Thuế TNDN & TNCN đối với cty TNHH 1 thành viên

• Thread starter oxxino
  • Ngày gửi
O

oxxino

Sơ cấp
17/10/08
40
0
6
37
tp hcm
Em có khúc mắc chỗ này mà không biết hỏi ai?:wall:
Các anh chị có thể giúp em không?

Em thấy CTy TNHH 1 thành viên đã phải nộp thuế TNDN là 25% ( áp dụng năm 2009)
Thì phần lãi sau thuế đó sẽ trở thành thu nhập cá nhân của riêng GD (1 thành viên) và phải đóng tiếp 5% hay 10% ... thuế TNCN ( sẽ áp dụng 2009)

Vậy ông í sẽ bị đánh thuế hai lần ? ( Vì em có đọc trong thông tư 84 ghi đối tượng áp dụng thuế TNCN cho cá nhân có thu nhập từ kinh doanh )

Em không hiểu rõ vấn đề này lắm
Các anh chị có thể chỉ em không ạ :) :021:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
Em có khúc mắc chỗ này mà không biết hỏi ai?:wall:
Các anh chị có thể giúp em không?

Em thấy CTy TNHH 1 thành viên đã phải nộp thuế TNDN là 25% ( áp dụng năm 2009)
Thì phần lãi sau thuế đó sẽ trở thành thu nhập cá nhân của riêng GD (1 thành viên) và phải đóng tiếp 5% hay 10% ... thuế TNCN ( sẽ áp dụng 2009)

Vậy ông í sẽ bị đánh thuế hai lần ? ( Vì em có đọc trong thông tư 84 ghi đối tượng áp dụng thuế TNCN cho cá nhân có thu nhập từ kinh doanh )

Em không hiểu rõ vấn đề này lắm
Các anh chị có thể chỉ em không ạ :) :021:

Đối với công ty TNHH 1 thành viên thì phần lợi nhuận sau thuế không phải nộp thuế TNCN nữa đâu bạn ạ. Chỉ các cổ đông của công ty cổ phần phải nộp thuế TNCN tương ứng với số lợi tức họ được hưởng từ hoạt động đầu tư vốn
Thế TNDN đánh vào phần lợi nhuận thu được từ hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty
Thuế TNCN đánh vào thu nhập từ khả năng sinh lời của hoạt động đầu tư vốn của cổ đông

Sửa lần cuối:
B

BìnhYên

Guest
Đối với công ty TNHH 1 thành viên thì phần lợi nhuận sau thuế không phải nộp thuế TNCN nữa đâu bạn ạ. Chỉ các cổ đông của công ty cổ phần phải nộp thuế TNCN tương ứng với số lợi tức họ được hưởng từ hoạt động đầu tư vốn
Thế TNDN đánh vào phần lợi nhuận thu được từ hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty
Thuế TNCN đánh vào thu nhập từ khả năng sinh lời của hoạt động đầu tư vốn của cổ đông

BY cũng thắc mắc -Vậy đối với CTy TNHH trên 2 thành viên thì có phải nộp thuế TNCN về phần lợi nhuận được chia như đối với cổ tức được chia từ CTy CP không ?

O

oxxino

Sơ cấp
17/10/08
40
0
6
37
tp hcm
BY cũng thắc mắc -Vậy đối với CTy TNHH trên 2 thành viên thì có phải nộp thuế TNCN về phần lợi nhuận được chia như đối với cổ tức được chia từ CTy CP không ?

Mình hiểu rùi, nếu cty TNHH 1 thành viên thì phần lợi nhuận sẽ bị đánh thuế TNDN.
Còn với cty TNHH 2 thành viên thì loi nhuận sẽ bị đánh thuế TNDN, sau đó chia cổ tức ( chia loi nhuận cho thành viên) thì nó sẽ trở thành thu nhập của 2 sếp, thì 2 sếp phải nộp thuế TNCN
Mình hiểu như vậy chính xác không nhĩ ? Có ai có ý kiến j hem ?

Thanks bạn vuongdung nhé :):002:

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Mình hiểu rùi, nếu cty TNHH 1 thành viên thì phần lợi nhuận sẽ bị đánh thuế TNDN.
Còn với cty TNHH 2 thành viên thì loi nhuận sẽ bị đánh thuế TNDN, sau đó chia cổ tức ( chia loi nhuận cho thành viên) thì nó sẽ trở thành thu nhập của 2 sếp, thì 2 sếp phải nộp thuế TNCN
Mình hiểu như vậy chính xác không nhĩ ? Có ai có ý kiến j hem ?

Thanks bạn vuongdung nhé :):002:

Bạn hiểu đúng rồi.
CT TNHH 1 thành viên và DNTN không đóng thuế TNCN, chỉ đóng thuế TNDN.
Cổ tức sau khi được chia từ việc tham gia góp vốn vào CT TNHH 2 thành viên trở lên thì đóng thuế TNCN với TS là 5%.
Tiền lương, tiền công nhận được từ việc điều hành CT TNHH 1 thành viên hoặc 2 thành viên trở lên phải đóng thuế TNCN (nếu có).

N

ngocdung12

Guest
8/12/08
2
0
0
37
Tp.HCM
Em cũng đang thắc mắc về thuế TNDN, mong các anh chị giúp em với!
Cty em là Cty một thành viên, vừa chính thức đi vào hoạt động là cuối tháng 11/2008, trong tháng 12 Cty cũng có DT và CP nhưng không nhiều, vậy em có phải khai thuế TNDN ko, và em phải làm thế nào để không bị vi phạm. theo em đc biết đối với cty mới thành lập thì được hưởng ưu đãi thuế TNDN vậy có đúng ạ?
Thanks các anh chị!!!

T

thanh770206

Sơ cấp
22/7/08
10
0
0
sdf
Có chắc không bạn ơi, có cơ sở pháp lý nào không.

N

ngocdung12

Guest
8/12/08
2
0
0
37
Tp.HCM
Có đó bạn ạ Ban hành kèm theo ngị định số 164/2003/NĐ-CP
ngày 2ầytháng 12 năm 2003 của Chính phủ. Nhưng trường hợp công ty mình ko hợp lệ (vừa nghiên cứu lại hihi)
Bạn giải đáp thắc mắc dùm Dung với!!
thanks bạn nhiều

T

thanhhung

LQT
Em cũng đang thắc mắc về thuế TNDN, mong các anh chị giúp em với!
Cty em là Cty một thành viên, vừa chính thức đi vào hoạt động là cuối tháng 11/2008, trong tháng 12 Cty cũng có DT và CP nhưng không nhiều, vậy em có phải khai thuế TNDN ko, và em phải làm thế nào để không bị vi phạm.

Bạn vẫn phải kê khai và nộp thuế (nếu có) bình thường, trong trường hợp này bạn có thế chuyển kỳ quyết toán thuế TNDN chung với năm 2009.

Để không phải vi phạm thì bạn nên làm theo những gì đã quy định.

theo em đc biết đối với cty mới thành lập thì được hưởng ưu đãi thuế TNDN vậy có đúng ạ?
Thanks các anh chị!!!

Hưởng hay không còn phụ thuộc vào ngành nghề, địa bàn hoạt động, không phải mới thành lập là được hưởng ưu đãi thuế TNDN.

P.S Hiện tại đã có Luật thuế TNDN mới và Nghị định 124/2008/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2009 bạn tham khảo để thực hiện cho đúng.

D

discover

Guest
27/12/08
1
0
0
38
HCMC
Các bạn cho mình hỏi nhé :

1. Doanh nghiệp tư nhân và công ty TTNHH 1 thành viên là như nhau : nộp 25% thuế TNDN , và không nộp thuế TNCN ( năm 2009 )

2. Còn Công ty TNHH khác Công ty TNHH 1 thành viên ở chỗ nào ? và nộp bao nhiêu % thuế TNDN , cả 2 đều không cần nộp thuế TNCN phải không ?

3. 2 DN riêng lẻ khi hợp thành 1 DN thì có lợi gì trong việc đóng thuế không ? và nộp thuế bao nhiêu % ?

4. Còn công ty TNHH 2 thành viên thì sao ? nộp bao nhiêu % thuế TNDN và có nộp thuế TNCN không ?

Xin các bạn hồi âm sớm và kĩ nhé .

Xin chân thành cảm ơn !!!

K

khanhpq

Trung cấp
9/7/04
103
1
18
Sài Gòn
www.fast.com.vn
Như ở trên thì trong trường hợp cá nhân là chủ DN TNHH 1 thành viên thì kô phải nộp thuế TNCN đối với lãi sau thuế.

Trong trường hợp chủ sở hữu DN TNHH 1 thành viên là cty mẹ thì việc nộp thuế TNDN sẽ thực hiện như thế nào?

- Cty TNHH 1 thành viên tính thuế TNDN độc lập và nộp riêng hay là hợp nhất về cty mẹ và cty mẹ nộp dựa trên hợp nhất toàn cty?

- Nếu cty tnhh 1 thành viên nộp thuế thì phần lãi còn lại thì cty mẹ có phải nộp 1 khoản thuế nào nữa kô? chẳng hạn thuế thu nhập từ đầu tư vào cty con? vì chắc là khoản này có trên bảng cân đối kế toán, b/c kqkd của cty mẹ.

Nhờ sự giúp đỡ của mọi người.

Tks.

O

oxxino

Sơ cấp
17/10/08
40
0
6
37
tp hcm
Em nghĩ là,
Nếu cty con hạch toán riêng với công ty mẹ thì phải nộp thuế TNDN của cty con chứ. Còn hạch toán chung với cty mẹ thì cty mẹ sẽ nộp thuế TNDN
Các bác nghĩ sao ???

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Quyết toán thuế TNCN 2008

Chào cả nhà, Mình đang làm quyết toán thuế TNCN năm 2008, minh cũng chưa nắm rõ về cách tiến thuế theo biểu luỹ tiến năm ( mình đã tính cho từng tháng).
VD: Ông A có tổng thu nhầp cả năm là 470.000.000 đ
Vậy bạn nào có công thức tính luỹ tiến, tính giùm mình nhé
Tks

H

hieppoe

Sơ cấp
7/1/09
11
0
1
44
Tp. HCM
uhm!
Bạn phải phân biệt lợi nhuận sau thuế, về bản chất là thuộc quyền sở hữu của cái công ty TNHH ấy. Chỉ khi nào (Hội đồng thành viên, hoặc Chủ tịch - tuỳ cách tổ chức công ty TNHH ấy theo mô hình Hội đồng thành viên hay Chủ tịch) quyết định chi trả cổ tức thì lúc ấy ông ấy (GĐ) mới được nhận phần tiền (gọi là lợi tức) của số vốn đã góp. Lúc này, số lợi tức kia, về bản chất mới thuộc sở hữu của ông ấy!
Bạn nè, số lợi tức kia được gọi là "thu nhập từ đầu tư vốn" và chịu thuế suất 5% theo Luật Thuế thu nhập cá nhân.
Vậy, đây không phải đánh thuế hai lần nhé!
Thân chào bạn!

H

hieppoe

Sơ cấp
7/1/09
11
0
1
44
Tp. HCM
Chào cả nhà, Mình đang làm quyết toán thuế TNCN năm 2008, minh cũng chưa nắm rõ về cách tiến thuế theo biểu luỹ tiến năm ( mình đã tính cho từng tháng).
Tks

Bạn àh!
Thông tin bạn đưa ra còn thiếu, chưa thể trả lời chính xác được.
Tổng thu nhập của ông A bạn phải phân biệt xem "nguồn thu nhập đó từ đâu?" như thế mới áp dụng cách tính cụ thể được.
Bạn vui lòng tham khảo cách tính trong Thông tư 84/2008/TT-BTC nhé!
Thân!

O

oxxino

Sơ cấp
17/10/08
40
0
6
37
tp hcm
Tks

bạn coi trong thông tư 84 nhé, phần ví dụ đó nó hướng dẫn kỹ lém

Mình trích ví dụ ra lun nà :
Ví dụ: Ông B có thu nhập từ tiền lương, tiền công trong tháng là 90 triệu đồng (đã trừ các khoản bảo hiểm bắt buộc), ông B phải nuôi 2 con dưới 18 tuổi. Trong tháng ông B không đóng góp từ thiện, nhân đạo, khuyến học.
a) Thuế thu nhập cá nhân tạm nộp trong tháng của ông B được tính như sau:
- Ông B được giảm trừ các khoản sau:
+ Cho bản thân là 4 triệu đồng.
+ Cho 2 người phụ thuộc: 1,6 triệu đồng x 2 người = 3,2 triệu đồng
- Thu nhập tính thuế áp vào biểu thuế luỹ tiến từng phần để tính số thuế phải nộp là:
90 triệu đồng - 4 triệu đồng – 3,2 triệu đồng = 82,8 triệu đồng
- Số thuế phải nộp được tính là:
+ Bậc 1: thu nhập tính thuế đến 5 triệu đồng, thuế suất 5%:
5 triệu đồng x 5% = 0,25 triệu đồng
+ Bậc 2: thu nhập tính thuế trên 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng, thuế suất 10%:
(10 triệu đồng - 5 triệu đồng) x 10% = 0,5 triệu đồng
+ Bậc 3: thu nhập tính thuế trên 10 triệu đồng đến 18 triệu đồng, thuế suất 15%:
(18 triệu đồng - 10 triệu đồng) x 15% = 1,2 triệu đồng
+ Bậc 4: thu nhập tính thuế trên 18 triệu đồng đến 32 triệu đồng, thuế suất 20%:
(32 triệu đồng - 18 triệu đồng) x 20% = 2,8 triệu đồng
+ Bậc 5: thu nhập tính thuế trên 32 triệu đồng đến 52 triệu đồng, thuế suất 25%:
(52 triệu đồng - 32 triệu đồng) x 25% = 5 triệu đồng
+ Bậc 6: thu nhập tính thuế trên 52 triệu đồng đến 80 triệu đồng, thuế suất 30%:
(80 triệu đồng - 52 triệu đồng) x 30% = 8,4 triệu đồng
+ Bậc 7: thu nhập tính thuế trên 80 triệu đồng đến 82,8 triệu đồng, thuế suất 35%:
(82,8 triệu đồng - 80 triệu đồng) x 35% = 0,98 triệu đồng
Như vậy, với mức thu nhập trong tháng là 90 triệu đồng, tổng số thuế thu nhập cá nhân tạm nộp trong tháng của ông B theo biểu thuế luỹ tiến từng phần là:
(0,25 + 0,5 + 1,2 + 2,8 + 5 + 8,4 + 0,98) = 19,13 triệu đồng

Để thuận tiện cho việc tính toán, có thể áp dụng phương pháp tính rút gọn theo phụ lục số 02/PL-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.

Sửa lần cuối:
1

123trochoi

Guest
2/2/09
1
0
0
44
Hồ Chí Minh
123TroChoi.Com
Chít rùi 90tr làm ra mà đóng ~20tr vậy, coi bộ kiễu này e ko thích làm nhiều rồi, vì làm quá đi bệnh viện không được miễn phí, không được khấu trừ ... thui làm ít ăn ít sống lâu hihi :eyepop:

Nhưng dù sao cũng cám ơn bác Xio... giúp e hiểu thêm thuế lũy tiến là gì hiih.

Sửa lần cuối:
moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Bạn àh!
Thông tin bạn đưa ra còn thiếu, chưa thể trả lời chính xác được.
Tổng thu nhập của ông A bạn phải phân biệt xem "nguồn thu nhập đó từ đâu?" như thế mới áp dụng cách tính cụ thể được.
Bạn vui lòng tham khảo cách tính trong Thông tư 84/2008/TT-BTC nhé!
Thân!

Người ta hỏi để làm quyết toán thuế TNCN (thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao) năm 2008 mà kêu người ta làm theo tt84 chẳng khác nào chỉ người ta vô "chổ chết" :biggrinda

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA