Hỏi một số vấn đề trong VBA

• Thread starter Bình_OverAC
  • Ngày gửi
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Các bác cao thủ VBA em có 2 vấn đề cần được các bác giúp đở như sau:

1. Có cách nào cho Excel dừng tính toán trong lúc chạy macro. Ví dụ như thế này nhé:
- Em có dùng một số hàm tính toán trong Excel. Nhưng không muốn nó tính toán trong lúc vì việc thay đổi đụng chạm tới bảng tính là rất nhiều. mỗi lần như thế là nó lại đi tìm các hàm để mà tính toán. mệt nhất là hàm đổi tiền từ chữ sang số của chính em cài trong bảng tính

2. Đọc dử liệu từ một sheet mà không cần phải mở sheet đó ra (Các sheet dó nẳm trong cùng một file)

Các câu hỏi này có thể là rất ngây ngô mong các bác đừng cười nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
To: OverAC
Đúng là em muốn "Ăn đòn" hả ! Em tìm đọc trong thread thủ thuật Excel. Anh đã post bài lên đó. Hihihi
Hẹn gặp Offline.
Lê Văn Duyệt

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Câu 1: bạn dùng
Application.Calculation = xlCalculationManual
Sau khi thực hiện xong các Macro thì
Application.Calculation = xlCalculationAutomatic
Cau 2: Chưa rõ bạn hỏi như thế nào, bạn xem thử "Phieuchi.zip" trên diễn đầnnỳ có đúng ý không? Nếu không thì giải thích lại câu hỏi.
Chúc bạn thành công!

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
levanduyet nói:
To: OverAC
Đúng là em muốn "Ăn đòn" hả ! Em tìm đọc trong thread thủ thuật Excel. Anh đã post bài lên đó. Hihihi
Ặc ặc... Chết em rồi anh Duyệt ơi. Em chết vì bội thực. bài trong thread đó quá nhiều em đọc không hết và cũng không biết phải dò tìm như thế nào nữa.

Tuanktcdcn nói:
Cau 2: Chưa rõ bạn hỏi như thế nào, bạn xem thử "Phieuchi.zip" trên diễn đầnnỳ có đúng ý không? Nếu không thì giải thích lại câu hỏi.
To Tuanktcdcn: Em không coi được code thì làm sao biết được ạh.

Để em trình bày rỏ hơn nhé:
Em thực hiện tham chiếu dử liệu từ dử liệu của các phiếu chi qua form phiếu chi để thực hiện in phiếu chi (giống như file NKchungtu của bác thanhnhan ấy, và cũng giống như file phiếu chi của bác Tuanktcdcn nữa) nhưng chỉ có khác một chút là em có thêm các nút lệnh: First, previous, next, Last.
Do đó em cần dò tìm theo dử liệu về số phiếu chi để truy xuất ra số phiếu chi chỉ định. Việc dò xét dử liệu trong sheet dử liệu thì em không thích (cho sheet dử liệu active rồi bắt đầu dò).
Cuối cùng là em muốn dò xét dử liệu ngay tại sheet hiện tại.

Câu 1: Câu trả lời của bác đúng là cái em đang cần. Cám ơn bác Tuanktcdcn nhiều.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Em thêm một câu hỏi nữa nhé:

Có thể cho nó dừng tính toàn bảng tính rồi, có thể cho nó tiếp tục tính. Nhưng trong lúc yêu cầu dừng tính có thể bảo nó chỉ tính một ô chỉ định không? Không biết đây có phải là một nhu cầu quá đáng không nhỉ?

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Không có gì là quá đáng, mà là rất tốt để tiếp tục nâng cao kiến thức.
Việc bạn muốn Excel tự tính riêng cho một Hàm tại một ô (ví dụ A1) thì dùng lệnh Range("A").Calculate
Chúc bạn thành công!

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
Tôi thấy các tiền bối, anh levanduyet chẳng hạn rất giỏi về VB, vậy tôi muốn được như thế thì phải làm thế nào. Xin chỉ giúp.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
To: tsf,
Cám ơn bạn đã nhận xét về tôi như vậy! Thực sự ra có rất nhiều 'cao thủ' mà tôi phải xưng làm 'sư phụ, sư phụ...'
Thật sự ra để hiểu biết được vấn đề thì phải 'ham thích', thứ hai là có điều kiện. Với các điều kiện như vậy thì ai cũng có thể hơn tôi! Sự học hỏi không bao giờ có giới hạn. Bất cứ sự học hỏi nào cũng đều như vậy! Còn sự thất bại sẽ cung cấp cho bạn kinh nghiệm, sự 'chai đá' trong va chạm, sự 'sâu sắc' trong nhận xét...và...còn nhiều điều nữa bạn ơi! Xin lỗi, tôi hơi bị lạc đề.
Chúc bạn một tuần làm việc vui vẻ, hạnh phúc và thành công.
Lê Văn Duyệt
PS: cao thủ như bác StonyHeartedMan, các Admin của ta, các bác Mod...Nhân tiện đây xin các bác cao thủ cùng chia sẻ với EFC kinh nghiệm của các Bác với! Rất mong sự nhiệt tình của các Bác.
Kính chúc các Bác, một năm mới thành công.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
AllToText

Đôi khi bạn cần đổI 1 range nào đó sang dạng text bằng công thức , ví dụ:=”’”&A1, nhưng khi paste value sẽ có kết quả ‘ text. PhảI F2>Enter cả vùng thì mớI ra text, hơi … cơ bắp quá.VớI 1 dòng code đơn giản bạn có thể giảI quyết việc nầy. Xem file att nhé

Đính kèm

• AllText.zip
    6.1 KB · Lượt xem: 128
T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Bài trên là của I gởi, chưa hiểu sao lại sang nick LVD, thông cảm nhé

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
levanduyet nói:
To: tsf,
Cám ơn bạn đã nhận xét về tôi như vậy! Thực sự ra có rất nhiều 'cao thủ' mà tôi phải xưng làm 'sư phụ, sư phụ...'
Thật sự ra để hiểu biết được vấn đề thì phải 'ham thích', thứ hai là có điều kiện. Với các điều kiện như vậy thì ai cũng có thể hơn tôi! Sự học hỏi không bao giờ có giới hạn. Bất cứ sự học hỏi nào cũng đều như vậy! Còn sự thất bại sẽ cung cấp cho bạn kinh nghiệm, sự 'chai đá' trong va chạm, sự 'sâu sắc' trong nhận xét...và...còn nhiều điều nữa bạn ơi! Xin lỗi, tôi hơi bị lạc đề.
Chúc bạn một tuần làm việc vui vẻ, hạnh phúc và thành công.
Lê Văn Duyệt
PS: cao thủ như bác StonyHeartedMan, các Admin của ta, các bác Mod...Nhân tiện đây xin các bác cao thủ cùng chia sẻ với EFC kinh nghiệm của các Bác với! Rất mong sự nhiệt tình của các Bác.
Kính chúc các Bác, một năm mới thành công.

Cao thủ gì đâu, chỉ là vài chiêu search web thôi mà. Nhưng đúng là chẳng thiếu cái gì thật với mấy chiêu nhỏ này. (ko đáng để gọi là kinh nghiệm vì ...ai cũng biết làm)

Google "Visual Basic" + SourceCode
or: http://msdn.microsoft.com/

That's it!

P/S: Tương tự như vậy, .NET, Java, v.v... Cái gì cũng có thể tìm thấy. Chẳng qua chỉ cần một sự online thường xuyên & sự đam mê học lập trình (như bác Duyệt chẳng hạn - em thua xa bác Duyệt về khoản này)

Àh, trong thế giới IT, rất ít người dám nói là mình là...cao thủ cả vì IT là cả 1 thế giới rộng lớn, lớn vô cùng. Mỗi người chỉ biết 1 phần cực nhỏ trong đó mà thôi. Ví dụ: Lập trình Game, Lập trình Đồ họa, Lập trình web, LT .... mà để master mỗi thứ thì có mà cả đời. Có người chỉ chuyên xử lý tiếng nói trong máy tính, có người thì chuyên lập trình để kết nối thiết bị ngoại vi, có người chuyên làm phần mềm xử lý ảnh, v.v... Đó là chưa kể trong giới làm PM thì còn có nhiều chuyện khác quan trọng hơn khá nhiều chuyện lập trình như quản trị dự án, phân tích yêu cầu, thiết kế (mức cao, mức chi tiết), testing, quản lý cấu hình, triển khai, đào tạo, làm tài liệu các loại, và vô vàn việc khác...

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA