Mỗi tuần một chuyên đề

Những việc Kế toán cho kết thúc năm 2008?

• Thread starter NTAC
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
theo như các anh chị trên thì cv phải làm cho ết thúc năm 2008 là:
1. Kê khai thuế GTGT T12 và quí 4/2008 hạn đến 20/01/2009
2. Tạm tính thuế TNDN quí 4/08 hạn đến 31/01/2009
3. Quyết toán SD hoá đơn Q4 và năm 2008 hạn chót đến ngày 25/02/2009
4. Quyết toán thuế TNCN năm 2009 - deadline 25/02/2009
5. Kết sổ hoàn thành báo cáo tài chính, kiểm toán BCTC & deadline để nộp cho cơ quan thuế là 31/03/2008
6.Tờ khai thuế môn bài
không biết như thế đã đủ chưa? có cần thêm j nửa ko ạ?!!
em vừa đi làm nên có quá nhìu thủ tục hok bít! mong mọi người chỉ dẫn giúp!
xin chân thành cảm ơn!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
DN mình mới thành lập 26/9/08. DN chưa có doanh thu (cũng chưa có lợi nhuận luôn). Vì vậy chưa trích lập quỹ khen thưởng. Tuy vậy vẫn muốn thưởng Tết cho anh em trong cty. Vậy phải làm thế nào các bạn chỉ giùm mình với. Mình có thể chi 1/2 tháng lương kèm theo quyết định của giám đốc được ko?

Theo như cty mình thì vẫn chi tiền như bạn nói, hạch tóan N431/C111, khi nào cty bạn họat động có lãi sẽ trích lại quỹ khen thưởng (C431/N421)

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Có thể bạn tính vào quỹ tiền lương của DN cũng được nhưng phải có nội dung thưởng NS trong HĐLĐ nhé

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
48
Miền đất hứa
www.erpvna.com
đề tài này thiết thực nè, phát huy nha các bạn.

việc chốt số liệu, đối chiếu, làm sổ sách báo cáo,... cũng phê lắm ah

cho hỏi thông thường các bạn làm xong các sổ sách báo cào này là khi nào?

và để in 1 bộ sổ sách báo cáo lưu thì gồm những mẫu nào?

thx nhìu

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Các DN bé thì làm khoảng 1-2 tuần là xong mà, còn việc in ấn thì cứ theo chế độ KT (QĐ15) mà in thôi bạn à: Sổ KT chi tiết TK 111,112,113,121..., Sổ tổng hợp, sổ cái....

N

nguyennhuquynh

Guest
Chào Khampha65!
DN của bạn chưa có doanh thu (cũng chưa có lợi nhuận) thì tốt nhất bạn đừng hạch toán tiền thưởng tết cho nhân viên vì nếu bạn hạch toán số tiền này thì đến khi quyết toấn bạn sẽ bị thuế gạt ra ngay đấy.
Thân!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Tóm lại đầu năm 2009 các mem cần phải hoàn thành
Trong tháng 1 năm 2009:
1. Lập tờ khai thuế TNDN quý 4 năm 2008
2. Báo cáo thanh quyết toán hóa đơn 2008
3. Lập tờ khai thuế môn bài 2009
4. Lập tờ khai thuế GTGT tháng 12/2008

*Tháng 3/2008:
1.Quyết toán thuế TNDN 2008
2.Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT 2008 nếu có
3. Báo cáo tài chính 2008
4.Báo cáo thuế GTGT tháng 2/2008

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
ủa năm nay có phải nộp bảng kê nộp ngân sách nhà nước không ah?

M

mt5337

Guest
6/1/09
3
0
0
35
Phan Thiết,Bình Thuận
Bản kê nộp vào NSNN

có chứ. ko nghe nói gì nghĩa là ko bỏ.

Xin lỗi. Bảng kê đó là như thế nào ? Tôi mới làm không được bao lâu nên chưa biết nhiều. Bạn có thể chỉ giúp tôi được không? Và tôi cũng xin hỏi bạn số hoá đơn xoá bỏ trong báo cáo thanh quyết toán sử dụng hoá đơn là bao nhiêu thì phải lập bảng liệt kê chi tiết những HĐ xoá bỏ đó kèm theo tờ báo cáo để nộp? tôi cám ơn bạn

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Xin lỗi. Bảng kê đó là như thế nào ? Tôi mới làm không được bao lâu nên chưa biết nhiều. Bạn có thể chỉ giúp tôi được không? Và tôi cũng xin hỏi bạn số hoá đơn xoá bỏ trong báo cáo thanh quyết toán sử dụng hoá đơn là bao nhiêu thì phải lập bảng liệt kê chi tiết những HĐ xoá bỏ đó kèm theo tờ báo cáo để nộp? tôi cám ơn bạn

Tham khảo file đính kèm nhé

Sửa lần cuối:
Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Cho mình hỏi với hạn nộp của bảng kê đó là ngày bao nhiêu thế? và cả tờ khai tự quyết toán thuế thu nhập DN nữa hạn nộp là bao nhiêu nhỉ? Các bác ơi hạn nộp thuế thuê nhà là ngày 20 của tháng ạ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
oh, mình vừa hỏi lại 1 số cquan thuế, họ tr/lời ko còn sdụng form này nữa. ko biết vbản nào chính thức v/v này nhỉ???

X

xauxiyeu

Guest
12/1/09
3
0
0
vietnam
Minh moi bat dau lam ke toan.xiu quay la lam ngay cuoi nam nen phai bao cao thue nhieu khoan.ma minh chua biet. Anh chi vui long chi giup minh.Cong ty nay thanh lap 1 nam roi. nhung chua du luc de kinh doanh nen. khong co doanh thu dau vao va dau ra.hang thang cua nam 2008 van nop bao cao thue la 0.Nhung ve phia cty van yeu cau phai lam bao cao thue nop cho co quan thue. Hau nhu du lieu deu la so 0 cai nay cung ko co gi de suy nghi tinh toan. Em chi khong biet voi truong hop nhu vay thi em can nop bao cao thue gom nhung ho so gi....? cong ty nay du tinh den thang 6/2009 moi chinh thuc hoat dong...Va so hoa don da mua trong nam roi nhung chua su dung co nen lam bao cao tra lai cho co quan thue ko? de mua quyen moi....? nho anh chi giup dum em.Em cam on!

X

xauxiyeu

Guest
12/1/09
3
0
0
vietnam
bao cao thue cuoi nam voi truong hop ko co doanh thu bao gom nhung ho so nao?

Minh moi bat dau lam ke toan.xiu quay la lam ngay cuoi nam nen phai bao cao thue nhieu khoan.ma minh chua biet. Anh chi vui long chi giup minh.Cong ty nay thanh lap 1 nam roi. nhung chua du luc de kinh doanh nen. khong co doanh thu dau vao va dau ra.hang thang cua nam 2008 van nop bao cao thue la 0.Nhung ve phia cty van yeu cau phai lam bao cao thue nop cho co quan thue. Hau nhu du lieu deu la so 0 cai nay cung ko co gi de suy nghi tinh toan. Em chi khong biet voi truong hop nhu vay thi em can nop bao cao thue gom nhung ho so gi....? cong ty nay du tinh den thang 6/2009 moi chinh thuc hoat dong...Va so hoa don da mua trong nam roi nhung chua su dung co nen lam bao cao tra lai cho co quan thue ko? de mua quyen moi....? nho anh chi giup dum em.Em cam on!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

DN đã đăng ký hoạt động kinh doanh nhưng chưa hoạt động, chưa phát sinh chi phí và thuế, thì cuối năm bạn vẫn làm và nộp báo cáo bình thường theo chế độ, kể cả quyết toán hoa sđơn, chưa SD nhưng bạn vẫn lập quyết toán bình thường nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA