Thu hộ - chi hộ

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
V/v thu hộ - chi hộ mình có câu hỏi như sau: những khỏan thu hộ chi hộ được thanh tóan qua Ngân hàng thì DN cần những chứng từ gì để hợp thức hóa các khỏan tiền ra vào nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hong hot

Cao cấp
Chứng từ gì để hợp thức hoá? hợp thức hoá khoản thu chi gì mới được chứ? nhưng quan trọng là nội dung chứng từ phải thể hiện được nghiệp vụ thu - chi hộ.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
ketoan4mat nói:
V/v thu hộ - chi hộ mình có câu hỏi như sau: những khỏan thu hộ chi hộ được thanh tóan qua Ngân hàng thì DN cần những chứng từ gì để hợp thức hóa các khỏan tiền ra vào nhỉ?
Chỉ cần chứng từ chứng minh đó là khoản thu chi hộ

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Anh già chát nè, chẳng hạn DN thu tiền của A (qua NH) để thanh toán cho B (cũng qua NH), DN hoàn toàn ko có lời trong nghiệp vụ này. Vậy sau này DN có bắt buộc fải giải trình việc này với Cơ quan thuế ko? Có cần fải có hợp đồng với A, B gì ko ??
Năm mới, chắc anh già chát già thêm 1 tí nữa há, hihi

C

chuon_chuon_ot

Guest
Chi so DN A va B cung co quan he kinh te voi don vi cua ban, thi khi co don vi thu 3 den kiem tra (nhu thue, kiem toan..) thi bat buoc ban phai giai trinh phan tien chenh lech giua cac hoat dong kinh te phat sinh trong ky va phan tien thu, chi ho thoi.
Luc do bat buoc phai break down cac khoan thu - chi voi ca 2 don vi A, B de cho ra khoan thu chi ho do.
Con khong thi tren chung tu thu, ban kep 1 ban pho to cua chung tu chi, va nguoc lai la don vi kiem tra, thanh tra co the yen tam ve nghiep vu thu chi ho cua ban ma khong can van veo gi them.
Con chuyen hach toan so sach thi chac khong can phai ban them gi dung khong.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
ketoan4mat nói:
Anh già chát nè, chẳng hạn DN thu tiền của A (qua NH) để thanh toán cho B (cũng qua NH), DN hoàn toàn ko có lời trong nghiệp vụ này. Vậy sau này DN có bắt buộc fải giải trình việc này với Cơ quan thuế ko? Có cần fải có hợp đồng với A, B gì ko ??
Năm mới, chắc anh già chát già thêm 1 tí nữa há, hihi
Về mặt chứng từ, hai nghiệp vụ này không làm tăng giảm tài sản hay công nợ này của DN nên Thuế cũng không tìm hiểu sâu làm gì. Tuy nhiên, điều mà Lão gia muốn nhấn mạnh ở đây là bản chất thật sự của nghiệp vụ chuyển tiền tay ba này, nó có phải là hành động tiếp tay trốn thuế cho một doanh nghiệp khác hay nguồn gốc của khoản tiền này có phải là tiền "bẩn" hay không, vì hai vấn đề này đều vi phạm pháp luật cả.
Do vậy, Luật pháp không cấm việc chuyển tiền tay ba, nhưng nếu khoản tiền chuyển này có liên quan đến một trong hai điều trên thì DN giải trình mệt nghỉ đó.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Hoàn toàn trong sạch mà anh già. Nhưng em muốn nói là fải có chứng từ gì để chứng minh sự trong sạch đó. Hợp đồng + phiếu thu + phiếu chi thì đủ chưa anh già nhỉ??

M

muadong

Guest
16/9/04
12
0
0
Ha Noi
Công Ty mình cũng đã gặp trường hợp tương tự như của KT 4 mắt. Trước hết Bên thu khoản tiền đó phải làm giấy uỷ quyền và trong đó giải trình là thu về cái gì ( đi kèm có HĐ GTGT thể hiện việc mua bán có chứng từ hợp pháp chứ không phải là " RỬA TIỀN "........). Công ty mình trước đây nhầm lẫn do Cty Chính bán hàng nhưng khách hàng lại chuyển tiền cho chi nhánh thế là khi quyết toán đã làm như cách trên và ổn rồi.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
ketoan4mat nói:
Hoàn toàn trong sạch mà anh già. Nhưng em muốn nói là fải có chứng từ gì để chứng minh sự trong sạch đó. Hợp đồng + phiếu thu + phiếu chi thì đủ chưa anh già nhỉ??
Những nội dung mà ketoanmat nêu ra không đủ để chứng minh sự trong sạch của nghiệp vụ này. Cần phải có tài liệu + chứng từ chứng minh nguồn gốc phát sinh của nghiệp vụ đó thì mới chứng minh sự trong sạch của nó.

Nói thế thôi chứ những nội dung này không nên để xảy ra thường xuyên trong doanh nghiệp dù là vô tình. Còn nếu bạn là một đơn vị cấp dưới, không muốn cấp trên biết khoản tiền này nên chuyển vòng vòng sang đơn vị thứ 3 thì Lão gia hết ý kiến.

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
To: Ketoan4mat

Mình là người không chuyên về kế toán, Nhưng theo suy luận Logic như sau:

Bạn nói nghiệp vụ này không làm tăng giảm tài sản là sai vì

1. Khi A chuyển đến bạn lúc đó bạn chưa chuyển cho B nên tại thời điểm đó có làm tăng Tài sản của bạn lên chứ, Ghi theo nghiệp vụ kinh tế phát sinh mà
2. Còn về nếu như bạn nói đây là khoản tiền sạch thì các cơ quan kiểm tra sẽ hỏi tại sao Công ty A không chuyển thẵng Cho B mà phải chuyển qua bạn ( Mình giả sử đây là 2 Cty ở Việt nam)
3. Vậy Mình nghĩ trường hợp này chắc là xảy ra như sau thì có lý:

+ A mua hàng của B, đáng ra A phải trả thẳng cho B, Nhưng Cty bạn có quan hệ với B và Cty bạn đang cần vốn thì có thể B có 1 văn bản cho phép bạn thu khoản nợ trên từ A (B phải có văn bản yêu cầu A chuyển tiền cho cty bạn, và Cty phải có văn bản của B cho bạn vay khoản tiền hàng mà A trả)
Sau khi bạn dùng khoản tiền trên 1 thời gian bạn có thể chuyển trả cho B đúng số tiền đó.
+ Còn trường hợp Bù trừ tay ba tức là giữa Cty A Cty B và Cty của bạn Thì chắc bạn biết cần phải làm gì rồi đúng không (Các biên bản bù trừ công nợ có nêu rõ nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong đó và công văn để nghị chuyển tiền khoản chênh lệch sau khi bù trừ giữa 3cty)

4. Còn nếu doanh nghiệp của bạn là Một Ngân hàng thì bản thân ngân hàng có nghiệp vụ thu hộ và chi Hộ mà

Ví dụ có Một đơn vị nhập khẩu mà đơn Vị bạn là Ngân hàng thì Bên nhà xuất khẩu có thể Uỷ quyền cho Ngân hàng bạn Thu Hộ khi bạn lấy chứng từ để nhận lô hàng từ Forwarder sau đó ngân hàng sẽ trả cho nhà nhập khẩu (Ngân hàng của nhà nhập khẩu)

5. A không có quyền nhập khẩu và Họ nhờ Cty bạn nhập Uỷ thác trên cơ sở giá CIFmà A ký với Cty B ở Nước ngoài. thì nó cũng phải phát sinh nghiệp vụ nhập uỷ thác

6. Còn nếu Cty A (Cty Việt nam) chuyển nhầm tiền cho bạn trường hợp này Ít xẩy ra, Thì tốt nhất chuyển trả đúng tài khoản đó sau khi có Công văn xin lỗi và đề nghị chuyển giúp trả số tiền trên.
7. Còn nếu Cty A (Cty Nước ngoài) chuyển nhầm tiền cho Cty bạn trường hợp này Ít xẩy ra, Thì tốt nhất báo cho Ngân hàng và Cơ quan chức năng Biết Việc đó

Kết luận nếu chỉ là chuyển tiền đơn thuần từ A->Cty bạn->Cty B mà không có nghiệp vụ nào diễn giải thì rất vô lý và không chấp nhận được.

Mình nói có gì sai mong các bạn đừng cười nhé

Trân trọng
Hamhoc

T

takimhue

Guest
Ai chi giup em voi la khoan thu ho chi ho nay co gioi han la bao nhieu? va can hop dong ghi kh?

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Về chuyện thu hộ chi hộ này thì theo tui:
Ở công ty Dịch vụ gaio nhận vận tải ngoại thương hay gặp lắm.
Ketooan 4 mat nên liên lạc với tên nào đó làm ở công ty dạng này thì có lẽ chắc chắn nhất.

P

PHAMVANNAM

Guest
22/9/04
10
0
0
43
VIETNAM
Xin Chào Các Anh Chị!!
CTY Em Cũng gặp trường hợp trả hộ Và thu hộ rất khó
CTY em May Gia Công Xuất Khẩu. Một Số Phụ liệu mua tai VN, hay khi xuất khẩu có một số chi phí Xuất nhập khẩu trên hóa đơn Ghi Thu hộ. Nhưng tất cả các khoản này Cty em deu phải trả tiền bây giờ lam sao tinh vao chi phí. hay khách hàng gởi tiền qua NH cho cty em. em có thể trừ vào chi phí trả hộ nay không !!
Xin chỉ giùm em!! thành thật cảm on các anh chị

P

PHAMVANNAM

Guest
22/9/04
10
0
0
43
VIETNAM
Nhưng khoản tiền khách hàng ggởi vao NH CHỉ Có TK 131(doanh thu ban hang ) nhung khoản nay co gởi dư cho cty em
vậy khoản trả hộ giùm khách hàng em co thể cấn trừ đươc hong

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
khuatqthin nói:
Về chuyện thu hộ chi hộ này thì theo tui:
Ở công ty Dịch vụ gaio nhận vận tải ngoại thương hay gặp lắm.
Ketooan 4 mat nên liên lạc với tên nào đó làm ở công ty dạng này thì có lẽ chắc chắn nhất.

Mình không phải làm kế toán nhưng nhiều năm trong công tác triển khai phần mềm kế toán và đã gặp vấn đề Thu hộ - chi hộ nhiều lần và rất bình thường.

Nhận xét của mình về nghiệp vụ Thu hộ - Chi hộ:

1. Hoàn toàn trong sạch,
2. Bình thường trong hoạt động thương mại, nghiệp vụ này rất thường xảy ra tại các công ty vận tải, hãng tàu, đại lý trong hoạt động ngoại thương

Các định khoản liên quan thu hộ:

Thu : Nợ 112/ có 138
Chuyển trả cho người y/c thu hộ : Có 112/ nợ 338
Cấn trừ công nợ: nợ 138/có 338

Chúc cuối tuần vui vẻ

ERPS

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo chuẩn mực kế toán doanh thu và thu nhập khác thì:
Doanh thu : giá trị tổng lợi ích kinh tế mà DN thu được hoặc sẽ thu được góp phần làm tăng vốn chủ sở hữu.
Thu nhập khác : là khoản thu góp phần làm tăng vốn chủ sở hữu ngoài hoạt động doanh thu.
Như vậy khoản thu hộ, chi hộ không nằm trong các khoản trên thì hạch toán bình thường. Tuy nhiên, về mặt chứng từ thì trong hợp đồng (ủy thác hoặc gì đó) phải quy định rõ các khoản thu hộ, chi hộ này đồng thời phải có chứng từ hóa đơn, phiếu thu, chi ... đính kèm thì thanh toán qua ngân hàng là Ok thôi

P

PHAMVANNAM

Guest
22/9/04
10
0
0
43
VIETNAM
O đây mình muốn hỏi là: hiện nay bên khách hàng gởi tiền doanh thu bán hàng cho CTY mình Nhiều hơn trên TK131, Nhưng bên phía CTY phải trả giùm cho họ những khoản chi mua nguyên phụ lliệu tại VN, Nên bây gio minh khong biết bằng cách nao để hợp Thức hóa được khoản tiền trên. những khoản chi hộ khách hàng đó hiện nay mình đang treo tại 3388
Xin chỉ giùm ngiệp vụ để hạch toán khoản này!!
Bên thuế không chịu cho mình đưa các khoản chi hộ nay vào chi phí

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì đây là những chi phí bạn nộp hộ cho khách hàng, sau này bạn sẽ thu lại, chứ bạn đâu có bị mất. Chính vì thế mà cơ quan thuế không cho bạn đưa nó vào chi phí.

* Khi bạn nhận được tiền hàng thanh toán trước :

Nợ TK 111, 112 : Số tiền bạn nhận được

Có TK 131 : Số tiền bạn nhận được

* Khi phát sinh các khoản chi phí chi hộ :

Nợ TK 131 : Số tiền chi hộ

Có TK 111, 112 : Số tiền chi hộ

* Khi thanh toán với khách hàng về số hàng đã gia công :

- Phản ánh doanh thu :

Nợ TK 131 : Số tiền phải thu

Có TK 511 : Doanh thu hàng gia công

Có TK 3331 : Thuế GTGT hàng gia công

- Phản ánh giá vốn :

Nợ TK 632 : Giá vốn hàng gia công

Có TK 155 : Trị giá hàng gia công

- Sau khi đã tính doanh thu + chi phí chi hộ mà vẫn còn thừa tiền :

Nợ TK 131 : Số tiền phải trả lại

Có TK 111, 112 : Số tiền phải trả lại

PHAMVANNAM nói:
O đây mình muốn hỏi là: hiện nay bên khách hàng gởi tiền doanh thu bán hàng cho CTY mình Nhiều hơn trên TK131, Nhưng bên phía CTY phải trả giùm cho họ những khoản chi mua nguyên phụ lliệu tại VN, Nên bây gio minh khong biết bằng cách nao để hợp Thức hóa được khoản tiền trên. những khoản chi hộ khách hàng đó hiện nay mình đang treo tại 3388
Xin chỉ giùm ngiệp vụ để hạch toán khoản này!!
Bên thuế không chịu cho mình đưa các khoản chi hộ nay vào chi phí

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA