Hóa đơn GTGT

• Thread starter longphuong77
  • Ngày gửi
L

longphuong77

Guest
13/12/04
16
0
1
53
TpHCM
Trên tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT, ở mục [12]-Hàng hoá dịch vụ mua vào trong kỳ và mục [15]-Hàng hoá dịch vụ mua vào chịu thuế GTGT khác nhau như thế nào? Giả sử như Cty tớ trong Tháng 10/2004-Hàng hoá dịch vụ mua vào là 32.000.000đ (tính cả hoá đơn GTGT là 31.000.000 đ và hoá đơn bán hàng là 1.000.000đ) thuế GTGT 3.100.000đ, thì ở mục [12] tớ ghi là 32.000.000đ và mục [15] tớ cũng ghi là 32.000.000đ. Theo các bạn tớ ghi như vậy có đúng không? Rất mong nhận được sự giúp đỡ cùa các bạn, rất mong tin

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanhnguyen

Guest
Tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT

Longphuong77 thân!
Chỉ tiêu 12 và 15 có sự khác nhau:
[12] Hàng hoá dịch vụ mua vào trong kỳ là tổng số tiền mua vào trong kỳ bao gồm hàng có thuế và không thuế GTGT (hoá đơn GTGT, hoá đơn bán hàng và hoá đơn bán lẻ)
[15] Hàng hoá dịch vụ mua vào chịu thuế GTGT: bao gồm chỉ những mặt hàng mua vào có thuế GTGT mà thôi.
Cách ghi của bạn như trên là sai rồi, bạn không được nhầm lẫn hai chỉ tiêu này.
Chào nhé!

K

khanhnguyen

Guest
Các bạn giúp mình mot tay với!
1. Nghiep vu gia cong hang hoa (nhan NVL cua khach hang- B) theo don dat hang.
- Khi nhan NVL cua khach hang B ve gia cong (san xuat), mình theo doi o TK ngoai bang. Đúng or sai
- Chi phi phat sinh bao gom 622, 627.
- Trong qua trinh gia cong san pham, co san pham hong, cong ty tu mua NVL de bu dap, vay nghiep vu nay hach toan nhu the nao? (cac san pham hong nay thuong xuyen xay ra)
2. Nhan NVL cua B nhung cong ty khong gia cong ma giao lai cho nguoi khac lam (C)
- Trong qua trinh san xuat cung phat sinh san pham hong va theo su dong y cua cong ty mình nen C mua NVL de san xuat. Sau khi san xuat, C giao san pham hoan thanh cho cong ty (co hoa don) bao gom tien cong va tien NVL. vay hach toan nhu the nao?
3. Vi ben canh cong ty san xuat hang theo nhu cau (thanh pham cua cong ty) va hang gia cong, chi phi khong the tach biet giua 2 hoat dong nay, vay viec tap hop chi phi va tinh gia thanh nhu the nao?

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Chào các bạn ,

Ví dụ như mình nhận được 1 khoản tiền qua ngân hàng từ 1 khách hàng lẻ hay 1 công ty nhưng mình k xuất hoá đơn VAT cho họ ,Vậy mình hạch toán như thế nào cho hợp lý

Và khi mình nhận được khoản tiền qua ngân hàng từ 1 công ty nước ngoài , và dĩ nhiên hoá đơn VAT của bên mình ( họ k thể hạch toán được ). Vậy mình làm sao để hợp thức hoá các khoản tìên trên và hạch toán như thế nào ?

Các bạn giúp mình gấp với nhé !

L

longphuong77

Guest
13/12/04
16
0
1
53
TpHCM
To khanhnguyen
Vậy tớ lỡ báo cáo với thuế rồi thì phải điều chỉnh như thế nào với trường hợp trên?
Tớ rất mong tin, cám ơn bạn nghen!

H

hoasua170576

Guest
18/11/04
5
0
0
47
Ha Noi
hoatrensamac nói:
Chào các bạn ,

Ví dụ như mình nhận được 1 khoản tiền qua ngân hàng từ 1 khách hàng lẻ hay 1 công ty nhưng mình k xuất hoá đơn VAT cho họ ,Vậy mình hạch toán như thế nào cho hợp lý

Và khi mình nhận được khoản tiền qua ngân hàng từ 1 công ty nước ngoài , và dĩ nhiên hoá đơn VAT của bên mình ( họ k thể hạch toán được ). Vậy mình làm sao để hợp thức hoá các khoản tìên trên và hạch toán như thế nào ?

Mình có thể trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Tháng này bạn có thể hạch toán khoản tiền đó vào khoản khách hàng trả trước.
Nợ 112:
Có 131:
Sau đó bạn có thể xuất hoá đơn số hàng đã bán lẻ cho khách hàng đó.
Và lúc đó bạn tính doanh thu thực tế bạn đã bán cho khách hàng lẻ đó.

Khi bạn nhận được một khoản tiền từ nước ngoài nhưng vấn đề là khoản tiền bạn nhận đó có tính chất như thế nào?
Nếu đó là khoản hàng bán thì bạn vẫn có thể xuất HĐ bình thường kèm theo tờ khai hàng xuất bán , invoice, packing list... Nhũng chứng từ đó hợp lý để bên nước ngoài hạch toán.
Còn nếu không phải hàng bán thì bạn có thể hạcgh toán vào khoản thu nhập bất thường cũng được .
Đó là theo ý hiểu của mình còn nếu có gi sai xin mọi người chỉ giúp nhé.
Vậy nhé, chào bạn.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
To : hoasua...

Nhưng khách hàng lẻ đó họ không yêu cầu xuất HD thì mình có xuất hay không vậy ? Nếu k xuất VAT thì hạch toán vào đâu cho hợp lý ?

Còn khoản tiền nước ngoài , 2 bên chỉ làm việc qua mail , không co packing list... invoice,... vậy mình có xuất HĐ hay không ? Theo bạn thì nến xuất hay không ?

Cám ơn nhiều .

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
hoatrensamac nói:
Chào các bạn ,

Khi khách hàng thanh toán tiền qua NH thì việc xuất hóa đơn là "nghĩa vụ" của Cty bạn rồi, ko thể tránh được. Vấn đề ở đây là bạn xuất hóa đơn vào thời điểm nào. Nếu xuất trước thời điểm khách thanh toán: hạch toán vào Phải thu khách hàng, nếu xuất sau thời điểm đó thì hạch toán vào Khách hàng ứng tiền trước.
Chúc vui!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Xin giúp các bạn một tay
1> Vấn đề hoá đơn viết sai
- Bạn hãy làm lại sau đó đến gặp người quản lý thuế của đơn vị xin đổi lại.( làm sớm nhé - ngày vẫn ghi ngày cũ>
2> Vấn đề thu tiền qua tài khoản
- Hướng dẫn của bạn ketoan4mat hoàn toàn chính xác. Bạn phải ghi hoá đơn dù những người đó không lấy.
- Nếu không ghi cũng được nhưng phải lập bảng kê bán hàng ghi cụ thể và đẩy nội dung như hoá đơn và phải khai thuế, nộp thuế đầy đủ ( Không nên dùng phương pháp này vì phải giải thích với cơ quan thuế là người mua không lấy hoá đơn). Phương pháp này cũng được chấp thuận của cơ quan thuế cách đây nhiều năm nhưng chỉ dùng cho trường hợp bán với giá trị < 100.000đ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA