Tiền viếng đám mà & đám cưới có được trừ khi tính thuế TNCN

• Thread starter ctn
  • Ngày gửi
C

ctn

Guest
7/6/07
21
1
0
HN
Tiền viếng đám ma & đám cưới có được trừ khi tính thuế TNCN

Cả nhà ơi, cho em hỏi tiền viếng đám ma, tiền mừng đám cưới hàng tháng trả vào tài khỏan của nhân viên thì có phải chịu thuế TNCN không nhỉ?

Em đang hơi phân vân. Và nếu có thể mọi người có thể chỉ cho em điều nào của văn bản nào nhé!

Cảm ơn cả nhà nhiều!!!!

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: macdt
Khóa học Quản trị dòng tiền
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Cả nhà ơi, cho em hỏi tiền viếng đám ma, tiền mừng đám cưới hàng tháng trả vào tài khỏan của nhân viên thì có phải chịu thuế TNCN không nhỉ?

Em đang hơi phân vân. Và nếu có thể mọi người có thể chỉ cho em điều nào của văn bản nào nhé!

Cảm ơn cả nhà nhiều!!!!

Tiền này trích tại quỹ công đoàn của công ty mà bạn. Trong trường hợp cty chưa có quỹ công đoàn, fải ghi rõ những khoản tiền này trong thoả ước lao động tập thể or quy định of cty thì mình mới đc hạch toán làm CFí hợp lý bạn ạh!
Theo tớ khoản này kô chịu thuế TNCN đâu, nhưng mà sao lại trả hàng tháng đc nhỉ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM

Cảm ơn cả nhà nhiều!!!!

Đám ma - đám cưới mà phát sinh hàng tháng, lại còn trả qua TK ngân hàng nữa. 15 năm trong nghề chị mới thấy lần đầu!!! Em hỏi thật hay hỏi chơi vậy?

Trên thực tế, những khoản chi này được thỏa thuận tại mục "Những thỏa thuận khác (12)" trong Hợp đồng lao động. Tất nhiên đây không phải là khoản phát sinh thường xuyên nên không tính vào TNCN và DN phải dùng quỹ phúc lợi hoặc LN sau thuế để trang trải khoản này => có nghĩa là không được coi là CP hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Mình cũng chưa gặp trường hợp nào mà tiền hiếu hỷ gửi qua TK. Đúng là thời đại thông tin, nhiều cái Pótay.

C

ctn

Guest
7/6/07
21
1
0
HN
Sorry cả nhà vì em vội quá nên viết chưa rõ ý.

Tức là thế này, trong tháng nếu nhà nhân viên nào có đám ma hay đám cưới gì thì bên nhân sự cuối tháng sẽ chuyển trả thẳng vào Tài khỏan của nhân viên này.

Trong Thỏa ước lao động tập thể của Công ty em thì quy định rõ luôn là nếu cưới được 500.000 và đám ma thì 1.000.000.

Còn quỹ công đoàn bên em vẫn có và cũng thực hiện chi trả tiền này nhưng theo mức khác. Ví dụ là 100N cho đám cưới và 200N cho đám ma.

Như vậy, trong trường hợp này đây có được coi như khỏan 500N và 1triệu trong thỏa ước lao động tập thể là thu nhập chịu thuế TNCN không cả nhà nhỉ????

Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Tức là thế này, trong tháng nếu nhà nhân viên nào có đám ma hay đám cưới gì thì bên nhân sự cuối tháng sẽ chuyển trả thẳng vào Tài khỏan của nhân viên này.

Trong Thỏa ước lao động tập thể của Công ty em thì quy định rõ luôn là nếu cưới được 500.000 và đám ma thì 1.000.000.

Còn quỹ công đoàn bên em vẫn có và cũng thực hiện chi trả tiền này nhưng theo mức khác. Ví dụ là 100N cho đám cưới và 200N cho đám ma.

Như vậy, trong trường hợp này đây có được coi như khỏan 500N và 1triệu trong thỏa ước lao động tập thể là thu nhập chịu thuế TNCN không cả nhà nhỉ????

cty của mình hiện có khoản này trong TULĐTT, và ko chịu thuế TNCN

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Không bị tính thuế TNCN nhưng không được coi là CP hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.

L

lanhem

Guest
13/11/08
1
0
0
38
Hải Phòng
Mình nghĩ là không tính là TNCN nhưng khi làm quyết toán thuế TNDN bạn fải loại ra khỏi chi phí hợp lý.

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM

Hi bạn, theo thông tư 81/2004/TT-BTC thì khoản này là thu nhập thường xuyên (cái này chắc bạn sẽ thấy lạ vì cả đời người chỉ nhận 1 lần mà gọi là thường xuyên ? - Nhưng thông tư 81 nói là thường xuyên đó bạn) và vẫn chịu thuế TNCN bình thường

L

LoiNguyenNhaDam

Guest
24/7/17
2
0
1
35
hay quá đến nỗi tiến này mà cũng tính thuế nữa hả mọi người

simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Không bị tính thuế TNCN nhưng không được coi là CP hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.
Chị ơi, em đọc Điểm 2.30 , Điều 4, Thông tư 96/2015/TT-BTC ban hành ngày 22/06/2015, hình như chỉ phần vượt quá 1.000.000 đồng mới bị loại ra thôi, không biết thế nào, mong mọi người chỉ giáo nhiều hơn

L

LoiNguyenNhaDam

Guest
24/7/17
2
0
1
35
ok cám ơn bạn nhiều

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
hay quá đến nỗi tiến này mà cũng tính thuế nữa hả mọi người
Chị ơi, em đọc Điểm 2.30 , Điều 4, Thông tư 96/2015/TT-BTC ban hành ngày 22/06/2015, hình như chỉ phần vượt quá 1.000.000 đồng mới bị loại ra thôi, không biết thế nào, mong mọi người chỉ giáo nhiều hơn
Câu trả lời các bạn trích dẫn là từ năm 2008 rồi.

Theo thông tư TT 92.2015.TT-BTC - Điều 11. Sửa đổi, bổ sung Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC
5. Bổ sung tiết g.10 điểm g khoản 2 Điều 2
“g.10) Khoản tiền nhận được do tổ chức, cá nhân trả thu nhập chi đám hiếu, hỉ cho bản thân và gia đình người lao động theo quy định chung của tổ chức, cá nhân trả thu nhập và phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp”

Theo thông tư Số: 96/2015/TT-BTC - Điều 2. Sửa đổi, bổ sung Khoản 2, Điều 4, Thông tư số 78/2014/TT-BTC
2.30. Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế, trừ các khoản chi sau:
....
- Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động; chi bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm tự nguyện khác cho người lao động (trừ khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.6, bảo hiểm hưu trí tự nguyện cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.11 Điều này) và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.
Việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp được xác định bằng quỹ tiền lương thực hiện trong năm chia :)) 12 tháng. Trường hợp doanh nghiệp hoạt động không đủ 12 tháng thì: Việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế được xác định bằng quỹ tiền lương thực hiện trong năm chia :)) số tháng thực tế hoạt động trong năm.
Quỹ tiền lương thực hiện là tổng số tiền lương thực tế đã chi trả của năm quyết toán đó đến thời hạn cuối cùng nộp hồ sơ quyết toán theo quy định (không bao gồm số tiền trích lập quỹ dự phòng tiền lương của năm trước chi trong năm quyết toán thuế).
=> Có thể hiểu là các khoản chi đám hiếu hỉ không thuộc đối tượng chịu thuế TNCN, tuy nhiên mức chi là bao nhiêu, có được coi là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN hay không thì phụ thuộc vào quy định cụ thể của doanh nghiệp và vào 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

• Like
Reactions: phongthanhtp
simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Câu trả lời các bạn trích dẫn là từ năm 2008 rồi.

Theo thông tư TT 92.2015.TT-BTC - Điều 11. Sửa đổi, bổ sung Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC

Theo thông tư Số: 96/2015/TT-BTC - Điều 2. Sửa đổi, bổ sung Khoản 2, Điều 4, Thông tư số 78/2014/TT-BTC

=> Có thể hiểu là các khoản chi đám hiếu hỉ không thuộc đối tượng chịu thuế TNCN, tuy nhiên mức chi là bao nhiêu, có được coi là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN hay không thì phụ thuộc vào quy định cụ thể của doanh nghiệp và vào 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.
Dạ, em cảm ơn chị. Do em không để ý ngày :p:D

• Like
Reactions: Viet Huong
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Chị @Viet Huong cho hỏi thêm, bên công ty em quy định đám thăm nhà gái(trai)/đám dạm/đám hỏi/đám cưới => đám nào công ty cũng chi trả chúc mừng cho nhân viên mỗi đám 1tr
=> tất cả có được KO chịu thuế TNCN ko và chi phí dược trừ ko?