Mỗi tuần một chuyên đề

Giấy nộp tiền mặt vào tài khoản của người bán có được xem là chứng từ thanh toán qua ngân hàng?

• Thread starter sumobaby
  • Ngày gửi
N

Ng Huynh Tuan

Guest
23/2/09
4
0
0
TP HCM
Điều kiện khấu trừ VAT (Thanh toán qua ngân hàng)

Chào tất cá các bạn, anh, chi, dong nghiep...

Tôi là Tuấn rất hân hạnh là thành viên mới của webketoan (ngày hôm qua 23.02.2009). Trước tiên xin gởi lời chào đến các bạn. Rất mong được học kinh nghiệm từ các bạn.
Nhân tiện đây tôi xin góp ý về việc này:
- Theo TT 129/2008/TT-BTC, Phần III, mục 2.3. Điều kiện khấu trừ VAT, b. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.....
Tôi đã hỏi trực tiếp Cục Thuế TP HCM rồi (Hỏi với tích cách Cty và tính cách cá nhân). Họ vẫn chưa trả lời được, vì đây giống như là mình chơi chữ và có thể là lổ hỏng của văn bản.
Như vậy để thuận tiện theo ý doanh nghiệp và không sai luật thì chỉ còn cách là nộp tiền mặt vào TK của bên bán và Ng hàng sẽ chuyển tiền đến bên mua. Doanh nghiệp sẽ có Chứng từ trình thuế.
Nhưng đến đây thì không biết sẽ định khoản thế nào để phù hợp vì tiền đi ra từ TK 111 không phải từ TK 112.
Các bạn vui lòng góp ý.

Cám ơn,

NH Tuấn

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Chào tất cá các bạn, anh, chi, dong nghiep...

Tôi là Tuấn rất hân hạnh là thành viên mới của webketoan (ngày hôm qua 23.02.2009). Trước tiên xin gởi lời chào đến các bạn. Rất mong được học kinh nghiệm từ các bạn.
Nhân tiện đây tôi xin góp ý về việc này:
- Theo TT 129/2008/TT-BTC, Phần III, mục 2.3. Điều kiện khấu trừ VAT, b. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.....
Tôi đã hỏi trực tiếp Cục Thuế TP HCM rồi (Hỏi với tích cách Cty và tính cách cá nhân). Họ vẫn chưa trả lời được, vì đây giống như là mình chơi chữ và có thể là lổ hỏng của văn bản.
Như vậy để thuận tiện theo ý doanh nghiệp và không sai luật thì chỉ còn cách là nộp tiền mặt vào TK của bên bán và Ng hàng sẽ chuyển tiền đến bên mua. Doanh nghiệp sẽ có Chứng từ trình thuế.
Nhưng đến đây thì không biết sẽ định khoản thế nào để phù hợp vì tiền đi ra từ TK 111 không phải từ TK 112.
Các bạn vui lòng góp ý.

Cám ơn,

NH Tuấn
Đâu phải cứ thể hiện trên TK 112 mới gọi là thanh toán qua NH anh.Trả bằng tiền mặt thông qua NH cũng là thanh toán qua NH chứ.
Mục đích ở đây là để chứng tỏ việc mua bán là thật, tránh trường hợp mua bán hóa đơn để hợp thức hóa chi phí.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Đâu phải cứ thể hiện trên TK 112 mới gọi là thanh toán qua NH anh.Trả bằng tiền mặt thông qua NH cũng là thanh toán qua NH chứ.
Mục đích ở đây là để chứng tỏ việc mua bán là thật, tránh trường hợp mua bán hóa đơn để hợp thức hóa chi phí.

Bác xem thế nào chứ???

Cũng vụ phải thanh toán qua ngân hàng mới được hưởng thuế suất 0% (đối với truờng hợp xuất khẩu).

Lấy tiền nộp vào có được chiếu cố không????

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Thanh toán tiền mua hàng hóa bằng séc thì có phải là thanh toán qua ngân hàng không các bạn ?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
Bác xem thế nào chứ???

Cũng vụ phải thanh toán qua ngân hàng mới được hưởng thuế suất 0% (đối với truờng hợp xuất khẩu).

Lấy tiền nộp vào có được chiếu cố không????

Có chứng từ thanh toán qua NH bất cứ dưới hình thức nào, đừng nặng về hai từ chuyển khoản mới gọi là thanh toán qua NH.
Trích Thông tư 129/2008/TT-BTC
b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Công ty mua hàng trên 20 triệu đồng, công ty chi tiền mặt và nộp vào tài khoản của người bán, như vậy có được xem là thanh toán qua ngân hàng để được khấu trừ thuế GTGT không? Xin cảm ơn!
Hồng Hoa (159/39C Hoàng Văn Thụ, P.8, Q. Phú Nhuận, TP.HCM)
dt-201@ducthanh-vn.com
Bà Trần Thị Lệ Nga - Trưởng phòng Tuyên truyền và Hỗ trợ Cục Thuế TP.HCM:
Trường hợp này không được xem là thanh toán qua ngân hàng nên không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
http://www.thanhnien.com.vn/news/Pages/200906/20090207170133.aspx

NPT

Vậy túm lại là được hay không được các bác ????

L

letuanhung

Sơ cấp
27/12/08
15
0
0
44
tien giang
tôi xin trả lời bạn câu hỏi này.
Trường hợp của bạn không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Chỉ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào là chuyển tiền từ tài khoản người mua vào tài khoản người bán, không được đem tiền mặt gửi vào tài khoản người bán. bạn đem tiền mặt gửi vào tài khoản người bán là không đúng như vậy bạn không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
54
Rừng Tây Nguyên
tôi xin trả lời bạn câu hỏi này.
Trường hợp của bạn không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Chỉ được khấu trừ thuế GTGT đầu vào là chuyển tiền từ tài khoản người mua vào tài khoản người bán, không được đem tiền mặt gửi vào tài khoản người bán. bạn đem tiền mặt gửi vào tài khoản người bán là không đúng như vậy bạn không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Căn cứ vào đâu mà bạn bảo đem tiền mặt gửi vào tài khoản của người bán là không được?
Cái dòng đo đỏ bạn lấy từ đâu ra thế?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chẳng có hướng dẫn nào rõ ràng cho việc này. Nếu thông tư ghi rằng "... phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng sử dụng tài khoản thanh toán của bên mua" thì mọi việc đã rõ. Đằng này lại ghi rất là lấp lửng rồi toàn giải thích bằng mồm, kể cả bà Trần Thị Lệ Nga cũng chỉ trả lời dựa vào quan điểm được phổ biến bằng mồm.

T

toanviet

Guest
17/5/08
2
0
0
43
viet tri
thanh toán qua ngân hàng bằng giấy nộp tiền mặt bên bán

Cảm ơn. Chuyên mục này rất hấp dẫn và thiết thực đối với mỗi dn. Rất mong ACE đóng góp vì em rất cần và cũng thay mặt ACE cần cảm ơn đến diễn đàn và ACE. thanks you

K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
Mình đang gặp phải trường hợp này rồi nè. Do diễn đạt trong TT không rõ ràng nên rất nhiều công ty hiểu nhầm. Công ty mình cũng thế, từ trước tới nay bên mình vẫn nộp tiền vào TK ngân hàng của bên bán (Công ty xăng dầu) và cứ hiểu theo như lời văn trong thông tư là như thế là thanh toán qua ngân hàng rồi. Nhưng mãi đến tận cuối tháng 3 thì mới biết là không được. Và cũng chính Công ty xăng dầu đã làm công văn lên Tổng cục thuế để yêu cầu được chấp nhận cho đa phần khách hàng đều bị như công ty tôi ( Vì tất cả ở đây đều là mua bán thật - số lượng hàng xuất ra đúng như hoá đơn xuất ra) Nhưng sau nhiều ngày chờ đợi mong ngóng hi vọng thì kết quả cuối cùng là không được. VÀ có một công văn thông báo cụ thể là thanh toán qua ngân hàng tức là phải chuyển khoản từ tài khoản của người mua sang tài khoản người bán mới được chấp nhận khấu trừ thuế GTGT. Hic giờ lại phải đi giải quyết hậu quả vì số tiền hàng lên đến hàng tỷ đồng tức là số thuế GTGT có nguy cơ không được khấu trừ (vì lời văn trong văn bản của nhà nước ban hành) là khá lớn. Tôi tin chắc rằng là không chỉ công ty tôi mà rất nhiều công ty khác đã hiểu việc thanh toán ngân hàng là có thể nộp tiền mặt vào tài khoản của người bán. Hic thể đó quanh đi quẩn lại vẫn chỉ là khổ DN cả mà thôi.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Công ty nào mà chẳng có tài khoản ngân hàng, các bạn phải thanh toán bằng chuyển khoản từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán thì mới hợp pháp đó

Chủ trương bây giờ là hướng tới việc thanh toán qua ngân hàng. Không lâu nữa việc thanh toán bằng tiền mặt sẽ bị hạn chế và chỉ được giao dịch tiền mặt với một số tiền cực nhỏ

Vì vậy ngay từ bây giờ các bạn làm kế toán phải tập cho mọi người trong công ty thói quen thanh toán qua ngân hàng đi để sau này đỡ mệt nhé

Sửa lần cuối:
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
ko đc dâu bạn thanh toán như vậy thì tiền ở cty bạn di là tiền mặt chứ dâu phải tiền gửi dâu bạn phải viết phiếu chi cho khoản này mà.còn tiền đặt cọc theo mình gnhix là trên 20tr vẫn phải thanh toán qua ngân hàng nhưng cái này vẫn chưa có cong văn nào cụ thể hướng dẫn trường hợp này

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Công ty mua hàng trên 20 triệu đồng, công ty chi tiền mặt và nộp vào tài khoản của người bán, như vậy có được xem là thanh toán qua ngân hàng để được khấu trừ thuế GTGT không? Xin cảm ơn!
Hồng Hoa (159/39C Hoàng Văn Thụ, P.8, Q. Phú Nhuận, TP.HCM)
dt-201@ducthanh-vn.com
Bà Trần Thị Lệ Nga - Trưởng phòng Tuyên truyền và Hỗ trợ Cục Thuế TP.HCM:
Trường hợp này không được xem là thanh toán qua ngân hàng nên không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
http://www.thanhnien.com.vn/news/Pages/200906/20090207170133.aspx
sao mà cứ tranh luận mãi vấn đề này thế nhỉ:mang tiền lên ngân hàng nộp vào tk của ngườ bán ko đc coi là chứng từ thanh toán qua ngân hàng bạn xem lại công văn đi

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
[
Xin hỏi bạn: Phiếu chi ghi: Chi tiền cho Nguyễn Văn A - chức vụ: nhân viên bán hàng cty....
nội dung: Thanh toán tiền hàng cho cty X- hóa đơn số:123456.- số tiền 25tr đồng.
Nhân viên A mang ra ngân hàng bất kỳ chuyển khoản thanh toán cho nhà cung cấp X- và trên nội dung giấy nộp tiền chuyển khoản ghi: cty A chuyển khoản thanh toán tiền hàng cho cty X hóa đơn 123456...sóo tiền 25tr đồng.
Theo bạn cái giấy nộp tiền đó khi đã có dấu" ĐÃ THU TIỀN" của Ngân Hàng thì có được gọi là CHỨNG TỪ NGÂN HÀNG ko???
Theo bạn thế nào mới được coi là chứng từ ngân hàng???

Cái này thì No comment.[/QUOTE
theo như mình hiểu thì bạn hiểu nhầm thế nào là chứng từ của ngân hàng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng.cái giấy nộp tiền mặt đó là chứng từ của ngân hàng thôi chứ ko thể là chứng từ thanh toán qua ngân hàng để đc khấu trừ thuế dâu.rõ ràng bạn có nói là ghi phiếu chi cho ong a đi thanh toan đúng ko thế dòng tiền cty bạn đi là tiền mặt chứ là TGNH ah?đã là luật thì ko thể cãi đc cho dù hơi khó chịu

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
[
Xin hỏi bạn: Phiếu chi ghi: Chi tiền cho Nguyễn Văn A - chức vụ: nhân viên bán hàng cty....
nội dung: Thanh toán tiền hàng cho cty X- hóa đơn số:123456.- số tiền 25tr đồng.
Nhân viên A mang ra ngân hàng bất kỳ chuyển khoản thanh toán cho nhà cung cấp X- và trên nội dung giấy nộp tiền chuyển khoản ghi: cty A chuyển khoản thanh toán tiền hàng cho cty X hóa đơn 123456...sóo tiền 25tr đồng.
Theo bạn cái giấy nộp tiền đó khi đã có dấu" ĐÃ THU TIỀN" của Ngân Hàng thì có được gọi là CHỨNG TỪ NGÂN HÀNG ko???
Theo bạn thế nào mới được coi là chứng từ ngân hàng???

Cái này thì No comment.[/QUOTE
theo như mình hiểu thì bạn hiểu nhầm thế nào là chứng từ của ngân hàng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng.cái giấy nộp tiền mặt đó là chứng từ của ngân hàng thôi chứ ko thể là chứng từ thanh toán qua ngân hàng để đc khấu trừ thuế dâu.rõ ràng bạn có nói là ghi phiếu chi cho ong a đi thanh toan đúng ko thế dòng tiền cty bạn đi là tiền mặt chứ là TGNH ah?đã là luật thì ko thể cãi đc cho dù hơi khó chịu
Bạn đọc thì nhớ xem ngày post bài của mọi người phía trên nữa.
Cái bài mà bạn quốc tế của táo ấy từ ngày này này :
23-02-2009, 22:46
cái ngày 23/2 post bài nhưng đến 20/3 BTC ra văn bản giải thích rõ ràng về vấn đề này.
Ngày 20/3, Bộ Tài chính có Công văn số 3046/BTC-TCT hướng dẫn chi tiết điều kiện chứng từ thanh toán qua ngân hàng để được khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng (GTGT). Trước đó, không ít DN và cục thuế đã kiến nghị Bộ Tài chính quy định rõ điều kiện có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT.
Theo công văn kể trên, điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành. Các chứng từ không đủ điều kiện để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên bao gồm: chứng từ bên mua nộp tiền mặt vào tài khoản của bên bán; chứng từ thanh toán theo các hình thức không phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.
Nói như bạn ở cái thời điểm hiện tại lúc này thì chẳng ai cần nữa vì đã có cái CV3046 mà táo trích dẫn ở trên rồi.
Bạn vào link đây mà xem tham khảo thêm, ko cần giải thích thêm.
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?p=485694#post485694

Sửa lần cuối:
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn nộp tiền vào TK của người bán (từ một ngân hàng khác) thì tiền của bạn có qua ngân hàng không?
Đến thời điểm này thì chúng ta cứ thực hiện theo CV 3046/BTC-TCT nhưng có một điều rất rõ ràng là cả Luật, Nghị định và thông tư đều gây hiểu lầm cho doanh nghiệp. Vấn đề bây giờ là các phát sinh trước ngày công văn trên thì xử lý như thế nào.

L

leanhhong

Guest
9/5/09
5
0
0
36
lương sơn thái nguyên
mình cũng bị rơi vào tình trạng giống như bạn
cơ quan thuế ko chấp nhận và mình đã phải điều chỉnh giảm thuế GTGt được khấu trừ

S

sumobaby

Sơ cấp
28/11/08
23
0
0
Go Vap
Bạn nộp tiền vào TK của người bán (từ một ngân hàng khác) thì tiền của bạn có qua ngân hàng không?
Đến thời điểm này thì chúng ta cứ thực hiện theo CV 3046/BTC-TCT nhưng có một điều rất rõ ràng là cả Luật, Nghị định và thông tư đều gây hiểu lầm cho doanh nghiệp. Vấn đề bây giờ là các phát sinh trước ngày công văn trên thì xử lý như thế nào.

Câu hỏi này hay wá mà không thấy ai trả lời!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA