ước tính thuế thu nhập tạm nộp

• Thread starter tiep
  • Ngày gửi
T

tiep

Guest
4/11/04
11
0
0
44
hanoi
Chào anh chị, anh chị giúp em tính thuế thu nhập tạm nộp cho quý I/ 2005 với.
- Quy trình tính Thuế TN.
- Căn cứ vào những đâu.
- Cần có những loại chứng từ gi
Em cảm ơn anh chi nhieu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tiep

Guest
4/11/04
11
0
0
44
hanoi
em xin nói rõ thêm là thuế thu nhập doanh nghiệp ạ.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Có lẻ cty bạn là công ty mới thành lập??
Tất cả những gì bạn cần là một tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp, trên đó bạn ước tính tình hình kinh doanh trong năm và tính ra lãi lổ. Nếu lãi thì bạn đóng tiền dựa trên số đó. lãi quý = lãi năm/4. Nộp tờ khai này lên cơ quan thuế. Thông thường cơ quan thuế sẽ yêu cầu bạn điều chỉnh tờ khai này theo hướng tăng số tiền thuế phải nộp.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vấn đề đã được giải quyết nhưng thứ tự các bút toán thì lộn roài!
nmh_phocu nói:
Khi nộp thuế môn bài
Nợ 3338
Có 1111,1112
Thuế môn bài thì tính vào 642
Nợ TK 642
Có TK 3338
Phù, vấn đề đã được giải quyết
Trước hết, thuế môn bài phải nộp: Nợ TK 642/ Có TK 3338.

Sau đó, nộp thuế môn bài: Nợ TK 3338/ Có TK 111, 112.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Em cũng đang có chỗ vướng mắc về việc ước tính thuế TNDN,mong các bác ra tay giúp dùm ạ:
Cty em ước thuế phải nộp năm nay là gần 7 triệu đồng nhưng em lại không thấy phản ánh bút toán thuế tạm nộp quý I, ( em mới vào làm cty này được 2 tháng). Như vậy có sai so với chế độ kê toán không ạ ? Việc tạm nộp thuế TNDN được quy định như thế nào và bây giờ em có cần thiết phải nộp cho quý II hay không ? Thời hạn là bao lâu? Thủ tục nộp thuế sẽ như thế nào ?
À còn nữa, em không thấy tờ khai thuế TNDN tạm nộp đã được cq thuế duyệt, em chỉ biết thông tin trên máy tính thôi thì có vấn đề gì không ?
Rất mong anh chị chỉ giáo, cám ơn anh chị nhiều nhiều!

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
suongdemtv nói:
Em cũng đang có chỗ vướng mắc về việc ước tính thuế TNDN,mong các bác ra tay giúp dùm ạ:
Cty em ước thuế phải nộp năm nay là gần 7 triệu đồng nhưng em lại không thấy phản ánh bút toán thuế tạm nộp quý I, ( em mới vào làm cty này được 2 tháng). Như vậy có sai so với chế độ kê toán không ạ ? Việc tạm nộp thuế TNDN được quy định như thế nào và bây giờ em có cần thiết phải nộp cho quý II hay không ? Thời hạn là bao lâu? Thủ tục nộp thuế sẽ như thế nào ?
À còn nữa, em không thấy tờ khai thuế TNDN tạm nộp đã được cq thuế duyệt, em chỉ biết thông tin trên máy tính thôi thì có vấn đề gì không ?
Chưa có bút toán tạm nộp thuế nhiều khả năng là chưa nộp vì chậm tạm nộp thuế TNDN ko bị phạt. Hạn nộp tạm nộp thuế TNDN của từng quí là trong quí đó. Nếu chưa có nhiều tiền thì cuối năm nộp cũng được (nhưng lúc đó là sẽ hơi bị xót ruột đấy). Còn thủ tục nộp thuế thì như bình thường viết giấy nộp ghi rõ chương loại khoản, số tiền là xong.
Tờ khai thuế TNDN là nộp đầu năm thường là cùng với tờ khai hàng tháng của tháng 12 năm trước (bởi vì hạn nộp tờ khai thuế TNDN là 18/1 hàng năm). Trên đó chỉ có xác nhận là đã nhận ngày nào thôi. Thử lục lại hồ sơ xem.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Nói như vậy có nghĩa là bây giờ em không nhất thiết phải nộp khoản tạm nộp này chứ ạ ? Rất cám ơn bác đã giúp em. Chúc bác vui vẻ !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chưa có bút toán phản ánh thuế TNDN tạm nộp thì bạn hãy bổ sung vào vì cuối năm mới phải nộp Báo cáo tài chính cơ nên bây giờ bổ sung cũng chưa muộn.
Cứ vào đầu năm, các DN phải ước tính thuế TNDN tạm nộp trong năm, dự tính thôi vì nó chưa xảy ra mà. Bạn có thể chia đều ra và đóng làm 4 qúy, hoặc đóng cả năm luôn cũng được.
Nếu đóng theo qúy thì thời gian hết hạn nộp là ngày cuối cùng của qúy đó. Bây giờ đã là ngày 24/06, sắp hết qúy II rồi nên bạn hãy nộp khẩn trương. Chỉ cần đem theo tiền và Giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền mặt, ra kho bạc nộp là xong.
Nếu chưa thấy tờ khai đó thì phải đi tìm. Nếu tờ khai đó đúng số liệu như thông tin trên máy tính thì cứ chia số thuế ra làm 4 và nộp vào qúy II đi. Nhưng bạn hãy kiểm tra lại Giấy nộp tiền vào NSNN bằng tiền mặt của thuế TNDN qúy I xem sao. Số liệu ở đấy sẽ chính xác hơn.
suongdemtv nói:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
minh91 nói:
Hạn nộp tạm nộp thuế TNDN của từng quí là trong quí đó. Nếu chưa có nhiều tiền thì cuối năm nộp cũng được (nhưng lúc đó là sẽ hơi bị xót ruột đấy).
Câu trên thì đúng, câu dưới lại sai. Ai cho bạn nộp số thuế đó vào cuối năm mà không bị phạt chứ! Dù có ít tiền thì cũng phải nộp qúy nào cho hết qúy đấy. Nếu nhiều tiền thì nộp cả năm luôn ngay từ qúy I thì càng tốt, cán bộ thuế càng hoan nghênh. Nhưng không có chuyện họ để yên cho bạn đến cuối năm mới nộp luôn thể đâu.
minh91 nói:
hạn nộp tờ khai thuế TNDN là 18/1 hàng năm
Ngày hết hạn nộp của Tờ khai thuế TNDN tạm nộp là ngày 25/01 hàng năm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đừng có cám ơn bác vội, cũng đừng vui vẻ sớm thế! Nộp ngay đi nhé vì thời hạn nộp thuế TNDN hàng qúy là chậm nhất vào ngày cuối qúy đó! Hôm nay đã là ngày 24/06 rồi.

suongdemtv nói:
Nói như vậy có nghĩa là bây giờ em không nhất thiết phải nộp khoản tạm nộp này chứ ạ ? Rất cám ơn bác đã giúp em. Chúc bác vui vẻ !

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Nguyen Tu Anh nói:
Câu trên thì đúng, câu dưới lại sai. Ai cho bạn nộp số thuế đó vào cuối năm mà không bị phạt chứ! Dù có ít tiền thì cũng phải nộp qúy nào cho hết qúy đấy. Nếu nhiều tiền thì nộp cả năm luôn ngay từ qúy I thì càng tốt, cán bộ thuế càng hoan nghênh. Nhưng không có chuyện họ để yên cho bạn đến cuối năm mới nộp luôn thể đâu.
Không để yên là đúng. Nhưng tôi vừa làm đối chiếu với phòng máy tính Cục thuế HN, Thuế TNDN tạm nộp nếu nộp muộn cũng ko bị tính lãi. Thì phạt ở chỗ nào hả bạn.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Mình ko hiểu chỗ chi cục thuế các bạn thế nào chứ chố mình nộp chậm ít thì ko sao, nhưng nộp chậm lâu thì phạt là cái chắc, phần mềm quản lý thuế cứ đè số ngày phạt mà tính. DN mình trước đây chỉ được phép nộp chậm là 02 tháng sau quý đó.( Nộp tiền theo quý mà).

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Em thấy cty các bác nộp tiền thuế đều dùng Giấy nộp tiền vào NSNN cả nhưng cty em thì ko sử dụng giấy đó nên em hơi thắc mắc.Hiện tại cty em hàng tháng đóng thuế VAT trên 100 triệu đồng (Cty mua bán hàng nông sản),mỗi lần nộp tiền như vậy,em nộp tờ giấy thông báo nộp tiền của cơ quan thuế thôi chứ ko ghi khoản,chương...gì cả và nhận tờ giấy "đã nhận tiền của cơ quang thuế" .Như vậy vẫn ổn chứ các bác??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo luật thuế TNDN là như vậy. Nếu làm trái luật thì đương nhiên sẽ bị phạt rồi. Bạn hãy xem lại Phần Đ-Nhiệm vụ, quyền hạn và trách nhiệm của cơ quan thuế- ở Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 Hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN.
Số tiền phạt là bao nhiêu thì cứ chờ cơ quan thuế gửi đến thì khắc rõ thôi. Phạt ở đây không phải là lý do "lãi" mà là lý do "chậm" thôi. Tiền phạt thuế sẽ được ấn định chứ đâu phải tính theo lãi ngày mà phạt?

minh91 nói:
Thuế TNDN tạm nộp nếu nộp muộn cũng ko bị tính lãi. Thì phạt ở chỗ nào hả bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu tờ giấy "Đã nhận tiền của cơ quan thuế" đúng là do cơ quan thuế cấp thì không phải lo lắng gì cả. Quy định chung là như thế nhưng ở mỗi cấp quản lý thuế thì họ sẽ có cách làm riêng để thuận lợi cho hoạt động của cơ quan đó, miễn là không trái với quy định là được.

kimtinhtn nói:
Em thấy cty các bác nộp tiền thuế đều dùng Giấy nộp tiền vào NSNN cả nhưng cty em thì ko sử dụng giấy đó nên em hơi thắc mắc.Hiện tại cty em hàng tháng đóng thuế VAT trên 100 triệu đồng (Cty mua bán hàng nông sản),mỗi lần nộp tiền như vậy,em nộp tờ giấy thông báo nộp tiền của cơ quan thuế thôi chứ ko ghi khoản,chương...gì cả và nhận tờ giấy "đã nhận tiền của cơ quang thuế" .Như vậy vẫn ổn chứ các bác??

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Công ty em được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh từ tháng 04/2005 nhưng đến tháng 6/2005 mới hoàn tất các thủ tục Đăng ký MST, mua hoá đơn...Thế thì em tạm nộp thuế TNDN từ tháng 6 ---> tháng 12 hả các bác?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập thì cơ sở kinh doanh tự xác định doanh thu, chi phí, thu nhập chịu thuế, số thuế phải nộp cả năm, số thuế phải nộp từng qúy và chủ động kê khai với cơ quan thuế trong thời hạn chậm nhất không quá ngày 25 của tháng sau, kể từ tháng được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

Trường hợp của bạn kê khai muộn nhưng số thuế TNDN tạm nộp vẫn phải tính từ tháng 4/2005 - tháng được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Như vậy, bạn phải nộp thuế từ qúy II đến qúy IV.

C

CHI MINH

Guest
Thue TNDN

tôi nghĩ không hẳn bạn phải đóng thuế TNDN quý 2-->4 đâumà tuỳ theo cty của bạn hoạt động từ quý nào.Nếu bạn khai là từ tháng 7 bắt đầu hoạt động thì chỉ đóng quý 3,4 thôi.Nếu bạn muốn có thể gọi cho tôi số 0913725202 nếu giúp được gì tôi sẽ giúp bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA