Hoa don GTGT

• Thread starter Phamthuluong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

Phamthuluong

Guest
25/10/04
4
0
0
47
Hanoi
Xin chào các bạn. Tôi muốn hỏi các bạn một vấn đề về cách viết hoá đơn GTGT cho doanh nghiệp chuyên về lĩnh vực đào tạo. Từ khi doanh nghiệp thành lập cho đến bây giờ toàn xuất 1 hoá đơn GTGT cho cả một lớp học chứ không xuất cho từng học viên. Về nguyên tắc khi ta xuất hoá đơn ta phải cụ thể cho từng đối tượng khách hàng. Nhưng các kế toán trước đều viết như vậy bởi nếu không viết như vậy thì nếu tháng đó có 50 hay 100 học viên thì se phải viết cả một trăm tờ hoá đơn cho nên viết gộp vào chung một hoá đơn.
NHưng viết như vậy không biết đến khi quyết toán hoá đơn họ co phạt doanh nghiẹp vì sử dụng sai hoá đơn. Cho nên tôi mong sự giúp đỡ của các bạn.
Xin cảm ơn. Các bạn có thể trả lời trực tiếp cho tôi theo địa chỉ email:
phanthuluong1976@yahoo.co.uk

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn có thể lập bảng kê các phiếu thu tiền của từng h/v kèm theo HĐ là được.

Thân chào!

K

khahoan

Guest
Nếu bạn sợ cứ làm như bạn VU MINH chứ xuất hoá đơn như vậy có gì mà phải lo.
Đến cả Cty thương mại người ta còn được gộp vào xuất chung 1 HĐ cơ ma.

Chúc bạn làm tốt

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Theo tôi, việc này cũng giống như cửa hàng bán lẻ vậy

Nếu khách hàng ( học viên nào) muốn viết hóa đơn riêng ( vì còn hạch toán ở đơn vị của họ) thì bạn phải xuất hóa đơn riêng.
Số còn lại ( do ko có nhu cầu hóa đơn) -> bann xuất chung trên 1 hóa đơn khác. ( có kèm bảng kê cũng dc, ko cũng đc) vì hồ sơ khóa học, lớp học cũng là 1 chứng từ kế tóan mà).
Tất nhiên, tổng doanh số ( doanh thu) của các hóa đơn là không đổi rồi.
Như vậy mới đúng, và hiệu quả cho ng làm kế toán, tiết kiệm công sức, chi phí mua hóa đơn

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
- Việc viết hoá đơn đào tạo do các bạn hướng dẫn đều chính xác. Bạn không phai lo điều gì

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em không biết vấn đề này đã có công văn gì hướng dẫn chưa, chứ em nghe bên cục thuế phổ biến quy định mới bây giờ là phải xé rời khỏi cuốn và lưu riêng?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em chỉ mới nghe nói thôi nên hơi nghi ngờ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA