Một số VĐ về TK 3387

• Thread starter Ericvinh
  • Ngày gửi
E

Ericvinh

Guest
5/10/04
8
0
0
42
HCMC
Công ty mình chuyên sx đồ gỗ và làm công trình như làm vách các hội trường hoặc bàn ghế tại các hội trường và gọi đó là hành công trình. Tháng 11 năm 2004 Cty có làm 1 Công trình nhưng chưa hoàn thành thế nhưng cty đã xuất hoá đơn và đưa vào TK 3387. Mình không đồng ý với KT trưởng nhưng cũng ko dám bày tỏ ý kiến vì anh ấy rất khó chịu. Mình nghĩ TK 3387 chỉ sd cho thuê TS thôi. Hơn nữa xuất HĐ như thế thì mình chỉ tốn tiền nộp thuế nhưng chẳng có ích lợi gì cả đúng ko các bạn. Đến nay là cuối năm anh ấy mới chuyển từ 3387 -> 511 (CT đã hoàn thành). Xin nói thêm Cty mình báo cáo theo quý và là DNNN CPH. Mong các bạn chỉ giáo
Thanks!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

Ericvinh

Guest
5/10/04
8
0
0
42
HCMC
Sao ko ai giúp mình hết vậy!!!!!!!!!!!!!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Việc hạch toán vào TK 3387 không phải như cách làm trên. Khi bạn đã xuất hoá đơn rồi thì bạn phải hạch toán vào TK 511 chứ không thể đưa vào TK 3387 rồi đợi khi công trình hoàn thành mới kết chuyển vào từ TK 3387 sang TK 511. TK 3387 không phải chỉ được sử dụng cho nghiệp vụ thuê TS như bạn nghĩ đâu mà nó được sử dụng cho tất cả các nghành ngoại trừ nghành xây dựng (bên xây dựng sử dụng TK 337).

Tôi có 1 ví dụ nhỏ về TK 3387 như thế này nhé:

Bạn cho thuê nhà mà nhận trước chi phí chi thuê của 12 tháng với tổng số tiền thuê là 12tr đồng.
+ Khi nhận tiền bạn sẽ hạch toán N111/C3387: 12tr
+ Hàng tháng phát hành hoá đơn thuê nhà, ghi nhận doanh thu thì sẽ hạch toán như sau: N3387/C511: 1tr. Việc hạch toán như thế này sẽ được tiến hành đều đặn trong vòng 12 tháng.

Trở lại vấn đề của bạn thì khi nhận được tiền của khách hàng thì bạn cũng có thể xuất hoá đơn mà cũng có thể không cần xuất. Điều này phụ thuộc vào thoả thuận giữa công ty bạn và công ty kia là có xuất hoá đơn theo tiến độ (xuất từng phần) hay là xuất hoá đơn khi hoàn thành công trình.
Nếu xuất hoá đơn 1 lần khi hoàn thành công trình thì:
+ Khi nhận tiền trả trước: N111,112/C3387
+ Khi hoàn thành công trình, xuất hoá đơn: N3387/C511.

Đó là ý kiến trao đổi của tôi, bác nào có thêm ý kiến nào không ?

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Tôi cũng đồng ý với ý kiến của bạn tranvanhung, khi đã xuất hóa đơn cho ngươì ta thì buộc phải đưa vào 511

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
nguyenductho nói:
Tôi cũng đồng ý với ý kiến của bạn tranvanhung, khi đã xuất hóa đơn cho ngươì ta thì buộc phải đưa vào 511
Ơ, cho em hỏi tới cái vụ này luôn thể, sao xuất hoá đơn là phải ghi vào 511?
Thí dụ vầy: thu tiền người ta, xuất hoá đơn, còn hàng thì.... tháng sau mới giao, vậy vẫn phải đưa vào 511?
Nguyên tắc ghi nhận doanh thu:
- Xác định được chi phí liên quan đến giao dịch bán hàng
- Chuyển quyến sở hữu và quyền sử dụng cho bên mua, doanh thu đã được xác định theo giá hợp lý, chắc chắn thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch bán hàng
(hix, hỏng biết có nhầm chổ nào hông???)
Theo cái ví dụ của em ở trên thì vẫn chưa chuyển quyền sở hữu và quyền sử dụng cho bên mua mà ta???
Mong các bác chỉ giáo.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
cothant nói:
Ơ, cho em hỏi tới cái vụ này luôn thể, sao xuất hoá đơn là phải ghi vào 511?
Thí dụ vầy: thu tiền người ta, xuất hoá đơn, còn hàng thì.... tháng sau mới giao, vậy vẫn phải đưa vào 511?
Nguyên tắc ghi nhận doanh thu:
- Xác định được chi phí liên quan đến giao dịch bán hàng
- Chuyển quyến sở hữu và quyền sử dụng cho bên mua, doanh thu đã được xác định theo giá hợp lý, chắc chắn thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch bán hàng
(hix, hỏng biết có nhầm chổ nào hông???)
Theo cái ví dụ của em ở trên thì vẫn chưa chuyển quyền sở hữu và quyền sử dụng cho bên mua mà ta???
Mong các bác chỉ giáo.
Cậu phải xác định được thời điểm phát hành hoá đơn có nghĩa là phải xác định được thời điểm có được doanh thu bán hàng và dịch vụ (đọc thêm trong chuẩn mực doanh thu). Trong thực tế thì việc xuất hoá đơn trước rồi mới giao hàng sau là phổ biến, thậm chí 2 thời điểm này cách nhau khá lâu. Làm như vậy là không đúng theo quy định và nó không thể được ghi nhận vào TK 3387 được (do mình làm sai chứ nó không mang tính chất là 1 khoản doanh thu chưa thực hiện).

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
nguyenductho nói:
Lão gia lại không đồng ý.
Các bạn chú ý phân biệt rõ hai vấn đề tránh bị nhập nhằng lẫn lộn rồi " Tẩu hoả nhập ma" nhé. Đó là việc quản lý hoá đơn khi phát hành của thuế và việc xác định doanh thu theo chuẩn mực 14 và thông tư 89 hướng dẫn chuẩn mực này.
Thuế thì mong muốn khi bán hàng DN xuất hoá đơn và ghi doanh thu luôn cho khoẻ, dễ kiểm tra, nếu DN chưa chuyển dịch vụ cho khách hàng hàng thì Thuế cũng chẳng quan tâm vì như vậy sẽ thu được nhiều thuế TNDN hơn. Còn Chuẩn mực doanh thu yêu cầu chúng ta chỉ ghi nhận danh thu khi và chỉ khi thoã mãn các yêu cầu về doanh thu. Nếu không thì treo lại hết theo nguyên tắc thận trọng.
Trở lại câu hỏi của các bạn, TT 89 có nêu, nếu doanh nghiệp đã xuất hoá đơn và thu tiền của khách hàng nhưng cuối kỳ vẫn chưa giao hàng thì không ghi nhận doanh thu mà chuyển sang tài khoản 131 (số phát sinh có) "thu trước của khách hàng".
Nhớ làm gì cũng phải căn cứ vào chuẩn mực và các thông tư hướng dẫn nhé. Đừng suy luận lung tung theo kiểu "thấy có lý" nữa.

W

WhoamI

Cao cấp
ketoangiachat nói:
Lão gia lại không đồng ý.
Các bạn chú ý phân biệt rõ hai vấn đề tránh bị nhập nhằng lẫn lộn rồi " Tẩu hoả nhập ma" nhé. Đó là việc quản lý hoá đơn khi phát hành của thuế và việc xác định doanh thu theo chuẩn mực 14 và thông tư 89 hướng dẫn chuẩn mực này.
Thuế thì mong muốn khi bán hàng DN xuất hoá đơn và ghi doanh thu luôn cho khoẻ, dễ kiểm tra, nếu DN chưa chuyển dịch vụ cho khách hàng hàng thì Thuế cũng chẳng quan tâm vì như vậy sẽ thu được nhiều thuế TNDN hơn. Còn Chuẩn mực doanh thu yêu cầu chúng ta chỉ ghi nhận danh thu khi và chỉ khi thoã mãn các yêu cầu về doanh thu. Nếu không thì treo lại hết theo nguyên tắc thận trọng.
Trở lại câu hỏi của các bạn, TT 89 có nêu, nếu doanh nghiệp đã xuất hoá đơn và thu tiền của khách hàng nhưng cuối kỳ vẫn chưa giao hàng thì không ghi nhận doanh thu mà chuyển sang tài khoản 131 (số phát sinh có) "thu trước của khách hàng".
Nhớ làm gì cũng phải căn cứ vào chuẩn mực và các thông tư hướng dẫn nhé. Đừng suy luận lung tung theo kiểu "thấy có lý" nữa.
Đồng ý kiến với anh Già chát!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác Hoà ơi, em đã nói về vấn đề phải xác định đúng thời điểm xuất hoá đơn (đồng nghĩa với việc phải xác định đúng thời điểm phát sinh doanh thu) ở phần trên rồi đấy chứ không phải là cứ xuất hoá đơn là ghi nhận doanh thu.

E

Ericvinh

Guest
5/10/04
8
0
0
42
HCMC
Tôi không đồng ý với ý kiến của các bạn. Theo thông tư 89 thì TK 3387 chỉ dùng cho thuê TS khi nhận trước tiền thuê nhiều kỳ và Dn cho thuê đã xuất hoá đơn
N 111
C 3387
C 33311
Định kỳ kết chuyển DT
Nợ 3387
Có 511
và KC giá vốn
Nợ 632
Có 156
Nếu chưa xuất HĐ thì ghi vào 131 cho khoẻ cần gì phải đưa vào 3387 chi cho mệt
Mong các bạn xem lại thông tư 89.
Nếu thu tiền và phát hành HĐ và đưa vào 131 thì bạn hạch toán như thế nào
Xin chỉ giáo

Sửa lần cuối:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nếu chưa xuất HĐ thì ghi vào 131 cho khoẻ cần gì phải đưa vào 3387 chi cho mệt

Bạn nên đọc thêm trong thông tư 55/2002/TT-BTC nữa nhé.
TK 3387 không chỉ sử dụng cho nghiệp vụ thuê tài sản đâu. Nếu bạn hiểu đơn giản như vậy thì quả thật TK 3387 này chẵng có gì để nói cả.

Tôi có thêm 1 trường hợp cho bạn nhé.
Công ty bạn ký 1 hợp đồng gia công với công ty khác. Tiền gia công nhận trước là 50% tổng giá trị hợp đồng. Khi nhận được tiền thì bạn sẽ đưa vào đâu ? Khi hoàn thành công việc bạn sẽ làm như thế nào ?
Bạn cứ trả lời câu hỏi này đi tôi sẽ nói tiếp cho bạn về vấn đề này.

E

Ericvinh

Guest
5/10/04
8
0
0
42
HCMC
Đơn giản thôi. Thì mình cứ đưa vào bên có 131
Nợ 111
Có 131