Chênh lệch tỉ giá

• Thread starter Hamhoc
  • Ngày gửi
H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Chào các bạn cho Mình Hỏi nghiệp vụ sau Mình làm có đúng không nhé.

1. Khi nhập khẩu hàng hoá Giả sủ nhập của Cty A ở nước ngoài

Với giá trị là 1000.000 USD tỉ giá khi khai hải quan là 15000 đ/1USD

ở đây mình không xét đến thuế Nhập khẩu

Khi đó (156,331) = 15 Tỉ VNĐ

Khi cuối năm trên sổ TK 331 Nợ Cty A là 15Tỉ

Nhưng tại ngày 31-12 Tỉ giá đã thay đôi lúc đó giả sử là 15500Đồng/1USD

Vậy theo chuẩn mực kế toán về chênh lệch tỉ giá phải làm như thế nào?

để đưa : 500x1000.000=500.000.000 vào chi phí

Trân trọng

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Hamhoc nói:
Chào các bạn cho Mình Hỏi nghiệp vụ sau Mình làm có đúng không nhé.

1. Khi nhập khẩu hàng hoá Giả sủ nhập của Cty A ở nước ngoài

Với giá trị là 1000.000 USD tỉ giá khi khai hải quan là 15000 đ/1USD

ở đây mình không xét đến thuế Nhập khẩu

Khi đó (156,331) = 15 Tỉ VNĐ

Khi cuối năm trên sổ TK 331 Nợ Cty A là 15Tỉ

Nhưng tại ngày 31-12 Tỉ giá đã thay đôi lúc đó giả sử là 15500Đồng/1USD

Vậy theo chuẩn mực kế toán về chênh lệch tỉ giá phải làm như thế nào?

để đưa : 500x1000.000=500.000.000 vào chi phí

Trân trọng

Bạn sẽ xử lý hạch toán như sau:

Nợ TK 413/Có 331 : 500.000.000
(Giả sử tỷ giá 15.500đ/USD là tỷ giá BQ LNH)
Đồng thời kết chuyển:
Nợ 635/Có 413: 500.000.000
Sau đó cấn trừ chi tiết với 515 trên 911 để chuyển sang 421.
Tuy nhiên, Lão gia nghe có "tin đồn" rằng phần Lãi Lỗ phát sinh khi đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ thì tạm treo hoài trên 421, không tính thu nhập chịu thuế cũng như không phân chia lợi nhuận. Không biết có văn bản nào hướng dẫn cho tin đồn này chưa.
Bạn ham học nhớ đọc lại các topic về tỷ giá trong mục này nhé.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Có đấy bác ạ, bên thuế họ sẽ xử lý theo thông tư số 13 nên phần chênh lệch do đánh giá lại tỷ giá các TK có gốc ngoại tệ sẽ không được tính vào chi phí hoặc doanh thu do chênh lệch tỷ giá. Mặc dù DN làm đúng theo chuẩn mực kế toán nhưng bên thuế họ không chịu vì các khoản đó là không thực chất mà chỉ mang tính dự phòng mà thôi.
Bác tham khảo trong công văn này nhé. Em không biết DN trong nước thì sao chứ đây là trường hợp áp dụng cho các DN có vốn đầu tư nước ngoài (thực hiện từ năm tài chính 2002 đến nay).

Đính kèm

• Cong van 3695 (Xu ly CLTG).zip
    4.7 KB · Lượt xem: 71
Sửa lần cuối:
H

hoangminhhien

Guest
18/1/05
2
0
0
43
hanoi
Anh Hùng ơi, anh có thể gửi lại file đính kèm của anh được không? em đang rất muốn đọc nhưng file của anh gửi bị vỡ phông chữ nên không đọc được.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
tranvanhung nói:
Có đấy bác ạ, bên thuế họ sẽ xử lý theo thông tư số 13 nên phần chênh lệch do đánh giá lại tỷ giá các TK có gốc ngoại tệ sẽ không được tính vào chi phí hoặc doanh thu do chênh lệch tỷ giá. Mặc dù DN làm đúng theo chuẩn mực kế toán nhưng bên thuế họ không chịu vì các khoản đó là không thực chất mà chỉ mang tính dự phòng mà thôi.
Bác tham khảo trong công văn này nhé. Em không biết DN trong nước thì sao chứ đây là trường hợp áp dụng cho các DN có vốn đầu tư nước ngoài (thực hiện từ năm tài chính 2002 đến nay).
Vậy thì đúng rồi, các khỏan Lãi - Lỗ thu được từ việc đánh giá lại các khỏan tiền tệ có gốc ngọai tệ cuối năm sẽ được ghi nhận tăng giảm vốn (là ghi vào 421) nhưng không được xử lý. Để treo đó chơi thôi
To MrHung: Làm ơn gởi file đọc được đi, Lão gia mắt kém phải ngồi đóan hình đau hết cả ...mắt

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Hay quá, Mr. Hùng cũng tậu được thư ký để gõ lại VB cơ à
Thay mặt WKTer, thanks a lot

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
To: Bác Tranvanhung

Bác nói giúp ở trường hợp này có được đưa =500x1000000=500.000.000 vào chi phí được không? cụ thể như sau:

(413,331)=500tr
(635,413)=500tr
(911,635)=500tr

Nếu được hạch toán như trên thì khoản 500tr coi như được đưa vào chi phí trước khi xác định thuế TNDN phải nộp

Mong bác giải thích giúp, Vì theo chuẩn mực kế toán thì được phép đưa vào chi phí 635 mà

Mà trong thực tế khoản này cũng là chi phí tài chính mà doanh nghiệp phải trả do Tỉ giá lúc xác định giá vốn khi nhập khẩu thấp hơn Tỉ giá khi thanh toán mà

Hơn nữa em đọc công văn trên Nõ cứ lủng củng thế nào ấy không hiểu rõ lắm

Như ở đoạn trên của Công văn thì Nói được ghi nhận trực tiếp vào chi phi nhưng nếu lãi về chênh lệch tỉ giá thì không được chia lãi về việc không được chia lãi thì em thấy nó cũng hợp Logic thôi vì khi lỗ thì đưa chi phí thì khi lãi phải để đấy mà bù đắp lúc lỗ hay đợi quyết định sử lý chênh lệch tỉ giá của cơ quan tài chính

Và ở đoạn sau thì nói không hạch toán vào thu nhập hoặc lỗ
chứ không nói là không được đưa vào chi phí

Nói tóm lại em hiểu là khoản 500Tr được đưa vào như hạch toán trên có đúng không?

Mong nhận giúp đỡ của Bác
EM
Hamhoc

Sửa lần cuối:
M

Maiti

Guest
Goi hai bạn Hamhoc và tranvanhung,
Từ năm 2003 các khoảng C/l tỉ giá ngoại tệ PS trong kỳ không được đưa vào TK 413 nữa (TK 413 chỉ phản ảnh C/l tỉ giá trong quá trình ĐTXD chưa đưa vào SD), mà phải đưa thẳng vao 635 or 515 và đây là khoản CPhí or thu nhập TC để xác định KQKD trong kỳ (có trong 6 chuẩn mực KT).

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Maiti nói:
Goi hai bạn Hamhoc và tranvanhung,
Từ năm 2003 các khoảng C/l tỉ giá ngoại tệ PS trong kỳ không được đưa vào TK 413 nữa (TK 413 chỉ phản ảnh C/l tỉ giá trong quá trình ĐTXD chưa đưa vào SD), mà phải đưa thẳng vao 635 or 515 và đây là khoản CPhí or thu nhập TC để xác định KQKD trong kỳ (có trong 6 chuẩn mực KT).
To Maiti :

Chuyện này thì chúng tôi đã biết từ năm 2002 rồi chứ không phải năm 2003 mới biết như bạn đâu. Bạn tham khảo trong thông tư 55/2002/TT-BTC ban hành ngày 22/06/2002 nhé. Dù sao cũng cám ơn bạn đã có ý kiến.

To Hamhoc :

Sẽ trả lời cho bạn qua email nhé.

M

Maiti

Guest
Gởi tranvanhung,
Tôi cũng đã xem qua TT55 lâu rồi. Tuy nhiên theo tôi thì Thông tư 105/2003/TT-BTC ngày 04/11/2003 của BTC hướng dẫn 6 chuẩn mực KT, trong đó có chuẩm mực "Ảnh hưởng của việc thay đổ tỉ giá hối đoái" là đang có hiệu lực. Bạn đã tham khảo TT 105 chưa? TK 413 có còn SD tính C/l tỉ giá trong kỳ (HĐ SXKD)không? Mong trả lời. Thanks

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To Maiti,
413 không còn sử dụng để hạch toán chênh lệch tỉ giá PS trong kỳ nữa là đúng rồi nhưng nó vẫn được sử dụng để đánh giá lại các tk có gốc ngoại tệ cuối kỳ. Sau đó số dư trên 413 thì mới chuyển qua lãi hoặc lỗ tài chính.
Lãi lỗ do đánh giá lại vẫn hạch toán và kết chuyển bình thường, có điều khi chia lãi thì phải chừa lại số này và quyết toán thuế thì cho vào dòng điều chỉnh giảm lãi trước thuế.
Vài ý cùng mọi người.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Thông tư 105 ra đời sau thông tư 55 khoảng chừng hơn 1 năm. Khối các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã thực hiện theo cách hoạch toán này kể từ thông tư 55 ra đời (và tôi cũng đã hạch toán theo cách này kể từ năm 2002). Việc ra đời thông tư 105/2003/TT-BTC cũng không điều chỉnh thông tư 55 và thực tế thì cách hướng dẫn hạch toán trong thông tư 55 và thông tư 105 là hoàn toàn giống nhau.
Nếu là người làm kế toán mà không biết về thông tư 105 và thông tư 89 thì không nên gọi là người đang làm kế toán làm gì. Ở đây không nói về mức độ là ai biết nhiều, ai không biết hay ai biết ít hoặc thậm chì chẳng biết gì cả. Bạn xem lại những bài viết trong mục này của tôi đi, tôi không hề đề cập đến vấn đề hạch toán trong các bài viết của mình mà chỉ cung cấp các văn bản có liên quan.
Bạn nên đọc kỹ các bài viết khi viết bài trả lời nhé.

M

Maiti

Guest
To, Lannhu & tranvanhung,
Ok, mình đã lộn C/l TGHĐ đánh giá lại cuối năm, cám ơn Lananh. Tuy nhiên, đây là sân chơi bổ ích, giúp nhau, học hỏi kinh nghiệm nhau là chính. Vì vậy cách reply của bạn tranvanhung mình cho là không friendly lắm. Dù sao cũng cám ơn bạn.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Dĩ hoà vi quý! Đề tài về chênh lệch tỷ giá chiếm khá nhiều thread rồi.
Maiti đã nhầm ngay từ đầu nên reply của Maiti có phần nào "nhắc nhở" câu trả lời của anh Hùng.
Chắc anh Hùng chỉ bức xúc chút ít vì Maiti chưa đọc kỹ bài mà đã "nhắc nhở" anh ấy thôi. Chứ bạn đừng trách anh Hùng không friendly. Một thời gian dài tham gia diễn đàn, cá nhân mình thấy anh Hùng là người vô cùng nhiệt tình và hiền nhất wkt đấy.

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
To: Bác Tranvanhung

em đang đợi mail của bác

Trân trọng
Hamhoc