Chiết khấu - Hàng bán trả lại - Giảm giá hàng bán

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Đầu thư mình kính chúc tất cả anh chị em của gia đình Webketoan 1 năm mới An Bình - Nhiều thắng lợi và hạnh phúc.

Sau đây nhờ các anh chị vui lòng cho biết :
- Chiết khấu có mấy loại chiết khấu ? Hạch toán như thế nào ? Phương pháp ghi trên hoá đơn được thể hiện ra sao ?.

Ví dụ 1 : Hoá đơn Quý 4, phát hành như sau :
Tiền hàng : 100.000 đồng
Thuế VAT 10% : 10.000 đồng
Tổng thanh toán : 110.000 đồng
Trừ chiết khấu hàng mua quý 3/2004 : - 50.000 đồng
Phải trả : 60.000 đồng

Ví dụ 2: Hoá đơn Quý 4, phát hành như sau :
Tiền hàng : 100.000 đồng
Trừ chiết khấu háng mua quý 3/2004 : - 50.000 đồng
Thuế VAT 10% : 5.000 đồng
Tổng thanh toán : 45.000 đồng

Trong ví dụ 1 và 2 về cách ghi chép cho hoá đơn thì ví dụ nào đúng?
Vui lòng cho biết lý do sai cũng như lý do đúng.

- Hàng bán trả lại hạch toán như thế nào ? (Trường hợp trong tháng mua hàng rồi bị trả lại. Trường hợp qua tháng hoặc đã qua niên độ mới thì chúng ta phải xử lý ra sao ? Bên trả lại hàng có phải xuất hoá đơn cho mình không ?)

- Hàng giảm giá có mấy trường hợp ?

Nếu có các thông tư nào xin các anh chị gửi luôn cho.

Chân thành cám ơn.

Lê minh Trí
Thư về : tuyetnhi2002@saigonnet.vn

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
-Có hai loại chiết khấu: CK thương mại và CK thanh toán.
-Ví dụ 1 đúng
-Hàng giảm giá có các trường hợp sau: do chất lượng (hàng bán ra kém phẩm chất, hàng sắp hết hạn sử dụng, hàng lỗi thời,... ), do có đợt khuyến mãi, do cạnh tranh, ...

Phần còn lại các bạn khác vui lòng bổ sung thêm cho ... xôm tụ nhỉ!

Hic! Giống đề thi quá!

Sửa lần cuối:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To Lê Minh Trí !

Hai vấn đề này bạn tham khảo trong thông tư 120/2003/TT-BTC và thông tư 89/2002/TT-BTC (phần hướng dẫn về chuẩn mực doanh thu và thu nhập khác) nhé. Hai thông tư trên hướng dẫn rất chi tiết trường hợp bạn nêu.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Cho em "ké" miếng với: 2 loại chiết khấu:

- Chiết khấu thương mại: bên mua sẽ được hưởng chiết khấu thương mại khi mua hàng với số lượng lớn (nhiều). VD: mua 10 tặng 1 (đại khái vậy). Hạch toán:

Khi bán hàng:

N 131: Tổng số tiền

C 333

C 511

Khi trả tiền:

N 111 Tiền đã trừ chiết khấu

N 521 Chiết khấu

C 131

Cuối kỳ (tháng) kết chuyển:

N 511

C 521

- Chiết khấu thanh toán: bên mua được hưởng khi thanh toán tiền trong thời hạn được hưởng chiết khấu, thường được quy định trong hợp đồng. VD: hợp đồng quy định thanh toán trong thời hạn 60 ngày, nhưng nếu bên mua thanh toán trong 10 ngày trở lại thì sẽ được hưởng chiết khấu là 2%, cái thuật ngữ hình như là 2/10- N60 (cái này em không nhớ rõ lắm). Cách hạch toán:

Khi bán hàng: như trên

Khi thanh toán: bên bán:

N 111, 112..... Số tiền trừ phần chiết khấu

N 635 Chiết khấu

C 131

Cuối kỳ kết chuyển:

N 911

C 635

Túm lại: nếu là chết khấu thương mại thì đưa vào 521, còn nếu là chiết khấu thanh toán thì đưa vào chi phí (hay doanh thu) tài chính, cái này thông tư 89 có nói tới đó ạ.

T

tudinhhuong

Guest
30/12/04
14
0
0
Thanh Pho Ho Chi Minh
Cho mình "ké" nữa nghe...

Cách hạch toán Chiết khấu thương mại có 2 cách:
- Nếu ngay trong lần mua hàng mà bên mua đạt được chỉ tiêu hưởng chiết khấu, thì khoản chiết khấu sẽ giảm trực tiếp trên hoá đơn (giá trên hoá đơn là giá còn lại sau khi trừ đi khoản chiết khấu). Vì vậy, sẽ không phải hạch toán vào TK 521.
- Nếu mua hàng nhiều lần mới được giảm chiết khấu thì khoản chiết khấu này được ghi giảm trừ vào giá bán trên Hoá đơn lần cuối cùng. Trường hợp khách hàng không tiếp tục mua hàng, hoặc khi số tiền chiết khấu thương mại người mua được hưởng lớn hơn số tiền bán hàng được ghi trên hoá đơn lần cuối cùng thì phải chi tiền chiết khấu cho người mua.Trong trường hợp này, khoản chiết khấu thương mại được hạch toán vào TK 521. Cách hạch toán:
Phản ánh số chiết khấu thương mại phát sinh trong ký:
Nợ TK 521
Nợ TK 33311
Có TK 111, 112, 131...
Cuối kỳ kết chuyển số tiền chiết khấu thương mại cho người mua sang tài khoản doanh thu:
Nợ TK 511
Có TK 521

Nói đúng hơn, chiết khấu có 3 loại:
+Chiết khấu thương mại
+Chiết khấu thanh toán
+Chiết khấu hàng bán (giảm giá hàng bán) là khoản giảm trừ cho người mua do hàng hoá kém phẩm chất, sai quy cách hoặc lạc thị hiếu. Trong trường hợp chấp nhận giảm trừ sau khi đã phát hành hoá đơn thì hạch toán như sau:
Nợ TK 532
Nợ TK 33311 (nếu VAt theo pp khấu trừ)
Có TK 111, 112, 131...
Cuối kỳ kết chuyển:
Nợ TK 511
Có TK 532

Trong 3 khoản chiết khấu trên, chỉ có chiết khấu thương mại và chiết khấu hàng bán là ghi giảm doanh thu. Ngoài ra, ghi giảm doanh thu còn có 1 tài khoản nữa đó là hàng bán bị trả lại TK 531. Đây là giá trị khối lượng hàng bán đã xác định là tiêu thụ bị khách hàng trả lại và từ chối thanh toán.
Cáh hạch toán:
Doanh thu hàng bán bị trả lại hạch toán như Chiết khấu hàng bán (sử dụng TK 531)
Giá vốn của hàng bán bị trả lại hạch toán như sau:
Nợ TK 155, 156
Có TK 632
Nếu có chi phí phát sinh trong quá trình nhận lại hàng hạch toán:
Nợ TK 641
Có TK 111, 112, 141...

Thân!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cho Trí xin gửi lời cám ơn đến các bạn tudinhhuong, cothant, tranvanhung, vu minh.
Mình rất vui khi vừa gửi bài lên và không mấy chốc đã có các bạn tham vấn cho mình liền. Qua bài viết của các bạn mình có đọc lại thông tư số 120 theo bạn tranvanhung mách bảo. Mình xin mạng phép tóm luợc nội dung cần trao đổi để cho các bạn khác có quan tâm vấn đề theo dõi được liên tục và cho mạch lạc hơn nhe.

Căn cứ theo thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 về việc hướng dẫn thi hành Nghị định số 158/2003/NĐ-CP ngày 10/12/2003 của Chính phủ qui định chi tiết thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng.

Chiếu theo mục IV. Hoá đơn chứng từ mua bán hàng hoá, dịch vụ
Theo Khoản 5.5
: Hàng hoá, dịch vụ có giảm giá ghi trên hoá đơn phải ghi rõ :
tỷ lệ % hoặc mức giảm giá, giá bán chưa có thuế GTGT (giá bán đã giảm giá), thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT
Nếu việc giảm giá áp dụng căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hoá, dịch vụ thực tế mua đạt mức nhất định thì số tiền giảm giá của hàng hoá đã bán được tính điều chỉnh trên hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trên hoá đơn phải ghi rõ số hoá đơn và số tiền được giảm giá.

Trong 2 ví dụ vừa qua mình có nêu thì bạn VU MINH cho biết cách ghi và phát hành cho hoá đơn theo ví dụ 1 như thế là đúng

Ví dụ 1: Hoá đơn Quý 4, phát hành như sau :
Tiền hàng (Giá bán) : 100.000 đồng
Thuế VAT 10% : 10.000 đồng
Tổng thanh toán : 110.000 đồng

Tổng thanh toán : 45.000 đồng

Đến nay thật sự mình cũng còn bâng khuâng để thể hiện phát hành chứng từ hoá đơn. Vì chưa thực hiện cách bán hàng có chiết khấu thương mại bao giờ.
Theo 2 ví dụ trên để thể hiện việc phát hành hoá đơn mình cảm thấy không ổn lắm.

Trong ví dụ 1, giá bán là giá chưa có trừ chiết khấu. Và hơn nữa ở dòng cuối hoá đơn là dòng chữ Tổng Thanh Toán rồi thì làm cách nào để viết thêm vào hai (02) dòng chữ nữa đây !!!!

Trong ví dụ 2, thể hiện giá bán là giá chưa có trừ chiết khấu. Sau đó mới có 1 dòng : Trừ chiết khấu háng mua quý 3/2004 : - 50.000 đồng
Theo cách này thì thông tư có hướng dẫn giá bán chưa có thuế GTGT (giá bán đã giảm giá), thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT

Một lần nữa cho Trí xin chân tình cám ơn các anh chị đã dành chút thời gian viết bài cho trang Webketoan gia đình chúng ta ngày sinh động hơn và qua đây cũng là nhịp cầu cùng trao đổi học tập, giải quyết quyết khúc mắc.

Thư cũng khá dài, hẹn thư sau. Thân chào.

Lê Minh Trí.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Lê Minh Trí nói:
Tổng thanh toán : 55.000 đồng

Đến nay thật sự mình cũng còn bâng khuâng để thể hiện phát hành chứng từ hoá đơn. Vì chưa thực hiện cách bán hàng có chiết khấu thương mại bao giờ.
Theo 2 ví dụ trên để thể hiện việc phát hành hoá đơn mình cảm thấy không ổn lắm.
Trong ví dụ 2, thể hiện giá bán là giá chưa có trừ chiết khấu. Sau đó mới có 1 dòng : Trừ chiết khấu háng mua quý 3/2004 : - 50.000 đồng
Theo cách này thì thông tư có hướng dẫn giá bán chưa có thuế GTGT (giá bán đã giảm giá), thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT

Lê Minh Trí.
To Lê Minh Trí:
1. Cám ơn bạn đã có những lời cảm ơn chân thành đến những người đã nhanh chóng trả lời các thắc mắc của bạn. Thực tế các Mem WKT luôn làm hết khả năng của mình để chia sẻ những kinh nghiệm thực tế cho những ai quan tâm, đây là sự cố gắng và nhiệt tình rất đáng trân trọng của cả người cho lẫn người nhận và cũng là phương châm hoạt động của WKT.
2. Theo Lão gia, cách 2 là phù hợp hơn và Cục thuế TP HCM cũng đã chấp nhận. Cách viết hoá đơn như sau:
Cộng tiền hàng: : 50.000 đồng
Tổng thanh toán : 55.000 đồng

Công ty của Lão gia đang viết theo cách này
Chúc các bạn thành công hơn sau khi tham gia WEBKETOAN

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Lao gia oi, chac la cty Lao gia tính chiết khấu trên giá chưa thuế rồi, em thấy bên cty MLinh họ tính chiết khấu trên tổng giá thanh toán-->ví dụ 1

C

coolsun

Guest
25/2/04
38
0
0
Theo tôi thì có 2 kiểu tính bạn tính theo VD 1 cũng không sai và VD 2 cũng chẳng ai bắt bẻ gì được. Đơn giản vì VD 1 là cách làm cũ còn VD 2 là làm theo thông tư 89 mới ban hành. Cái này do chưa có quy định rõ ràng nên bạn dùng cách nào cũng OK cả

N

Nguyenthithanh

Guest
5/12/04
3
0
0
41
Hue
Cho em tham gia voi nhe cac anh chi !
Cho em hoi la khi ma ban hang co khuyen mai ( mua 10 binh tang 1 binh ) thi khi ghi tren hoa don phai ghi chu the nao? Em mong cac anh chi chi bay cho em voi. Em cam on!

N

Nguyenthithanh

Guest
5/12/04
3
0
0
41
Hue
Cho em tham gia voi nhe cac anh chi !
Cho em hoi la khi ma ban hang co khuyen mai ( mua 10 binh tang 1 binh ) thi khi ghi tren hoa don phai ghi nhu the nao? Em mong cac anh chi chi bay cho em voi. Em cam on!

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Theo mình có lẽ ghi nhu thế này:
Cách 1:
Dòng th­ứ nhất :SL : 11 bình, TT là trị giá của 11 bình
Dòng th­ứ Hai :KM mua 10 tặng 1, SL 1 bình , TT trị giá 1 bình ( Só âm)
Trị giá hàng chỉ có 10 bình, nhân thuế cọng vào ra tỏng TT là 10 bình( KM trước thuế mà)
Cách 2
Ghi mọt HĐ khác 1 bình gas tông TT = 0, nọi dung ghi hàng KM ko thu tiền

V

vitcon

Guest
6/3/05
34
0
0
41
Nghe An
Cac Anh chi o*i cho Em hoi? 1 chut' vơi'. Co^ng ty cua? Em cu~ng co' 1 tru*o*ng` ho*p. ve^` hoa ho^ng`. Moi. ngu*o*i` giu'p E vo*i'.
Thang' 12/04 : Cty E mua hang`, va` co' hoa' do*n GTGT da^u` vao`, nhu*ng chu*a tru*` hoa ho^ng` 10%. Va` Cty E ban' hang` theo dung' gia' hoa' do*n da^u vao`.
Sang thang' 1/04 : Cty Em xua^t' 1 hoa' dơn GTGT nha^n hoa ho^ng`.
Va^y. hie^n, gio*` E quye^t' toan' nam, thang' 12 hach. toan' nhu* the^' nao` ????? Cam on moi nguoi .

V

vitcon

Guest
6/3/05
34
0
0
41
Nghe An
Em se~ ghi gia' vo^n' la gia' sau khi tru*` 10% hoa hong, hay la ghi theo gia' cua? hoa' do*n ???. Va` hoa ho^ng E du*o*c hu*o*ng? se~ tru*` vao` khoan? phai? tra? cho ngu*o*i` ban'. Nhu* va^y. E se~ hach. toan' vao` tai` khoan? nao` ??????

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Khi nhận hàng, căn cứ vào hóa đơn nhập hàng của bên gửi hàng đại lý, bạn định khoản :
Nợ TK 003 : Trị giá thanh toán của hàng nhận bán đại lý (bao gồm cả tiền thuế GTGT).
* Khi bạn bán được hàng cho khách và viết hóa đơn ra đúng giá như bên gửi hàng đại lý quy định, bạn định khoản :
Nợ TK 111, 112, 131...
Có TK 331 : Số tiền phải trả cho bên gửi hàng đại lý
Đồng thời xóa sổ hàng đã bán được, bạn định khoản :
Có TK 003
* Khi thanh toán hoa hồng, bên bạn lập hóa đơn nhưng chỉ ghi dòng giá bán là tiền hoa hồng, dòng thuế suất và tiền thuế GTGT không ghi và gạch bỏ vì bên bạn bán đúng giá đại lý quy định. Bạn định khoản tăng doanh thu :
Nợ TK 331 : Hoa hồng được hưởng
Có TK 511 : Hoa hồng được hưởng
* Khi thanh toán tiền cho bên gửi bán hàng đại lý, bạn định khoản :
Nợ TK 331 : Số tiền hàng đã thanh toán (=Số tiền phải trả-Số tiền hoa hồng được hưởng)
Có TK 111, 112,... : Số đã thanh toán
Vì Công ty bạn chỉ là bên nhận bán hộ nên sẽ không phản ánh giá vốn, chỉ phản ánh doanh thu thôi.

vitcon nói:
Em se~ ghi gia' vo^n' la gia' sau khi tru*` 10% hoa hong, hay la ghi theo gia' cua? hoa' do*n ???. Va` hoa ho^ng E du*o*c hu*o*ng? se~ tru*` vao` khoan? phai? tra? cho ngu*o*i` ban'. Nhu* va^y. E se~ hach. toan' vao` tai` khoan? nao` ??????

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Cách tốt nhất, theo tôi, có lẽ bạn cứ hạch tóan đúng trình tự, theo chứng từ mà bạn đã xác lập.
Như vậy, doanh thu hoa hồng của tháng 12/N sẽ trở thành thu nhập của tháng 1/N+1. Trong khi bản chất kinh tế không phải như vậy ( nó là của tháng 12, tức là của năm trước).
Năm N, bạn sẽ chưa phải nộp thuế cho nội dung này. Nhưng sẽ hạch toán và nộp thuế năm N+1.
Khi quyết toán năm N ( chắc cũng vào khoảng giữa năm N+1), lúc đó, bạn báo cáo với đoàn kiểm tra về nội dung kinh tế này.
Có thể họ sẽ yêu cầu chuyển thu nhập đó sang năm N để tính thuế ( cũng có thể không). Khi đó, tùy thuộc yêu cầu của đoàn kiểm tra mà bạn có hướng giải quyết cụ thể.
Xét về mặt quá trình, cả 2 năm N và N+1 thì bạn ko có sự khác biệt, chỉ khác chăng là bạn tạm thời chưa nộp thuế sớm hơn thông lệ thôi.

V

vitcon

Guest
6/3/05
34
0
0
41
Nghe An
Em cam on nhieu !!!!!!!!. Nhung Cty Em chi nha^n ba'n ho^ tu*` thang 11, thang 12. Co`n tu*` tha'ng 1 den thang 10 va^n~ ban' hang` thu lai~. Het thang' 10 E van~ con` hang` to^n` kho. Vay E phai? hach toan nhu* the^' nao` ????

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu vậy thì bạn tách hàng của Công ty bạn ra, vẫn phản ánh doanh thu, giá vốn như bình thường.
Với hàng nhận bán hộ thì chỉ phản ánh doanh thu thôi, không phản ánh giá vốn.
Khi hạch toán sẽ theo nghiệp vụ kinh tế phát sinh, chứ không phải theo thời gian như bạn phân ra.
vitcon nói:
Em cam on nhieu !!!!!!!!. Nhung Cty Em chi nha^n ba'n ho^ tu*` thang 11, thang 12. Co`n tu*` tha'ng 1 den thang 10 va^n~ ban' hang` thu lai~. Het thang' 10 E van~ con` hang` to^n` kho. Vay E phai? hach toan nhu* the^' nao` ????

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Vì Công ty bạn chỉ là bên nhận bán hộ nên sẽ không phản ánh giá vốn, chỉ phản ánh doanh thu thôi.
ý là sao vậy, bạn Nguyễn Tú Anh?

Nếu hạch toán như bạn hướng dẫn, khi ĐVị bán hộ cho hàng cho người bán thì có xuất HĐ GTGT cho người mua không?
Với chứng từ đó, bạn hạch toán thế nào? và xác định KQKD như thế nào?
Tôi e hạch toán như vậy không có ổn cho lắm.
Bạn thử đặt bút định khoản giúp với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA