Thủ tục thanh lý tài sản cố định tại cơ quan HCSN?

• Thread starter vanhieu1310
  • Ngày gửi
V

vanhieu1310

Guest
10/3/10
2
0
0
39
Vũng Tàu
Cho mình hỏi nếu muốn thanh lý TSCĐ tại cơ quan nhà nước thì thủ tục như thế nào và TSCĐ ntn thì mới được thanh lý, nếu TS đã khấu hao hết 100%% thì có cần làm thủ tục thanh lý hay không? Số tiền thanh lý tài sản cố định có phải làm giấy nộp tiền vào ngân sách hay, như cơ quan mình tính thanh lý một số máy tính cũ đã hư hỏng ko sử dụng được bán sắt vụn chỉ 100 ngàn thì có phải nộp tiền vào ngân sách hay không, nếu mình muốn làm thủ tục hủy bỏ tài sản đó thì cần điều kiện gì.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dthsoft1

Sơ cấp
9/4/13
10
1
0
36
Hà Nội
Ðề: Thủ tục thanh lý tài sản cố định tại cơ quan HCSN?

Hết khấu hao rồi thì nộp làm gì nữa ah bạn!

N

nbdang2012

Sơ cấp
20/11/12
21
1
1
38
Hậu Giang

Tài sản dưới 500 triệu( đơn vị sự nghiệp có thu) phải có QĐ thành lập hội đồng thanh lý, danh mục tài sản thanh lý. Số tiền thanh lý bạn để lại trích lập quỹ
Trên 500 triệu , nhà, xe oto bạn phải làm công văn gửi sở Tai Chính đề nghị thanh lý

• Like
Reactions: yentran1712
H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội

Chào các bạn!
Vừa qua đơn vị mình thanh lý một số tài sản như: máy vi tính, máy in, máy fax đã hết khấu hao, hỏng không sử dụng được. CHứng từ gửi về phòng TCK đề lập phiếu thu gồm: 01 tờ trình lãnh đạo và danh sách máy cần thanh lý (đã được lãnh đạo duyệt)+ 03 báo giá. Yêu cầu phòng TCKT lập phiếu thu, theo các bạn như vậy đã ổn chưa? cho mình xin ý kiến với.

R

Rii CK

Sơ cấp
20/2/13
47
1
0
36
Đà Nẵng

Những tài sản nhỏ như vậy có cần báo giá ko bạn? Ở cơ quan mình thì các tài sản ( trừ nhà cửa, ô tô ) thì tự thanh lý hết.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Hầu hết tài sản hư hỏng nặng không sửa chữa dc đang trong thời gian khấu hao hay hao mòn hoặc đã hết khấu hao, hao mòn thì có quyền thanh lý, nhưng trước tiên phải thành lập hội đồng thanh lý và tổ chức thanh lý theo quy định, số tiền thanh lý ở đơn vị tự chủ được phép bổ sung vào quỹ phát triển HĐSN, ở đơn vị nhà nước bao cấp toàn phần thì số tiền thanh lý phải nộp lại vào NSNN

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội

Chào các bạn!
Vừa qua đơn vị mình thanh lý một số tài sản như: máy vi tính, máy in, máy fax đã hết khấu hao, hỏng không sử dụng được. CHứng từ gửi về phòng TCK đề lập phiếu thu gồm: 01 tờ trình lãnh đạo và danh sách máy cần thanh lý (đã được lãnh đạo duyệt)+ 03 báo giá. Yêu cầu phòng TCKT lập phiếu thu, theo các bạn như vậy đã ổn chưa? cho mình xin ý kiến với.

Chưa ổn, trình tự thế này nhé:
Văn bản đề nghị thanh lý
Danh mục tài sản cần thanh lý
Quyết định thanh lý (theo phân cấp), trong QĐ sẽ nói việc thanh lý được thực hiện theo hình thức nào: Bán, phá dõ hủy bỏ…
Tổ chức thanh lý theo quy định đối với từng hình thức (quy định tại NĐ 52/2009/NĐ-CP; THông tư 245/2009/TT-BTC; TT 09/2012/TT-BTC).
Lưu ý: việc bán ts thanh lý sẽ phải xuất hóa đơn cho người mua.
Báo cáo kê khai tang, giảm đối với những TS thuộc diện phải kê khai (ô tô, nhà cửa, các TS gắn liền với đất, TS có nguyên giá trên 500trđ)

Hầu hết tài sản hư hỏng nặng không sửa chữa dc đang trong thời gian khấu hao hay hao mòn hoặc đã hết khấu hao, hao mòn thì có quyền thanh lý, nhưng trước tiên phải thành lập hội đồng thanh lý và tổ chức thanh lý theo quy định, số tiền thanh lý ở đơn vị tự chủ được phép bổ sung vào quỹ phát triển HĐSN, ở đơn vị nhà nước bao cấp toàn phần thì số tiền thanh lý phải nộp lại vào NSNN

Hình như chưa đầy đủ SAA à, vì theo Nghị định 52/2009/NĐ-CP thì thế này:
"Điều 31. Quản lý, sử dụng tiền thu được từ thanh lý tài sản nhà nước
1. Số tiền thu được từ thanh lý tài sản nhà nước, sau khi trừ đi các chi phí quy định tại khoản 2 Điều này được nộp vào ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật về ngân sách nhà nước. Trường hợp số tiền thu được từ thanh lý tài sản không đủ bù đắp chi phí thì phần còn thiếu được chi từ dự toán ngân sách nhà nước giao cho cơ quan nhà nước có tài sản thanh lý."

Sửa lần cuối:
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Anh Longgianghnvn trả lời đúng và đầy đủ rồi,nhưng nếu ở đơn vị tự chủ hoàn toàn thì số tiền này đơn vị được giữ lại không phải nộp vào NSNN như đơn vị không tự chủ
Điều 12 - Nghị định 43. Quản lý và sử dụng tài sản
Đơn vị thực hiện đầu tư, mua sắm, quản lý, sử dụng tài sản nhà nước theo quy định của pháp luật về quản lý tài sản nhà nước tại đơn vị sự nghiệp. Đối với tài sản cố định sử dụng vào hoạt động dịch vụ phải thực hiện trích khấu hao thu hồi vốn theo quy định áp dụng cho các doanh nghiệp nhà nước. Số tiền trích khấu hao tài sản cố định và tiền thu từ thanh lý tài sản thuộc nguồn vốn ngân sách nhà nước đơn vị được để lại bổ sung Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp.
Số tiền trích khấu hao, tiền thu thanh lý tài sản thuộc nguồn vốn vay được dùng để trả nợ vay. Trường hợp đã trả đủ nợ vay, đơn vị được để lại bổ sung Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp đối với số còn lại (nếu có).

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa

Cái gì cần nói bác Longgianghnvn đã nói hết rồi, em chỉ bổ sung thêm hình như còn thiếu cái BIÊN BẢN THẨM ĐỊNH CHẤT LƯỢNG
TÀI SẢN ĐỀ NGHỊ THANH LÝ nữa hay sao í.

H

HaiyenLS

Sơ cấp
10/9/11
13
0
0
Lạng Sơn

Vậy BIÊN BẢN THẨM ĐỊNH CHẤT LƯỢNG TÀI SẢN ĐỀ NGHỊ THANH LÝ có phải mời bên thứ 3 lập ko hay do bên Thanh lý tự đinh giass

C

cavang2010

Sơ cấp
23/6/11
14
0
1
Hà Nội

Tham gia về thủ tục Thanh lý TSCĐ: Theo đơn vị mình thì trước tiên phải có:
1. Công văn đề nghị thanh lý gửi Bộ chủ quản.(kèm danh sách TSCĐ cần thanh lý, huỷ)
2. Thành lập Ban thanh lý => định giá TSCĐ thanh lý.
3 Tiến hành làm thanh lý: + Danh sách bán thanh lý
+ Danh sách đề nghị huỷ
4. Biên bản kết quả thanh lý và làm thủ tục giảm TSCĐ, số tiền thu được từ thanh lý sau khi trừ các khoản chi phí liên quan đến thanh lý (nếu còn). Lập phiếu thu vào quỹ PTHĐSN.
Cá bạn xem có gì cần bổ sung thì cho mình biết với nhé.

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi

Xin chào các tiền bối. em muốn hỏi một vấn đề như sau:
Đơn vị em là đơn vị sự nghiệp.bên e đang có một số tài sản (dưới 100 triệu) và công cụ dụng cụ thiết bị y tế cần thanh lý.em đã làm báo cáo đề xuất xin được thanh lý gửi tổ trưởng tổ kiểm kê và giám đốc duyệt rồi.Giờ em phải làm những thủ tục gì để trình Sở y tế (đơn vị em trực thuộc sở y tế) duyệt cho thanh lý
Rất mong các tiền bối hồi âm giúp đỡ
Cảm ơn mọi người nhiều ạh!

Cavang 2010 ơi!Cho em xin mẫu công văn được không ah.mail của em là bichnuvn@gmail.com
Em cảm ơn nhiều ah.

K

khoagtvt

Sơ cấp
22/9/09
4
0
0
37
Ha Noi

Hết khấu hao rồi thì nộp làm gì nữa ah bạn!

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi

Help help.mọi người comment đi ah.

D

dinhthuy6789

Guest
4/7/13
2
0
0
36
ninh bình

Bạn ơi, cho mình hỏi hiện nay thông tư nào về hướng dẫn trích và theo dõi hao mòn TSCĐ năm 2013 trong đơn vị HCNS

H

Ha Na 1510

Guest
21/8/15
2
0
1
34
còn thanh lý CCDC của đơn vị HCSN thì làm thế nào ạ?

N

nguyenlieukt20

Guest
31/5/16
4
0
1
44
Mẫu này là chuẩn chưa bạn

quynhmt91

quynhmt91

Trung cấp
19/7/13
84
10
8
Hà Nội

Xin chào các tiền bối. em muốn hỏi một vấn đề như sau:
Đơn vị em là đơn vị sự nghiệp.bên e đang có một số tài sản (dưới 100 triệu) và công cụ dụng cụ thiết bị y tế cần thanh lý.em đã làm báo cáo đề xuất xin được thanh lý gửi tổ trưởng tổ kiểm kê và giám đốc duyệt rồi.Giờ em phải làm những thủ tục gì để trình Sở y tế (đơn vị em trực thuộc sở y tế) duyệt cho thanh lý
Rất mong các tiền bối hồi âm giúp đỡ
Cảm ơn mọi người nhiều ạh!

Cavang 2010 ơi!Cho em xin mẫu công văn được không ah.mail của em là bichnuvn@gmail.com
Em cảm ơn nhiều ah.
Mỗi địa phương sẽ phân cấp riêng, như ở chỗ mình ts dưới 100tr đơn vị tự làm thủ tục thanh lý. Tuy nhiên bạn là đơn vị sự nghiệp thì nên làm một công văn xin ý kiến về việc thanh lý tài sản có kèm theo danh sách tài sản đề nghị thanh lý gửi sở b ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA