Nghỉ thai sản có được hưởng lương??

• Thread starter haihuong0584
  • Ngày gửi
H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Các bác cho em hỏi chút: nghỉ thai sản thì ngoài việc được hưởng chế độ tiền BHXH thai sản theo quy định do BHXH trả, thế ở công ty mình làm việc có được hưởng % lương nào không vậy. Hay 4 tháng nghỉ là 4 tháng ko có đồng lương nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Chỉ có chế độ lương thai sản do BHXH chi trả thôi. Hay đi làm sớm để ăn hai lương!!!

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
hix hix, thế sao. Ko phải tự nhiên em hỏi câu này đâu ạ vì chị bạn em nghỉ ngoài được trợ cấp từ BH còn được DN trả 70% lương nữa. Ngẫm lại em cũng thấy có lí vì cái trợ cấp đó được BH thanh toán sau khi sinh mà khoản này các chị thừa biết là nó thường rất ít so với lương, nếu vậy thì ai cũng muốn đi làm sớm để nhận lương như thế là khuyến khích "mẹ mau rời con" - đi ngược với chủ trương của NN ko (VD như những người có hoàn cảnh khó khăn) ???

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
hix hix, thế sao. Ko phải tự nhiên em hỏi câu này đâu ạ vì chị bạn em nghỉ ngoài được trợ cấp từ BH còn được DN trả 70% lương nữa. Ngẫm lại em cũng thấy có lí vì cái trợ cấp đó được BH thanh toán sau khi sinh mà khoản này các chị thừa biết là nó thường rất ít so với lương, nếu vậy thì ai cũng muốn đi làm sớm để nhận lương như thế là khuyến khích "mẹ mau rời con" - đi ngược với chủ trương của NN ko (VD như những người có hoàn cảnh khó khăn) ???
Theo mình là như này. Lương thai sản là lương mà cơ quan BHXH chi trả cho người lao động nữ trong thời gian mới sinh con ( 4 tháng). Khoản lương BH này được cơ quan bảo hiểm tính dựa trên hệ số lương mà đơn vị đăng ký trích nộp với cơ quan BH. ( Không thấp đâu bạn).
Còn việc công ty chi trả lương cho người LĐ trong thời gian nghỉ thai sản là tuỳ thuộc vào từng công ty. Như trường hợp của mình, đúng ra phải được nghỉ 4 tháng theo quy định nhưng vì công việc không ai làm giúp được nên sau khi nghỉ 1 tháng , mình phải đi làm ngay nhưng hoàn toàn không lương. Vẫn biết như thế là rất thiệt thòi nhưng đành chấp nhận th
ôi

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Các bác cho em hỏi chút: nghỉ thai sản thì ngoài việc được hưởng chế độ tiền BHXH thai sản theo quy định do BHXH trả, thế ở công ty mình làm việc có được hưởng % lương nào không vậy. Hay 4 tháng nghỉ là 4 tháng ko có đồng lương nào?
Mình nghĩ cái này thì tùy công ty thôi, ví dụ như công ty tư nhân nhỏ nhỏ thì thường không được nghỉ đủ 4 tháng đâu. Còn hưởng lương thì có thể nếu mình làm chính ở công ty thì người chủ có thể vẫn trả lương. Còn nếu không thì cũng đành chịu vậy.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Như trường hợp của mình, đúng ra phải được nghỉ 4 tháng theo quy định nhưng vì công việc không ai làm giúp được nên sau khi nghỉ 1 tháng , mình phải đi làm ngay nhưng hoàn toàn không lương. Vẫn biết như thế là rất thiệt thòi nhưng đành chấp nhận thôi

Hic, khổ thân bạn, sao biết là sai sao mà vẫn đi làm. Take care. Hơn nữa, sếp bạn phải bố trí người thay thế trong trường hợp này chứ. Sếp sai luật. Kêu BH kiện sếp đê... :D

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Hic, khổ thân bạn, sao biết là sai sao mà vẫn đi làm. Take care. Hơn nữa, sếp bạn phải bố trí người thay thế trong trường hợp này chứ. Sếp sai luật. Kêu BH kiện sếp đê... :D
:051: Cám ơn bạn đã chia sẻ. Biết sai nhưng vẫn phải chấp nhận thôi hì hì hì ... Phòng mình chỉ có 2 kế toán nên không thể bố trí người làm thay phần việc của mình. ( May mà sếp linh động cuối năm vẫn cho hưởng lương tăng thêm -- Điều này có sai quy định không nhỉ ??? :062:)

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
:051: Cám ơn bạn đã chia sẻ. Biết sai nhưng vẫn phải chấp nhận thôi hì hì hì ... Phòng mình chỉ có 2 kế toán nên không thể bố trí người làm thay phần việc của mình. ( May mà sếp linh động cuối năm vẫn cho hưởng lương tăng thêm -- Điều này có sai quy định không nhỉ ??? :062:)

Không sai đâu bạn ah, đó là phần ưu ái thôi. bạn cũng cho mình hỏi là: mình đang chuẩn bị giấy tờ hưởng trợ cấp thai sản cho chị ở cty. giấy tờ mình đã chuẩn bị: mẫu 67a-DH, sổ BHXH, giấy khai sinh em bé, giấy chứng nhận hưởng trợ cấp của bệnh viện. không biết mình chuẩn bị như vậy còn thiếu gì nữa không? bạn xem bổ sung nha. ko biết lên CQ BH họ có vặn gì nữa ko?
:help:

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Sai thi không sai. trong thơì gian nghĩ thai sản 4 tháng nếu bạn đi làm thì được tính là thời gian làm thêm giờ đấy

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Không sai đâu bạn ah, đó là phần ưu ái thôi. bạn cũng cho mình hỏi là: mình đang chuẩn bị giấy tờ hưởng trợ cấp thai sản cho chị ở cty. giấy tờ mình đã chuẩn bị: mẫu 67a-DH, sổ BHXH, giấy khai sinh em bé, giấy chứng nhận hưởng trợ cấp của bệnh viện. không biết mình chuẩn bị như vậy còn thiếu gì nữa không? bạn xem bổ sung nha. ko biết lên CQ BH họ có vặn gì nữa ko?
:help:
Mảng Bảo hiểm mình không trực tiếp làm nên không nhớ lắm Mẫu số của các giấy tờ,nhưng hồ sơ thì bao gồm những giấy tờ bạn đã chuẩn bị như:
- Giấy khai sinh em bé
- Giấy ra viện
- Giấy thanh toán BHXH ( tên không chính xác lắm)
- Nếu chị í sinh mổ thì cần phải có thêm giấy xác nhận nữa ( mình không nhớ tên chính xác)
Mà khi chị í ra viện thì bên bệnh viện đã cấp hồ sơ xuất viện cho chị í rồi mà bạn. Bạn cứ thế cầm lên cơ quan BH mà làm việc thôi. Không biết cơ quan BH ở chỗ bạn như nào, còn chỗ mình thì rất dễ và nhiệt tình. Chúc bạn may mắn :030:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Sai thi không sai. trong thơì gian nghĩ thai sản 4 tháng nếu bạn đi làm thì được tính là thời gian làm thêm giờ đấy
Vậy là mình bị thiệt phần làm thêm giờ rồi :019:

C

chipcon0486

Sơ cấp
6/10/08
6
0
0
37
Việt Trì - Phú Thọ
mẫu 67a-DH, sổ BHXH, giấy khai sinh em bé hoặc giấy chứng sinh, mình vừa làm rùi chỉ thế là ok vài tháng có tiền vào tài khoản.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA