Mỗi tuần một chuyên đề

TN chịu thuế đ/v NV cty phần mềm từ 2009.

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Từ 2009, người lao động chuyên nghiệp là người Việt Nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm không còn được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế TNCN ưu đãi như trước đây nữa fải ko nhỉ?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangthuyb3

Guest
23/5/05
19
0
0
Ha noi
Mình cũng muốn hỏi về điều đó, vì công ty mình là doanh nghiệp phần mềm. Trên luật và các văn bản hướng dẫn không thấy nói rõ về trường hợp này, và cũng không nói rõ là biểu thuế TNCN của người nước ngoài là bao nhiêu nữa. Bạn nào rõ về vấn đề này trả lời giúp mình nhé!

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
48
Miền đất hứa
www.erpvna.com
ah cái vụ này thì còn tuy vào DN... tớ chỉ ttin 1 số các bro có cơ sở tìm hiểu thêm nha

theo tớ biết thì các cty PM thành lập trước 2005 thì sẽ được ưu đãi theo TT168 thì phải?... đại khái thế

còn các cty PM thành lập sau 2005 chế tài theo luật đầu tư 09, nằm trong Danh mục A ưu đãi về thuế GTGT, TNDN, TNCN với nhiều hình thức ưu đãi DN phải lựa chọn hình thức ưu đãi và làm văn bản đăng ký với thuế...

=> các bác đọc Luật 09 và các ttư hướng dẫn về ưu đãi thuế với PM

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Tuy trong luật thuế TNCN có hiệu lực từ năm 2009 không đề cập vấn đề này nhưng thông tư 123/2004/TT-BTC vẫn chưa có văn bản nào hủy bỏ cả.
Mình nghĩ người lao động chuyên nghiệp phần mềm vẫn được hưởng ưu đãi như trước kia.

:036:

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Mình chưa đọc kỹ thông tư nhưng trong nghị định đâu có biểu thuế riêng cho người VN và người nước ngoài. Vì thế ưu đãi hay không ưu đãi thuế TNCN thì đâu có khác nhau ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình chưa đọc kỹ thông tư nhưng trong nghị định đâu có biểu thuế riêng cho người VN và người nước ngoài. Vì thế ưu đãi hay không ưu đãi thuế TNCN thì đâu có khác nhau ?

ok, e cũng nghĩ như a, vì bay giờ chỉ tuỳ thuộc vào tgian cư trú nên ko có sự fân biệt TN khởi điểm chịu thuế TNCN giữa VN và nước ngoài nữa nên TT123 mặc định là ko còn gtrị nữa.

Sửa lần cuối:
erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
48
Miền đất hứa
www.erpvna.com
ok, e cũng nghĩ như a, vì bay giờ chỉ tuỳ thuộc vào tgian cư trú nên ko có sự fân biệt TN khởi điểm chịu thuế TNCN giữa VN và nước ngoài nữa nên TT123 mặc định là ko còn gtrị nữa.

sau khác với câu hỏi ban đầu của bạn nhi?

Từ 2009, người lao động chuyên nghiệp là người Việt Nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm không còn được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế TNCN ưu đãi như trước đây nữa fải ko nhỉ?

sorry có thể là mình nhầm là bạn chỉ qtâm tới thuế TNCN, như vậy thì chia sẻ với bạn là vẫn có ưu đãi như thường (ttừ thì mình k nhớ). cụ thể là những ng trực tiếp tham gia trong sản xuất PM thì thuế khởi điểm tính là 8tr, còn ng cũng làm trong cty PM như GD, KD,... k tham gia trực tiếp mức khởi điểm như bt

@cty mà KPMG kiểm toán nha

any way, rất mong 1 bạn nào đó nguyên cưu và viết bài đầy đủ về các ưu đãi thuế cho cty PM hiện tại, mong lăm thạy

ps. ai viết xong cho erpvn cái link để mời cafe nha

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Ông chuẩn bị đóng tiền giống người lao động bình thường là vừa.

Tôi rất ủng hộ chính sách này. Đã là dân đen thì phải bình đẳng chứ

sorry có thể là mình nhầm là bạn chỉ qtâm tới thuế TNCN, như vậy thì chia sẻ với bạn là vẫn có ưu đãi như thường (ttừ thì mình k nhớ). cụ thể là những ng trực tiếp tham gia trong sản xuất PM thì thuế khởi điểm tính là 8tr, còn ng cũng làm trong cty PM như GD, KD,... k tham gia trực tiếp mức khởi điểm như bt

any way, rất mong 1 bạn nào đó nguyên cưu và viết bài đầy đủ về các ưu đãi thuế cho cty PM hiện tại, mong lăm thạy

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

* từ đầu đến giờ mình vẫn hỏi 1 ý thôi mà.
* mức khởi đểm = 8tr này a dựa vào đâu vậy? vì TT123 ưu đãi mức khởi điểm chiu thuế = mức khởi điểm của người nc ngoài (8tr), nay TT mới ng nc ngoài và VN đã ngang bằng như nhau thì 8tr này ko còn cơ sở nào để a/dụng nữa a ơi.

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
48
Miền đất hứa
www.erpvna.com
* từ đầu đến giờ mình vẫn hỏi 1 ý thôi mà.
* mức khởi đểm = 8tr này a dựa vào đâu vậy? vì TT123 ưu đãi mức khởi điểm chiu thuế = mức khởi điểm của người nc ngoài (8tr), nay TT mới ng nc ngoài và VN đã ngang bằng như nhau thì 8tr này ko còn cơ sở nào để a/dụng nữa a ơi.

mình đang nói trong nước đấy chứ! người làm phần mềm thuế khởi điểm là 8tr, cty cũ của mình tính vậy mạ

ps. nghe đâu để có được ưu đãi này là do ông chủ tịch vinasa - BinhTG xin chính phủ thì phai...

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Ông ơi, ông đúng là ông tư vấn erp :004:

Người ta đang bàn đến thời điểm bắt đầu áp dụng là 01/01/2009.

Ông đem cái cũ ra so sánh => không có sơ sở để so sánh.

mình đang nói trong nước đấy chứ! người làm phần mềm thuế khởi điểm là 8tr, cty cũ của mình tính vậy mạ

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
- Các khoản ưu đãi khác vẫn theo TT 123 vẫn còn hiệu lực. Thuế TNDN thì ưu đãi theo quy định mới về thuế TNDN trong từng thời kỳ. Sở dĩ như thế là vì trong thông tư này có nói
Các ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp hướng dẫn tại điểm 1, 2 và 3, Mục I, Phần B, Thông tư này hết hiệu lực vào thời điểm hết hiệu lực của Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5 tháng 6 năm 2000 của Chính phủ về xây dựng và phát triển công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000 – 2005.
Cái này không phải mình suy diễn đâu nhé mà đạ có công văn hướng dẫn như thế.

- Thuế TNCN thì theo mình là hết ưu đãi vì TT123 nói rằng
người Việt Nam trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm được nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao theo Biểu thuế lũy tiến từng phần áp dụng đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam và công dân Việt Nam lao động, công tác ở nước ngoài quy định tại khoản 1.b, Điều 7, Nghị định số 147/2004/NĐ-CP ngày 23 tháng 7 năm 2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao và đăng ký với cơ quan thuế trực tiếp quản lý doanh nghiệp để thực hiện.

Tức là TT123 không cố định mức khởi điểm 8trđ mà mức này là mức khởi điểm trong biểu thuế đã đề cập. Vì thế, mình suy luận là đến 01/01/2009 biểu thuế này không còn hiệu lực thì quy định trên cũng hết hiệu lực theo.

Sẳn đây lưu ý ai quan tâm về chuyện ưu đãi thuế TNDN cho DN phần mềm thì đối tượng được ưu đãi thuế TNDN với doanh nghiệp PM thành lập trong từng giai đoạn rất khác nhau
- 2000-2005: theo TT123 và văn bản dẫn chiếu về thế nào là sản xuất và dịch vụ phần mềm
- 2006: không có ưu đãi đặc biệt
- 2007-2008: điều kiện ưu đãi theo NĐ 108 có quy định chi tiết sản xuất và dịch vụ phần mềm, quy định xem ở đây
- 2009 - : Quy định rõ chỉ có sản xuất sản phẩm phần mềm.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA