Q
Trong quá trình xử lý khấu hao tài sản cố định,em gặp tình huống sau nhờ các anh chị giải đáp giúp ạ.
Giả sử 1 tài sản có giá trị 4800$ được khấu hao theo phương pháp khấu hao giảm dần với mức khấu hao nhanh 25% một năm,được bắt đầu đưa vào sử dụng từ ngày 1/3/2008.
Như vậy mức khấu hao của tài sản trong năm đầu (từ 1/3/2008 - >28/2/2009) là 1200$,trung bình một tháng sẽ khấu hao = 1200/12 = 100$.
A. Tài sản được sử dụng đến 30/6 thì được tiến hành nâng cấp.Giá trị nâng cấp thêm là 120$.Trong thời gian nâng cấp tài sản từ 1/7 đến 31/7 tài sản không được sử dụng. Tài sản đã sử dụng được 4 tháng ( từ tháng 3 đến tháng 6) như vậy còn 8 tháng nữa để tròn năm.Do được đưa vào sử dụng lại từ 1/8 nên trong 8 tháng từ 1/8 năm nay đến 31/3 năm sau cách khấu hao nào sau đây là hợp lý:
- Cách 1: Vẫn tính khấu hao đến 31/3 năm sau ( bù 1 tháng ngưng sử dụng so với ban đầu là 28/2) với mức 100$/tháng cho tròn năm sử dung. Ngoài ra phần nâng cấp thêm 120$ thì mỗi tháng sẽ được khấu hao tiếp 10$. Như vậy từ thời điểm 1/8 đến 31/3 năm sau mỗi tháng một lượng khấu hao là 100 + 10 = 110$. Sau đó từ thời điểm 1/4 năm sau đến 31/3 năm sau nữa thì cộng giá trị còn lại để tính số tiền khấu hao cho các năm tiếp theo.
- Cách 2: Đánh giá lại tài sản,giá trị tài sản lúc đó (ngày đưa vào sử dụng 1/8) = giá trị còn lại (4800$ - 100$ x 4) + giá trị nâng cấp (120$) = 4400$ + 120$ = 4520$. Khi đó coi như tài sản được đưa vào sử dụng mới,trong thời gian từ 1/8 năm nay đến 31/7 năm sau mức khấu hao của năm là 4520$ x 25% = 1130$. Như vậy mỗi tháng sẽ khấu hao 1130$/12.
B.Tài sản được sử dụng đến 30/6 và ngưng sử dụng đến 31/7 ( không nâng cấp). Như vậy ở thời điểm đưa vào sử dụng lại tài sản ngày 1/8 thì cách tính khấu hao của tài sản nào sau đây là hợp lý:
- Cách 1:Ngày 1/8 đưa vào sử dụng lại, vì tài sản sử dụng được 4 tháng nên còn 8 tháng nữa để tròn năm đầu. Nên từ thời điểm 1/8 đến 31/3 năm sau mức khấu hao vẫn là 100$/tháng.
- Cách 2:Đánh giá lại tài sản, đưa vào sử dụng, giá trị còn lại của tài sản lúc đó là 4400$. Như vậy năm tiếp theo ( từ 1/8 năm nay đến 31/7 năm sau) mức khấu hao năm là :4400$ x 25% = 1100$. Như vậy mỗi tháng sẽ khấu hao 1100$/12.
Vậy trong trường hợp A, cách nào là đúng. Trong trường hợp B cách nào là đúng,mong các anh chị giúp em ạ.:005:
Giả sử 1 tài sản có giá trị 4800$ được khấu hao theo phương pháp khấu hao giảm dần với mức khấu hao nhanh 25% một năm,được bắt đầu đưa vào sử dụng từ ngày 1/3/2008.
Như vậy mức khấu hao của tài sản trong năm đầu (từ 1/3/2008 - >28/2/2009) là 1200$,trung bình một tháng sẽ khấu hao = 1200/12 = 100$.
A. Tài sản được sử dụng đến 30/6 thì được tiến hành nâng cấp.Giá trị nâng cấp thêm là 120$.Trong thời gian nâng cấp tài sản từ 1/7 đến 31/7 tài sản không được sử dụng. Tài sản đã sử dụng được 4 tháng ( từ tháng 3 đến tháng 6) như vậy còn 8 tháng nữa để tròn năm.Do được đưa vào sử dụng lại từ 1/8 nên trong 8 tháng từ 1/8 năm nay đến 31/3 năm sau cách khấu hao nào sau đây là hợp lý:
- Cách 1: Vẫn tính khấu hao đến 31/3 năm sau ( bù 1 tháng ngưng sử dụng so với ban đầu là 28/2) với mức 100$/tháng cho tròn năm sử dung. Ngoài ra phần nâng cấp thêm 120$ thì mỗi tháng sẽ được khấu hao tiếp 10$. Như vậy từ thời điểm 1/8 đến 31/3 năm sau mỗi tháng một lượng khấu hao là 100 + 10 = 110$. Sau đó từ thời điểm 1/4 năm sau đến 31/3 năm sau nữa thì cộng giá trị còn lại để tính số tiền khấu hao cho các năm tiếp theo.
- Cách 2: Đánh giá lại tài sản,giá trị tài sản lúc đó (ngày đưa vào sử dụng 1/8) = giá trị còn lại (4800$ - 100$ x 4) + giá trị nâng cấp (120$) = 4400$ + 120$ = 4520$. Khi đó coi như tài sản được đưa vào sử dụng mới,trong thời gian từ 1/8 năm nay đến 31/7 năm sau mức khấu hao của năm là 4520$ x 25% = 1130$. Như vậy mỗi tháng sẽ khấu hao 1130$/12.
B.Tài sản được sử dụng đến 30/6 và ngưng sử dụng đến 31/7 ( không nâng cấp). Như vậy ở thời điểm đưa vào sử dụng lại tài sản ngày 1/8 thì cách tính khấu hao của tài sản nào sau đây là hợp lý:
- Cách 1:Ngày 1/8 đưa vào sử dụng lại, vì tài sản sử dụng được 4 tháng nên còn 8 tháng nữa để tròn năm đầu. Nên từ thời điểm 1/8 đến 31/3 năm sau mức khấu hao vẫn là 100$/tháng.
- Cách 2:Đánh giá lại tài sản, đưa vào sử dụng, giá trị còn lại của tài sản lúc đó là 4400$. Như vậy năm tiếp theo ( từ 1/8 năm nay đến 31/7 năm sau) mức khấu hao năm là :4400$ x 25% = 1100$. Như vậy mỗi tháng sẽ khấu hao 1100$/12.
Vậy trong trường hợp A, cách nào là đúng. Trong trường hợp B cách nào là đúng,mong các anh chị giúp em ạ.:005:

