Mính thật sự thất vọng

• Thread starter Le Hong Lien
  • Ngày gửi
L

Le Hong Lien

Guest
23/12/04
6
0
0
50
HN
Mình là thành viên mới, mình post bài lên với bao nhiêu trông đợi, vậy mà không có ai có cùng chủ đề để giúp mình với, buồn quá webketoan ơi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Le Hong Lien nói:
Mình là thành viên mới, mình post bài lên với bao nhiêu trông đợi, vậy mà không có ai có cùng chủ đề để giúp mình với, buồn quá webketoan ơi.
Hế hế, đừng chán nản chứ, đời còn hồng lắm chỉ cần mình chuyên một tí nữa là xong thôi.
Thôi nào, bạn đang có nhu cầu về đề tài gì, nói đi rồi Lão gia sẽ trao đổi.
Nhớ nêu các têu cầu càng chi tiết càng tốt chứ chung quá thì biết đâu mà trả lời.
Lão gia trông chờ được phục vụ cho bạn

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn Ketoan@ đã giải thích cho bạn rõ về những khó khăn của WKT rồi đó. Thật sự tôi cũng chưa ở làm trong khu vực HCSN nên cũng không biết gì để trả lời bạn. Mình cũng hy vọng sẽ có ai đó giúp bạn. Có thể những câu hỏi khác sẽ có nhiều người biết. Đừng buồn và hãy thông cảm cho WKT vậy!

Thân chào!

L

Le Hong Lien

Guest
23/12/04
6
0
0
50
HN
Ôi, mừng quá làm ơn chỉ giúp em với. Em không hiểu trong báo cáo tổng hợp tình hình kinh phí và quyết toán kinh phí đã sử dụng mấu số B02-H theo tt 03 thì phần kinh phí chưa quyết toán năm trước chuyển sang (mã 01) bgồm KP đã sử dụng chờ phê duyệt quyết toán (mã 02) và kinh phí chưa sử dụng chuyển sang năm nay (mã 03) nhưng đến phần kinh phí được sử dụng trong năm (mã 05) lại bằng mã 01 cộng với phần dự toán được giao trong năm (mã 04), như mọi năm thì 05 = 03+04 nhưng năm nay thì lại bgồm cả phần kinh phí đã sử dụng rồi và còn liên quan đến phần kp chuyển kỳ sau nữa.

H

hong hot

Cao cấp
Bạn Le hong Lien ơi, đừng có la lối om xòm lên như vậy.

Tôi đã đọc câu hỏi của bạn, bạn refer tới một văn bản mà tôi nghĩ ở web này ít người cùng lĩnh vực, đã thế lại chẳng nói rõ bạn cần cái gì thì làm sao? ai có thể trả lời bạn được?

Trước khi bạn post tiếp một bài kêu ca nữa thì hãy quay về sửa lại cái câu hỏi của minh đi đã, và nên học cách chờ đợi nếu không tự mình giải quyết được vấn đề vì người khác cũng phải đọc thì mới hiểu mà trả lời được.

H

hong hot

Cao cấp
OK, chờ chút

Tôi thấy chả có gì sai cả, mẫu cũ gồm 03+04
Mẫu mới cũng gồm 03+04, chẳng ai đi cộng cái kinh phí đã chi năm nay rồi để chi tiếp năm sau cả/

Bạn thử dòm lại xem??

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Phần bạn nói không có gì mâu thuẫn. "báo cáo tổng hợp tình hình kinh phí và quyết toán kinh phí đã sử dụng" --->Kinh phí năm nay chưa chi, hay đã chi nhưng chưa quyết toán thì vẫn để trong kinh phí được sử dụng năm nay là đúng rồi mà. Khi nào quyết toán mới tính đến những khoản được duyệt hay không ---> chỉ những khoản được duyệt mới tính kinh phí sử dụng năm trước ...
Uhm, CNN cũng không rõ lắm về câu hỏi của bạn nhưng thấy bạn "la lối om xòm" ghê quá(@hóng hớt)cứ nghĩ gì nói đó rồi về xem lại sau vậy.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Le Hong Lien nói:
Ôi, mừng quá làm ơn chỉ giúp em với. Em không hiểu trong báo cáo tổng hợp tình hình kinh phí và quyết toán kinh phí đã sử dụng mấu số B02-H theo tt 03 thì phần kinh phí chưa quyết toán năm trước chuyển sang (mã 01) bgồm KP đã sử dụng chờ phê duyệt quyết toán (mã 02) và kinh phí chưa sử dụng chuyển sang năm nay (mã 03) nhưng đến phần kinh phí được sử dụng trong năm (mã 05) lại bằng mã 01 cộng với phần dự toán được giao trong năm (mã 04), như mọi năm thì 05 = 03+04 nhưng năm nay thì lại bgồm cả phần kinh phí đã sử dụng rồi và còn liên quan đến phần kp chuyển kỳ sau nữa.
To Le Hong Lien:
Có lẽ bạn nghỉ hộ sản quá lâu nên chưa xem lại kỹ phần hướng dẫn thực hiện báo cáo kinh phí hoạt động theo thông tư 03/2004 ban hành ngày 13/01/2004 của BTC đó.
Lão gia nói nè:
+ Về văn bản hướng dẫn, bạn đọc lại thông tư đi. Ngoài ra xem thật kỹ phần hướng dẫn kèm theo "Phương pháp lập báo cáo tài chính sửa đổi bổ sung" trang 54 thì sẽ hiểu hơn.
+ Về phần bạn hỏi, cách lập biểu B02- H, theo hướng dẫn này có nghĩa là:
- Mã 01 = Mã 02+ mã 03 (Số liệu ghi vào chỉ tiêu này căn cứ vào số liệu ghi ở chỉ tiêu số 13 và chỉ tiêu số 14 của báo cáo năm trước)
- Mã 02: (Số liệu ghi vào chỉ tiêu này căn cứ vào số liệu ghi ở chỉ tiêu số 13 của báo cáo năm trước)
- Mã số 03: (Số liệu ghi vào chỉ tiêu này căn cứ vào số liệu ghi ở chỉ tiêu số 14 của báo cáo năm trước)
- Mã số 04: Dự toán kinh phí trong năm
Như vậy, Mã số 05 = MS04 + MS 01 cũng tương đương với = MS 04 + MS 03 + MS 02 mà thôi.
Tuy nhiên, có điểm khác biệt là việc định nghĩa và tổng hợp các chỉ tiêu của TT03 so với trước có sự thay đổi.
Còn nguyên nhân tại sao lại thay đổi thì Lão già này cũng chịu chết. Các này phải hỏi Vụ Chính Sách Tài chính hoặc Phòng KT HCSN vụ chế độ kế toán thì mới được giải thích đầy đủ hơn.

Thôi Lão gia mới biết chừng đó thôi,
Nếu có phát hiện gì thêm thì Lão gia thông tin ngay.

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Hey, bà chị Hồng Liêu kêu ca cũng phải thôi mà, các bác thông cảm. Đúng là Thông tư 03 đó về biểu B02-H ban hành ra, sai lè lè....

1. Về nguyên tắc: kinh phí sử dụng trong năm (MS 05) chỉ bao gồm phần kinh phí chưa sử dụng chuyển năm nay (MS03) và phần kinh phí được giao dự toán (MS 04) --->MS05=MS04+MS03

Còn KP đã sử dụng, chờ phê duyệt quyết toán (MS 02) thực ra là thuộc KP năm trước (vì chi rồi, và chỉ chờ để quyết toán thôi) nên không thể cho vào nguồn KP năm nay được.

2. Tuy nhiên, TT03 được áp dụng cho từ năm 2004 thì dân kế toán HCSH nhà ta cứ theo hướng dẫn mà làm, sai là do TT hướng dẫn chớ đâu phải là mình sai...

hi`, em được biết, Vụ chế độ TC-KT chuẩn bị có TT mới, thay thế TT03 đó. Các bác cứ chuẩn bị tinh thần mà cập nhật văn bản nhé!

H

hong hot

Cao cấp
Năm trước đã chi rồi nhưng chưa quýêt toán nên mới phải chuyển sang để quyết toán trong năm nay chứ. Báo cáo như vậy vẫn đảm bảo tách bạch được nguồn kinh phí từng năm.

Mà kinh phí được sử dụng năm nay đâu có gồm kinh phí đã chi chưa quyết toán năm trước mang sang? họ có bắt cộng cả mã số 02 vào kinh phí được sử dụng năm nay đâu?

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
hong hot nói:
Năm trước đã chi rồi nhưng chưa quýêt toán nên mới phải chuyển sang để quyết toán trong năm nay chứ. Báo cáo như vậy vẫn đảm bảo tách bạch được nguồn kinh phí từng năm.

Mà kinh phí được sử dụng năm nay đâu có gồm kinh phí đã chi chưa quyết toán năm trước mang sang? họ có bắt cộng cả mã số 02 vào kinh phí được sử dụng năm nay đâu?
Hic, bác hh ơi, dòm lại cái thông tư 03 giùm em, trong cái thông tư đó thì KP được sử dụng năm nay bao gồm cả KP chưa quyết toán của năm trước mà. Thế nên mới bảo TT đó hướng dẫn là sai...

L

Le Hong Lien

Guest
23/12/04
6
0
0
50
HN
Em xin lỗi các bác nhiều lắm, nhưng nếu em mà không kêu ca như vậy thì không có ai chịu giúp em đâu. Như em đã nói, em nghỉ sinh em bé nên không có tham dự được lớp tập huấn để mà giao lưu, học hỏi được ai. Đến bây giờ phải làm thấy khó hiểu quá, thôi các bác đã quan tâm thì quan tâm cho chót, em có không sure mới phải post lên như vậy. Nếu em chấp nhận phần kinh phí được sử dụng năm nay(mã05)= mã mã 01+mã 04 thì phần kinh phí chuyển kỳ sau(mã 12) theo em nghĩ phải chính bằng phần kinh phí được sử dụng trong kỳ (tức là mã 05) ấy nhưng trong TT thì lại hdẫn mã 12=mã 01 +mã 04 - mã 08-mã 10. Nếu vậy thì phần này khó hiểu quá. Em chỉ hỏi đến mã 12 thôi còn mã 13, 14, 15 sẽ hỏi tiếp. Đừng có cười em, tội nghiệp quá.

L

Le Hong Lien

Guest
23/12/04
6
0
0
50
HN
XIANGQIANG ơi, cảm ơn bác nhiều lắm, nếu không có bác có lẽ em sẽ bị cả diễn đàn phản đối mất thôi, trưa nay em về cho con măm xong, đến mở ra thấy bác đọc bài của honghot em sợ quá. Đơn vị bác có phải là đơn vị HCSN không ạ?

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Le Hong Lien nói:
XIANGQIANG ơi, cảm ơn bác nhiều lắm, nếu không có bác có lẽ em sẽ bị cả diễn đàn phản đối mất thôi, trưa nay em về cho con măm xong, đến mở ra thấy bác đọc bài của honghot em sợ quá. Đơn vị bác có phải là đơn vị HCSN không ạ?
ui chị ơi, chị tạo cái topic đúng là hơi bị "nổi" thật, nên mọi người mới có phản ứng như vậy.
Em cũng đang làm HCSN, mà dân webketoan nhà mình lại ít người làm lĩnh vực này nên nếu post câu hỏi nên mà không thấy hồi âm thì chị cũng thông cảm nhé!

Còn cái biểu B02-H đó, em nghĩ là cứ làm theo TT03 đó đi, mặc dù là sai đi nữa. Lúc nào có TT mới thay thế thì lại sửa mà... (sai thì sửa, càng sửa càng sai...:p)

L

Le Hong Lien

Guest
23/12/04
6
0
0
50
HN
Oh, vậy thì có lẽ mình cứ làm theo cũ vậy, nếu cứ làm theo TT thì mình chẳng hiểu mình đang làm gì, cũng có lẽ minh chưa hiểu hết. Nhưng có đúng là bạn cũng thấy TT đó có nhiều vấn đề không?

H

hong hot

Cao cấp
Công thức hướng dẫn mâu thuẫn với lời giải thích cho công thức, bạn thử dòm lại xem họ hướng dẫn rất rõ, nên cứ yên tâm mà làm thôi.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Le Hong Lien nói:
Em xin lỗi các bác nhiều lắm, nhưng nếu em mà không kêu ca như vậy thì không có ai chịu giúp em đâu....... Nếu em chấp nhận phần kinh phí được sử dụng năm nay(mã05)= mã mã 01+mã 04 thì phần kinh phí chuyển kỳ sau(mã 12) theo em nghĩ phải chính bằng phần kinh phí được sử dụng trong kỳ (tức là mã 05) ấy nhưng trong TT thì lại hdẫn mã 12=mã 01 +mã 04 - mã 08-mã 10. Nếu vậy thì phần này khó hiểu quá. Em chỉ hỏi đến mã 12 thôi còn mã 13, 14, 15 sẽ hỏi tiếp. Đừng có cười em, tội nghiệp quá.
To Hong Lien
1. Khong có gì đâu mà phải xin lỗi, chuyện thường ngày thôi mà. Tuy nhiên nếu đặt trường hợp HL là các bạn khác trong BQT WKT thì hơi bị buồn đấy, nhưng chuyện qua rồi. Trên này mọi người vô tư lắm.
2. Từ Mã số 06 đến MS 15, HL xem kỹ lại phần hướng dẫn kèm theo "Phương pháp lập báo cáo tài chính sửa đổi bổ sung". Download từ www.mof.gov.vn, nếu không có thì Lão gia chuyển cho
To Loăng quăng: Hỗ trợ tối đa cho người mới có em bé nhé. Sau này Chị HL sẽ truyền đạt kinh nghiệm bản thân cho loăng quăng cho biết làm cách nào để có Em bé???!!

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Quyết toán HCSN theo thông tư 03 đã có thay đổi chỉ vai ngày nữa là sẽ được đưa ra thôi. Bạn cứ bình tĩnh chờ, khi ra chính thức tôi sẽ giúp một tay.
Chúc cho cháu be ăn khoẻ mau lớn nha

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Trời đất ơi nghe tên ghê qúa phải vào xem rồi " KHÔNG HIỂU GÌ HẾT TRƠN"Tui có làm HCSN đâu mà biết.

Vậy nhưng cũng cám ơn các bạn nếu mai mốt về làm Kế toán cho UBND Tỉnh thì cũng cón biết cái để mà làm nhỉ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA