Đi làm thêm - tính thuế ra sao?

• Thread starter HuynhKimNgan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HuynhKimNgan

Guest
6/12/08
4
0
0
hcm
Xin chào các Anh/Chị,

Em là giáo viên một trường cao đẳng, buổi tối em thường đi dạy thêm cho các trung tâm ngọai ngữ, khi tính lương họ giữ lại 10% nói là để nộp thuế.

Theo luật thuế TNCN hiện tại thì em có còn bị trừ 10% nữa không? và bản thân em phải làm gì để khai báo/nộp thuế/ kết tóan thuế với nhà nước?

Kính mong Anh/Chị tư vấn giúp.

Cám ơn các Anh/Chị.

P/S: em đã có mã số thuết TNCN (do trường cao đẳng đăng ký cho em).

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Xin chào các Anh/Chị,

Em là giáo viên một trường cao đẳng, buổi tối em thường đi dạy thêm cho các trung tâm ngọai ngữ, khi tính lương họ giữ lại 10% nói là để nộp thuế.

Theo luật thuế TNCN hiện tại thì em có còn bị trừ 10% nữa không? và bản thân em phải làm gì để khai báo/nộp thuế/ kết tóan thuế với nhà nước?

Kính mong Anh/Chị tư vấn giúp.

Cám ơn các Anh/Chị.

P/S: em đã có mã số thuết TNCN (do trường cao đẳng đăng ký cho em).

Theo luật thuế TNCN năm 2009 thì đơn vị chi trả thu nhập cho em vẫn khấu trừ theo tỷ lệ nhật định (10-20%) tuỳ theo NLĐ có mã số thuế CN hay chưa. Nếu đã có MST rồi thì khi bị cấn trừ em yêu cầu ĐV cấn trừ cấp giấy tờ xác nhận (cái này thúe chưa HD) để quyết toán với cơ quan thuế nhé

T

tien1007

Guest
Theo luật thuế TNCN năm 2009 thì đơn vị chi trả thu nhập cho em vẫn khấu trừ theo tỷ lệ nhật định (10-20%) tuỳ theo NLĐ có mã số thuế CN hay chưa. Nếu đã có MST rồi thì khi bị cấn trừ em yêu cầu ĐV cấn trừ cấp giấy tờ xác nhận (cái này thúe chưa HD) để quyết toán với cơ quan thuế nhé

Của bạn ấy là khấu trừ 10%, và nơi khấu trừ phải cấp biên lai khấu trừ thuế, cuối năm ngồi cộng lại mấy tờ kê khai đó kèm với lương thực nhận tại cao đẳng rồi áp thuế suất lũy tiến sau khi giảm trừ gia cảnh là xong. Done!!!

D

danghoaiphuong

Guest
27/12/08
10
0
0
44
Đà Nẵng
làm thêm ngoài giờ hành chính nhà nước quy định ko đóng thuế TNCN,làm giờ hành chính 5trieu 5%, 5 đến 10tr 7,5%, vv...Bạn tìm hiểu kỷ đi

D

daoducquan

Sơ cấp
15/10/08
15
0
0
HN
Trong nghị định ND100CP ghi rõ:

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế:

Mục 9. Phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm trong giờ theo quy định của pháp luật.

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Trong nghị định ND100CP ghi rõ:

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế:

Mục 9. Phần tiền lương, tiền công làm việc ban đêm, làm thêm giờ được trả cao hơn so với tiền lương, tiền công làm việc ban ngày, làm trong giờ theo quy định của pháp luật.

Cái này thì đúng rồi, nhưng chủ topic hỏi là đi làm thêm ở chỗ khác mà bạn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
làm thêm ngoài giờ hành chính nhà nước quy định ko đóng thuế TNCN,làm giờ hành chính 5trieu 5%, 5 đến 10tr 7,5%, vv...Bạn tìm hiểu kỷ đi

Bạn nói sai rồi, và bạn hiểu việc đi làm đơn giản là đi làm có thu nhập duy nhất là tiền lương ở 1 nơi thôi. Nhưng ý của tác giả topic lại khác.

Bạn NTAC và tien 1007 nói đúng rồi. Close lại được ồi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.