Mỗi tuần một chuyên đề

Giấy nộp tiền mặt vào tài khoản của người bán có được xem là chứng từ thanh toán qua ngân hàng?

• Thread starter sumobaby
  • Ngày gửi
T

thafnhan

Sơ cấp
30/4/09
5
0
0
47
Bến Tre
Công ty em chuyển tiền cho người bán qua ngân hàng, do điều kiện khách quan không thể mở tk tại nhiều ngân hàng ( đi thu tiền mỗi ngày, mỗi tỉnh khác nhau sau đó ghé ngân hàng nào gần nhất chuyển trả thẳng cho công ty bán luôn) như vậy thì cho em hỏi là có được khấu trừ không ạ, vì nếu cùng 1 ngân hàng thì cũng khác tỉnh và cũng bị thu phí .

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Công ty em chuyển tiền cho người bán qua ngân hàng, do điều kiện khách quan không thể mở tk tại nhiều ngân hàng ( đi thu tiền mỗi ngày, mỗi tỉnh khác nhau sau đó ghé ngân hàng nào gần nhất chuyển trả thẳng cho công ty bán luôn) như vậy thì cho em hỏi là có được khấu trừ không ạ, vì nếu cùng 1 ngân hàng thì cũng khác tỉnh và cũng bị thu phí .
Đây không phải là hoàn cảnh mà đây là không muốn thực hiện, lý do này không thuyết phục :015:

T

thafnhan

Sơ cấp
30/4/09
5
0
0
47
Bến Tre
Đây không phải là hoàn cảnh mà đây là không muốn thực hiện, lý do này không thuyết phục :015:

Em chuyển trả tiền ngay khi thu cho người bán để được hưởng chiết khấu tiền mặt, còn đi thu tiền là nhân viên đi thu tiền thì làm sao mà ký UNC, còn nếu đi thu tiền về đến công ty để chuyển đúng tài khoản công ty thì không kịp thời gian( tỉnh này qua tỉnh khác ). Anh không giúp được em thì đừng nên phá :025:

T

thegiao

Trung cấp
28/1/07
141
2
18
hung yen

Người ta đã quy định là phải từ tài khoản của công ty sang nếu nộp tiền mặt liên tục thế thì Khó nhỉ, chiết khấu bù được phí ngân hàng thì cũng được nếu ko thì:wall:

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Bạn tìm thông tư 129 đọc trong đó nói rất rõ về các loại chứng từ thanh toán qua ngân hàng đủ điều kiện được khấu trừ thuế GTGT,Nếu người mua hàng thanh toán bằng cách nộp tiền mặt vào tài khoản NH của người bán thì Giấy nộp tiền vào NH đó không được xem là chứng từ thanh toán qua ngân hàng

Thông tư 129 chẳng có đoạn nào như thế cả.
Chỉ có công văn của Tổng cục thuế có nói thôi.
Bạn xem kỹ lại đi nhé.

N

nguyenthibien

Guest
16/7/09
1
0
0
Hanoi
Trong thông tư 129 về thuế GTGT quy định: doanh nghiệp mua hàng thanh toán tiền hàng làm nhiều lần giả sử đặt cọc 10triệu, còn 20triệu thanh toán qua ngân hàng thì hoá đơn 30 triệu chỉ được khấu trừ thuế GTGT đối với thanh toán qua ngân hàng còn phần thanh toán bằng tiền mặt thì không được khấu thuế GTGT, trừ khi bạn xuất hoá đơn làm 2 lần, 1 lần 10triệu, và 1 lần 20 triệu.
Thân!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Em chuyển trả tiền ngay khi thu cho người bán để được hưởng chiết khấu tiền mặt, còn đi thu tiền là nhân viên đi thu tiền thì làm sao mà ký UNC, còn nếu đi thu tiền về đến công ty để chuyển đúng tài khoản công ty thì không kịp thời gian( tỉnh này qua tỉnh khác ). Anh không giúp được em thì đừng nên phá :025:
Sao lại nói là phá, trường hợp này không chỉ có anh không giúp em được mà không ai giúp em được đâu.

Thử hỏi nhé:

- Thứ 1, điều kiện khách quan là gì mà không thể mở tk tại nhiều ngân hàng?

-Thứ 2, nhân viên đi thu tiền đã đến được ngân hàng sao không chuyển về công ty mà lại chuyển thẳng cho khách hàng.

- Ngày nay ngân hàng đi đâu cũng có, đặc biệt là có nhiều ngân hàng chạy online kiểu như VCB, Techcombank, ACB... thì chỉ cần nộp tiền vào là phía bên kia cho dù ở đâu cũng thấy tiền vào ngay lập tức. Sau đó kế toán lập UNC chuyển thanh toán ngay luôn.

Nói tóm lại, nếu Dn em quyết tâm thực hiện thì sẽ được, chỉ vì ngại khó một chút mà thôi.

L

leemilchi

Guest
16/6/09
2
0
0
47
vinh long
Bà xã mình mới lập công ty không biết rõ quy định chuyển tiền qua ngân hàng, tranh thủ mua hàng trong cuối tháng 6 nhưng lại đi trả bằng tiền mặt, bên bán xuất hóa đơn cũng không thèm tư vấn gì ráo. Về đọc văn bản thì mới tá hỏa, bây giờ chưa biết phải làm sao, bạn nào có cách chữa lỡ lầm này xin tư vấn cho vài lời?

L

leemilchi

Guest
16/6/09
2
0
0
47
vinh long
Tiện thể cho mình hỏi, khi chuyển khoản bằng máy ATM (cho nhanh) thì hóa đơn máy ATM xuất ra có được coi là chứng từ chuyển khoản qua ngân hàng?

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Bà xã mình mới lập công ty không biết rõ quy định chuyển tiền qua ngân hàng, tranh thủ mua hàng trong cuối tháng 6 nhưng lại đi trả bằng tiền mặt, bên bán xuất hóa đơn cũng không thèm tư vấn gì ráo. Về đọc văn bản thì mới tá hỏa, bây giờ chưa biết phải làm sao, bạn nào có cách chữa lỡ lầm này xin tư vấn cho vài lời?

Bạn nói bà xã bạn thương lượng với bên bán hàng xin huỷ HĐ bạn đã lấy đi. Rồi chuyển tiền vào TK của bên bán, xin xuất lại HĐ khác rồi xin lại số tiền chuyển vào TK của họ về thôi. Tình cảm là chính mà. Gởi lời chúc may mắn đến bà xã bạn nha.:015:

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Tiện thể cho mình hỏi, khi chuyển khoản bằng máy ATM (cho nhanh) thì hóa đơn máy ATM xuất ra có được coi là chứng từ chuyển khoản qua ngân hàng?

Theo mình biết thì chỉ chấp nhận uỷ nhiệm chi thôi. :015:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bây giờ bên mua làm 1 UNC thanh toán theo nội dung hóa đơn, bên bán làm 1 séc trả lại tiền thanh toán thừa của lần thanh toán trước. 2 bên cùng dắt nhau ra ngân hàng để thực hiện giao dịch "tiền trao cháo múc" cho chắc ăn.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
đấy là việc bạn trả TM ko được khấu trừ,thì cty bạn chịu chứ bên bán chẳng ảnh hưởng gì .Nên bạn thanh toàn bằng TM hay CK,đối với họ cũng vậy thôi!nếu là bạn hàng lâu bền thì bạn nên nhờ họ đi cùng ra Ngân hàng CK vào TK của cty họ(lấy số TM lúc trước bạn thanh toán cho cty họ rồi chuyển vào TK cty bạn,sau đó mới CK thanh toán tiền hàng cho bên bán )vậy là bạn vẫn được khấu trừ như thường!:015:

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Híc. KHó nhất là thuyết phục người ta đó. Gởi lời chúc may mắn đến bà xã nhé:015:

N

ntc178

Sơ cấp
20/8/08
27
0
1
45
Hà Nội
cuong.biz

Thế bác cho hỏi là cái thẻ ATM mà bác nói ấy thuộc quyền sở hữu của ai ? Nếu của DN thì ok đấy.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Các bạn ơi cho mình hỏi, cty mình mua hàng từ tháng 3/2011, hoá đơn đó là 45 triệu, chị kế toán cũ không biết lạị qua ngân hàng của đối tác chuyển thẳng vào ngân hàng của họ không qua ngân hàng mình chuyển trả tiền, mà cái hoá đơn đó bên mình đã kê khai thuế tháng 3 rồi, bây giờ mình phải làm sao, các bạn mách giúp mình với

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bạn ơi cho mình hỏi, cty mình mua hàng từ tháng 3/2011, hoá đơn đó là 45 triệu, chị kế toán cũ không biết lạị qua ngân hàng của đối tác chuyển thẳng vào ngân hàng của họ không qua ngân hàng mình chuyển trả tiền, mà cái hoá đơn đó bên mình đã kê khai thuế tháng 3 rồi, bây giờ mình phải làm sao, các bạn mách giúp mình với

Chuyển trả lại tiền bằng tài khoản công ty, còn cái tiền đã trả xin hoàn lại bằng tiền mặt ( hoặc ck)

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Em cảm ơn chị xuantham vậy số tiền thuế đó em có phải làm điều chỉnh số thuế GTGT không chị, sau này quyết toán liệu em có bị loại số thuế mà đã khấu trừ không ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em cảm ơn chị xuantham vậy số tiền thuế đó em có phải làm điều chỉnh số thuế GTGT không chị, sau này quyết toán liệu em có bị loại số thuế mà đã khấu trừ không ạ

Không cần làm điều chỉnh số thuế GTGT đã khấu trừ. Chỉ cần làm thủ tục thanh toán bằng chuyển khoản để có chứng từ chứng minh. Cái này có công văn hướng dẫn của TCT rồi nên cứ yên tâm mà làm. Không nhớ số công văn, nhưng đây là công văn mới khoảng tháng 3 -4/2011 thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA