, tiền lương, ....., khấu hao TSCĐ... chứ không có nhập nguyên vật liệu hay hàng hoá nào cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Theo mình thì:
N 155
C 154
Các chi phí đều được tập hợp vào 154, nếu công ty bạn không có 621 thì vẫn có 622 và 627 mà bạn, tuỳ vào loại hình doanh nghiệp mà làm hợp lý thôi bạn ạ, không nhất thiết phải có đủ 3 loại 621, 622, 627 mới làm được đâu.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Công ty của tớ cũng sản xuất nước đóng chai đây nhưng khahoan cho hỏi nếu cty cậu sản xuất nước mà chỉ khoan giếng thôi thì các bạn bán nước bằng gì? khách hàng không thể mang bình hay chai tới để đựng nước uống được đúng không, mà công ty bạn phải đóng bình hay chai (tạm gọi là thành phẩm - TK155) thì mới cung cấp được.
Bạn cần phải xác định rõ NVL trực tiếp cho từng loại thành phẩm (Bình 5G, Bình 5L, Chai 0.33l, Chai 0.5l, Chai 1.5L, thùng carton , nhãn màng co ... ) và các loại chi phí khác (TK622, TK627) để tính giá thành cho thật chính xác.
Ngoài ra các phần chi phí NVL phụ như hóa chất xử lý, băng keo, túi xốp, ống hút ,... bạn cần phân bổ cho hợp lý. Và nếu muốn chi tiết bạn có thể dựa vào thành phẩm nhập kho để có thể tính ra lít nước ngầm khai thác để phân bổ.
Chúc bạn thành công. Tớ sẵn sàng thảo luận với cậu về mọi vấn đề về sản xuất, kinh doanh nước tinh khiết.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA