Làm sao đưa vào TSCĐ

• Thread starter khahoan
  • Ngày gửi
K

khahoan

Guest
Công ty em có một số TSCĐ chủ yếu là máy vi tính(20 bộ), bàn ghế làm việc và họp hành tiếp khách ....từ trước xếp em mua mà không có hoá đơn VAT nhưng giờ em muốn đưa nó vào TSCĐ thì có cách nào để đưa vào không ?
Mong các bác tư vấn giúp. thanks!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
Đối với các loại máy móc thiết bị không có hoá đơn của cá nhân như vậy thì bạn nên làm biên bản góp vốn của cá nhân đó vào công ty. Trong biên bản góp vốn thể hiện được Tên, địa chỉ, số CMND của cá nhân đó, tài sản góp vốn là gì, giá trị của tài sản góp vốn, thời điểm góp vốn. Tất cả các thành viên góp vốn phải ký tên vào biên bản góp vốn đó.

Như vậy những tài sản đó bạn được phép trích khấu hao bình thường.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
khahoan nói:
Công ty em có một số TSCĐ chủ yếu là máy vi tính(20 bộ), bàn ghế làm việc và họp hành tiếp khách ....từ trước xếp em mua mà không có hoá đơn VAT nhưng giờ em muốn đưa nó vào TSCĐ thì có cách nào để đưa vào không ?
Máy vi tính, bàn ghế...sao lại đưa vào TSCĐ???

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Có giá trị>10tr thì người ta cứ đưa vào thôi và tất nhiên là mấy thứ này sài không dưới 1 năm rồi.

C

chimcanhcut

Guest
Bạn ơi, giá trị tài sản trên 10 triệu đồng mới đưa vào TSCĐ.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
ngaact nói:
Đối với các loại máy móc thiết bị không có hoá đơn của cá nhân như vậy thì bạn nên làm biên bản góp vốn của cá nhân đó vào công ty. Trong biên bản góp vốn thể hiện được Tên, địa chỉ, số CMND của cá nhân đó, tài sản góp vốn là gì, giá trị của tài sản góp vốn, thời điểm góp vốn. Tất cả các thành viên góp vốn phải ký tên vào biên bản góp vốn đó.

Như vậy những tài sản đó bạn được phép trích khấu hao bình thường.

Không biết bạn ngaact đã làm thực tế vụ này chưa và đã được cơ quan Thuế chấp nhận chưa ? Bởi mình thấy cách làm này hơi phiêu. Nếu bạn định giá máy vi tính 20 triệu/máy và trích khấu hao, liệu Thuế có chấp nhận không ?

Bàn ghế có giá trị cao, theo mình vẫn chỉ là công cụ dụng cụ bởi vì:
-Không tham gia vào quá trình SXKD.
-Không có tên trên bảng thời gian phân bổ của QĐ206/BTC

N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
Mình đã làm vụ này. Giá trị mà mình định giá đương nhiên phải hợp lý so với giá thị trường tại thời điểm hiện tại của mặt hàng đó. Bàn ghế nếu có giá trị trên 10 triệu thì xác định nó là tài sản bình thường chứ có sao đâu. Còn nếu không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ thì xếp nó là CCDC.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
20 bộ máy tính cũ thì phải có hóa đơn rồi, dù là góp vốn cũng phải có hóa đơn mình làm chắc chứ đừng mong chờ gì vào sự chấp nhận của cơ quan thuế

Anh Virgin xem lại giùm bàn ghế trị giá trên 10trđ thì phải hạch toán là TSCĐ chứ? Thời gian khấu hao là 3 năm

H

huycapri

Guest
16/2/04
31
0
0
một máy tính thì không được coi là TSCĐ nếu giá trị của nó< 10 triệu.
Nhưng nếu mình coi cả một mạng Lan là tscd thì liệu thuế có chấp nhận không nhỉ?
Nếu mình coi máy in + máy tính là tscd có dc không?
xin các bác chỉ giáo?

W

WhoamI

Cao cấp
Có nhất thiết phải đưa vào tài sản cố định kho nhỉ???. Để ở 153,242 có phải đỡ phức tạp và đỡ bị ràng buộc chặt chẽ hơn là 211,214 chứ ???.
Lần mình đi tập huấn thuế cũng cùng một vấn đề như trên mà buổi sáng thày này nói thế này buổi chiều thầy kia lại cho ý kiến thế khác. Người thì "rất thoáng" nói cứ đưa vào TS vô tư nếu lập các chứng từ hợp lý (Biên bản góp vốn( nếu có), Biên bản kiểm định GTTS, Biên bản bàn giao TSCĐ, Hợp đồng, phiếu thu, ...) còn người kia thì nói bắt buộc phải có hoá đơn (hoá đơn cấp lẻ ở CQThuế địa phương). Có nghĩa là nếu DN mua 1 cái ôtô của cá nhân thì ngòai thuế trước bạ còn phải lên chi cục thuế Địa phương mua cái hoá đơn lẻ sau đó phải nộp lại thuế (TN,GTGT). Cùng một vấn đề mà hai bác trên cũng chưa hướng dẫn thống nhất thành ra bây giờ công ty mình có cái ôtô mua của cá nhân mà vẫn cứ bị để ra ngoài sổ hoài!.
Các bạn có văn bản nào cụ thể thì chỉ giúp mình luôn. Thanks nhiều!

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To Whoam,
Đối với TS góp vốn thì không cần hoá đơn, còn trường hợp mua ô tô của cty bạn thì phải có là đúng rồi.

L

lethibach tuyet

Guest
du bạn co muốn đưa vào cung kg thể đựoc vi :
1/ không co chứng từ hóa đơn hợp lệ để chứng minh tài sản đó của đơn vị
2/ theo thông tư ban hành mới thi TSCĐ phai có giá trị từ 10.000.000đ trở lên moi được đưa vào tài sản cố định.
nhưng theo tôi được biết máy vi tinh có thể là trên 10tr nhung cung có cai chỉ dứơi 10 tr thi lam sao co thể dưa vào TSCD đựoc. mong ban can tham khao them

H

hoang anh

Guest
30/9/04
11
0
0
41
hanoi
để được coi là TSCĐ thì phải thoẫmn hai đieu kiện sau
- thứ nhất giá trị phải > 10 tr
-thứ hai thời gian sử dụng >1năm
nếu như bộ máy tính và 20 bộ bàn ghế kia thoả mãn cả hai điêu kiện trên thi nó sẽ đư ợc coi là TSCĐ

H

HoangHai

Guest
Dieu kien de danh gia do la TSCD phai thoa man 4 dieu kien:
a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
c. Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
d. Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.

T

TTRA

Guest
10/7/04
65
0
6
huycapri nói:
một máy tính thì không được coi là TSCĐ nếu giá trị của nó< 10 triệu.
Nhưng nếu mình coi cả một mạng Lan là tscd thì liệu thuế có chấp nhận không nhỉ?
Nếu mình coi máy in + máy tính là tscd có dc không?
xin các bác chỉ giáo?
qua duoc ko ban cai

L
Đây là một thực tế thường xuyên gặp phải đấy chứ ?
Theo tôi, thì điều này hoàn toàn có thể nếu nó đáp ứng đủ các điều kiện trở thành TSCĐ.

L

luukhanhnghia

Guest
18/10/04
19
0
0
55
VietNam
Tscd

Nên nhớ là ngoài các quy định trong trong chuẩn mực cần lưu ý:
Thư nhất, Nếu có nghiều bộ phận thì các bộ phận này có thể hoạt động độc lập được không, nếu được thì phải tách ra.
Thứ hai, Các bộ phận có thời gian sử dụng khác nhau nên ghép chung sau này khó thanh lý nhượng bán hay nâng cấp thay thế và tính giá trị lắm.
.....

Nói chung nếu tách được máy tính, bàn ghế riêng ra thi hay hơn.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Việc của bạn "WhoamI" phải làm thế này

Căn cứ các chứng từ hợp lý để ghi tài sản của công ty
- (Biên bản góp vốn
- Biên bản kiểm định GTTS
- Biên bản bàn giao TSCĐ, Hợp đồng, phiếu thu, ...)
- Hoá đơn mua ôtô( việc mua bán xe ôtô thực hiện như sau:
* Người bán ôtô phải ra cơ quan thuế địa phương ( phường, quận) mua 1 tờ hoá đơn do cơ quan thuế phát hành - ghi giá trị bán chuyển cho người bán.

* Thủ tục để chuyển xe mua thành xe cơ quan.
1.Đến nơi đăng ký trước bạ xe mua tờ khai nộp thuế
2.Căn cứ vào giấy tờ xe ( đăng ký xe, hoá đơn mua xe, hợp đồng) và xe đã mua đến đăng ký xe tại phòng thuế trước bạ nơi cư trú ( tỉnh, thành phố).
3.Cán bộ thuế trước bạ sẽ đánh giá, giá trị xe trên cơ sở đó sẽ tính 2% thuế phải nộp của xe. ( tại đây họ sẽ kiểm tra và cà số máy của xe)
4. Nộp thuế 2% của xe
5. Nộp 2.000.000đ để đổi biể số xe, nhận giấy hẹn chờ biển số
Sau khi nhận biển số lúc này xe đã thành tài sản công ty

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bất kỳ một tài sản nào không thoả mãn 2 điều kiện cơ bản mà các bạn đã nêu đều không được coi là tài sản và phải theo dõi tại TK công cụ, dụng cụ.
Việc phân bổ vào chi phí loại này tuỳ theo tính chất doanh nghiệp và tài của bạn để xử lý thuế TNDN
- Nếu ghi tài sản là bộ máy tính ( máy tính + máy in) mà thoả mãn 2 điềi kiện cơ bản là ok

Sửa lần cuối:
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Trời, bạn vo vinh nam ơi, sao lại thế được, chúng ta coi nó là một bộ nhưng thực tế thì cái máy tính vẫn dùng ngon mà chẳng cần máy in và ngược lại. Nếu thế thì ta cứ coi 20 cái ghế là 1 bộ đi các pác nhỉ -> 1 tscđ, cái tủ đựng tài liệu này đi với...cái tủ đựng tài liệu kia -> 1tscđ...oái, sao lắm tscđ thế nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA