Thủ tục vay tiền nước ngoài.

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin chào các bạn,
Cho mình hỏi, nếu cty vay tiền nước ngoài thì cần những giấy tờ gì để chi phí lãi đó được tính vào chi phí khi xác định thuế TNDN?
Mình chỉ có hợp đồng vay tiền nước ngoài thôi , không biết cần những gì nữa hay không. Xin các bạn giúp đỡ
Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Xin chào các bạn,
Cho mình hỏi, nếu cty vay tiền nước ngoài thì cần những giấy tờ gì để chi phí lãi đó được tính vào chi phí khi xác định thuế TNDN?
Mình chỉ có hợp đồng vay tiền nước ngoài thôi , không biết cần những gì nữa hay không. Xin các bạn giúp đỡ
Xin cám ơn.
Hợp đồng vay, giải ngân theo NH và quan trọng là bạn vay ngắn hạn, trung hạn hay dài hạn, và số tiền vay bao nhiêu để còn đăng ký với Ngân hàng nhà nước

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình xin nói rõ tình hình bên mình thì như sau:
Hợp đồng vay không thời hạn với lãi suất cố định là 5%/năm 46.000EUR, khi nào trả hết thì hợp đồng tự động chấm dứt.
Cty bên nước ngoài đã chuyển tiền sang VN cho cty mình rồi. Bên VN chỉ thanh toán bằng hình thức cấn trừ với tiền dịch vụ bên mình cung cấp cho cty nước ngoài.
Trường hợp này thì có phải đăng ký ngân hàng NN hay không? và lãi suất như trên có bị khống chế khi tính thuế TNDN hay không? (áp dụng cho năm 2008)

phong2v

phong2v

Guest
Mình xin nói rõ tình hình bên mình thì như sau:
Hợp đồng vay không thời hạn với lãi suất cố định là 5%/năm 46.000EUR, khi nào trả hết thì hợp đồng tự động chấm dứt.
Cty bên nước ngoài đã chuyển tiền sang VN cho cty mình rồi. Bên VN chỉ thanh toán bằng hình thức cấn trừ với tiền dịch vụ bên mình cung cấp cho cty nước ngoài.
Trường hợp này thì có phải đăng ký ngân hàng NN hay không? và lãi suất như trên có bị khống chế khi tính thuế TNDN hay không? (áp dụng cho năm 2008)
Theo như trên bạn có phải làm thủ tục đăng ký với NHNN và với số tiền như trên thì là đăng ký với NHNN trung ương, nó có biểu mẫu đăng ký, hình như là làm việc với anh Tiềm trên NHNN trung ương, lãi ko bị khống chế nhưng các điều kiện trong hợp đồng đều phải ghi trong bản đăng ký và phải làm báo cáo về việc thực hiện hợp đồng này

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Anh có cái thông tư này không xin post lên giúp mình với.
Thông tư số 09/2004/TT-NHNN ngày 21/12/2004 của Ngân hàng Nhà nước

Many thanks

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Không biết công ty bạn khi nhận tiền về có chứng từ gì hay không ? Việc vay nợ nước ngòai phải tuân theo quy định về quản lý ngọai hối của nhà nước vì thế đối với các khỏan vay (thậm chí là các khỏan trả chậm) thì bạn cũng phải tiến hành đăng ký. Các khỏan vay sau khi đăng ký và được chấp nhận thì công ty bạn sẽ đuợc nhận tiền từ phía nước ngòai và được tính toán chi phí lãi vay vào chi phí tài chính. Ngòai ra bạn còn phải đăng ký thuế nhà thầu cho hợp đồng vay này theo quy định tại thông tư 05.

Nếu lúc bạn nhận tiền từ nước ngòai mà không có giấy phép của NHNN thì sau này bạn không thể chuyển trả tiền vay cho đối tác tại nước ngòai.

Về cơ bản thì việc đăng ký là sử dụng mẫu biểu tại thông tư 09 (gửi kèm) và hàng quý bạn phải làm báo cáo tình hình thực hiện các khỏan vay. Trong quá trình vay nếu có đièu chỉnh về lãi suất họăc thời hạn chi trả thì bạn cũng phải tiến hành đăng ký lại cho khỏan vay trên.

Đối với các hợp đồng vay trị giá dưới 20T USD thì bạn đăng ký tại NHNN tỉnh còn trên 20T thì bạn phải đăng ký tại NHNN (TW), cụ thể là vụ quản lý ngọai hối.

Đó là vài trao đổi cùng bạn.

Đính kèm

• Thong tu 09.2004.NHNN.rar
    61.5 KB · Lượt xem: 172
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Giúp thêm mình 1 vấn đề nữa liên quan mà mình quên nêu ra.
Cty cho vay la chủ đầu tư (cty mẹ) của cty mình. Khi họ chuyển tiền cho vay thì có phải thực hiện đăng ký như các bạn đã nêu hay không?
Còn về phần thuế nhà thầu, nếu cty mình không đăng ký nộp (có thể vì đã trể rồi) thì khi làm quyết toán thuế TNDN mình tự trừ khoản lãi vay đó ra, phần lãi vay chỉ thể hiện trên báo cáo tài chính thôi. Như vậy thuế họ có chấp nhận không và họ có phạt về việc này hay không?

N

ngunn

Sơ cấp
5/11/09
5
0
0
Hà Nội - Việt Nam
Ai có mẫu bộ hồ sơ vay vốn nước ngoài: phương án tài chính và trả nợ, hợp đồng vay vốn nước ngoài, Thỏa thuận vay, Thư bảo lãnh của Bộ tài chính, Ý kiến pháp lý của Bộ tư pháp, .... thì post lên diễn đàn hoặc gửi cho mình qua email: ngunn@gmail.com.

Cảm ơn nhiều nhiều !

Mình hiện nay đang chuẩn bị hồ sơ vay vốn nước ngoài để đầu tư dự án. Ai có mẫu bộ hồ sơ vay vốn nước ngoài (song ngữ càng tốt): Phương án tài chính và trả nợ; Hợp đồng vay vốn nước ngoài; Thỏa thuận vay; Thư bảo lãnh của Bộ Tài chính; ý kiến pháp lý của Bộ Tư pháp,.... thì post lên diễn đàn hoặc gửi cho mình qua email: ngunn1980@gmail.com

Cảm ơn nhìu nhìu!

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Ðề: Thủ tục vay tiền nước ngoài.

Chào các bạn, bạn nào có hợp đồng vay vốn với nước ngoài thì làm ơn cho mình xin một bản với. Địa chỉ mail của mình là hoaship@gmail.com.
Cảm ơn các bạn.

Q

quynhtrangtran

Sơ cấp
5/9/11
5
0
0
hà nội

Các anh chị các bạn ơi cho em hỏi trường hợp này thì sau khi hồ sơ nộp lên vụ quản lí ngoại hối giải quyết xong xuôi nhận được văn bản xác nhận thì phía nước ngàoi mới được chuyển tiền về à? Hay là tiền vay cứ chuyển trước và hồ sơ thì cứ nộp lên đợi thực hiện ?

M

milenhuynh

Sơ cấp
25/10/13
4
0
1
33
HCM

Em cũng đang cần hỏi vấn đề này.

B

bikgleek

Sơ cấp
19/7/18
1
0
1
27
Chào mọi người

Em có vấn đề liên quan đến thủ tục đăng ký khoản vay dài hạn cần hỏi. Khoản vay của công ty em ban đầu là ngắn hạn, sau này được gia hạn trở thành dài hạn thì khi đăng ký em cần nộp "Báo cáo việc sử dụng Khoản vay nước ngoài ngắn hạn ban đầu đáp ứng quy định về Điều kiện vay nước ngoài ngắn hạn", nhưng mà em chưa hiểu báo cáo này sẽ gồm những nội dung gì.

Anh chị nào có mẫu Báo cáo này cho em xin được không ạ, địa chỉ mail của em là bikgleek@gmail.com ? Hoặc nếu không thì giải thích giúp em đại khái báo cáo này cần những nội dung gì cũng được,

Em cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA