Xuất khẩu hàng mẫu

• Thread starter hong hot
  • Ngày gửi
H

hong hot

Cao cấp
Tôi có nghiệp vụ xuất hàng mẫu ra nước ngoài để chào hàng (không phải theo chương trình hội trợ, triển lãm), nay đang bí là, không biết có được miễn thuế không và hồ sơ xuất khẩu phải có là những gì, kể cả trường hợp không được miễn thuế?

(tôi đã đọc TT 87/2004 nhưng không thấy tìm được cái gì bổ ích)

Bác nào gặp rồi làm ơn chỉ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Làm hồ sơ hàng xuất khẩu lô hàng phi mậu dịch. Tìm đọc hoặc hỏi 1 công ty Logistic nào đó mọi thông tin liên quan nhé. Nói chung là được miễn thuế đấy.

Cheer.

Sửa lần cuối:
H

hong hot

Cao cấp
À, bọn tớ sản xuất phụ tùng ô tô, mỗi lần có hàng mới thì phải gửi cho họ xem mẫu trước rồi mới ký hợp đồng và sản xuất hàng loạt.

Đúng ra thì mình có thể thu hồi mẫu về nhưng chi phí tốn kém hơn lợi ích nên không tính toán thêm nữa, chỉ biết gửi mẫu đi thôi.

E

emin1080

Guest
22/5/03
20
0
0
Hanoi
Theo em hiểu thì xuất hàng mẫu cũng không khác gì xuất hàng khuyến mại, biếu tặng. Khi xuất hàng mẫu bác xuất theo tờ khai phi mậu dịch, có phải xuất cả hóa đơn đỏ (nếu không gửi liên đỏ cho khách hàng thì lưu tại cuống), thuế suất thuế GTGT là 0% (nhớ lấy tờ khai về để làm chứng từ), thuế xuất khẩu cũng 0%. Nhưng cty bác vẫn chịu thuế TNDN cho hàng xuất mẫu đấy.

H

hong hot

Cao cấp
Cảm ơn bạn, tôi rất ghét refer văn bản nhưng trường hợp này nó cụ thể quá, bạn có nghiên cứu kỹ thì chỉ giúp tôi đọc ở đâu với??

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Có một người bạn của em hỏi về vấn đề hạch toán. Mong các bác cho biết cụ thể luôn:

Vấn đề về hạch toán cho 2 trường hợp
Cho hai trường hợp:
- Hàng mẩu chỉ dùng để biểu tặng
- Có thể sẽ bán  hạch toán cho hàng bán và hàng mang về như thế nào?

Thuế GTGT đầu ra thì tất cả đều bằng 0 đúng không các bác nhỉ?
Còn thuế XNK thì sao??

H

hong hot

Cao cấp
XNK cũng miễn luôn. Còn cái vụ hạch toán thì quả này phải xem mức độ chăc chắn về khả năng tiêu thụ để phản ánh một là chi phí luôn hoặc là hàng gửi bán. Còn hậu của hàng gửi bán thì có thể bán được có thể không, dù sao vẫn thụôc hàng tồn kho của bạn.

N

ngovinh

Guest
21/2/05
1
0
0
43
Ha Noi
Theo tôi thì khi xuất khẩu hàng mẫu thì lô hàng đó không chịu thuế gì hết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA