Tập hợp chi phí vào 6422 được không?

• Thread starter phanhuong82
  • Ngày gửi
P

phanhuong82

Trung cấp
8/11/08
56
0
6
ha noi
Cty mình mới thành lập T10/2008. Cty vừa làm về sản xuất phần mềm vừa làm một số dịch vụ khác như dịch vụ web-hosting. Từ T10 đến T12/2008 cty chỉ mới phát sinh Doanh thu từ dịch vụ Web-hosting. Vậy các bạn cho mình hỏi chi phí nhân công mình tập hợp vào đâu? Trong kỳ mình cũng chưa có dự án viết phần mềm nào cả, vậy mình tập hợp hết chi phí nhân công vào 6422 được không, cuối 2008 mình kết chuyển sang 911 dc ko các bạn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Cty mình mới thành lập T10/2008. Cty vừa làm về sản xuất phần mềm vừa làm một số dịch vụ khác như dịch vụ web-hosting. Từ T10 đến T12/2008 cty chỉ mới phát sinh Doanh thu từ dịch vụ Web-hosting. Vậy các bạn cho mình hỏi chi phí nhân công mình tập hợp vào đâu? Trong kỳ mình cũng chưa có dự án viết phần mềm nào cả, vậy mình tập hợp hết chi phí nhân công vào 6422 được không, cuối 2008 mình kết chuyển sang 911 dc ko các bạn?

Hạch toán 6422 được, cuối năm kết chuyển, như vậy là lỗ, khoản lỗ này cty bạn được chuyển lỗ, trừ vào lợi nhuận các năm sau.

T

thi hai

Guest
23/8/09
1
0
0
51
Binh Thuan
Minh that su chua lam ke toan ve san xuat ( che bien hai san). Nay moi bat dau bat tay vao lam. Thang 8 nay Cty minh bat dau co phat sinh. Minh xin hoi ban nao da tung lam ke toan ve san xuat che bien hai san bay minh voi . Dia chi mail cua minh la lethao71@yahoo.com.vn. Neu lien he duoc minh se nho tu van dum. Xin Cam on

C

cuong200281

Trung cấp
1/10/07
77
0
0
42
Hải Phòng
Hạch toán 6422 được, cuối năm kết chuyển, như vậy là lỗ, khoản lỗ này cty bạn được chuyển lỗ, trừ vào lợi nhuận các năm sau.
Mình đã tham gia làm việc tại công ty phần mềm..Ý kiến mình thế này. Vì lĩnh vực phần mềm chi phí chính là lương của cán bộ công nhân viên làm ra phần mềm là chính ngoài ra còn 1 số chi phí khác nữa. Doanh thu phần mềm không phải khi bán phần mềm lúc nào cũng thu được tiền ngay trong tháng, có thể chỉ nhận ứng…Lên mình nghĩ chi phí bạn lên tách ra 1 khoản đưa vào 154 (lương những người trực tiếp làm ra sản phẩm có doanh thu) và 1 khoản đưa sang 642 (lương của lãnh đạo và văn phòng). Khi ghi nhận doanh thu ( viết hóa đơn bán ra) Bạn kết chuyển từ 154 qua 632 để có giá vốn tương ứng với doanh thu( tương ứng ở đây ko có nghĩa là = nhau). 154 Sẽ có số dư vì 1 số sản phẩm bán cho các công ty chưa hoàn thành ( ở đây mình ví dụ 1 tháng công ty bạn làm 2 phần mềm cho 2 công ty khách hàng khác nhau). Doanh thu kia chỉ là 1 khách hàng vậy giá vốn tưng ứng cũng chỉ là của 1 khách hàng mà thôi.
Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA