được giử lại 2% tiền lương đóng BHXH

• Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Xin chào

Theo thông báo của BHXH VN, kể từ nay 13/2/09, các đơn vị tham gia bảo hiểm xã hội đều được giử lại 2% tiền lương tiền công đóng BHXH, để chi trả kịp thời các chế độ đau ốm, thai sản cho người lao đông, trường hợp số tiền chi trả cao hơn 2% thì cơ quan BHXH sẽ chuyển trả cho người lao đông phần chênh lệch.

Khóa học Quản trị dòng tiền
goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Xin chào

Theo thông báo của BHXH VN, kể từ nay 13/2/09, các đơn vị tham gia bảo hiểm xã hội đều được giử lại 2% tiền lương tiền công đóng BHXH, để chi trả kịp thời các chế độ đau ốm, thai sản cho người lao đông, trường hợp số tiền chi trả cao hơn 2% thì cơ quan BHXH sẽ chuyển trả cho người lao đông phần chênh lệch.

Bác có thể gửi thông báo này cho em tham khảo với, được không?.
Thanks!

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Bác có thể gửi thông báo này cho em tham khảo với, được không?.
Thanks!

Thông báo thì minh chưa có, mình sẽ tìm sau, thông tin này được đăng trên báo tuổi trẻ ngày hôm nay.

Thank

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Cho mình xin một bản với!
Email: daohoa79@yahoo.com
Nhân đây mình nhờ các bạn giúp mình vấn đề này nhé:
Năm 2008 cơ quan mình có 1 TH thai sản, nghỉ từ tháng 11/2008 -:- 2/2009 nên tiền thai sản đc BHXH duyệt thanh toán vào tháng 2/2009.
Nhưng khi nhận đc báo có của CQ BHXH thì họ chuyển cho mình thiếu 2%, phần họ duyệt thanh toán thì vẫn đủ. Mình có gọi qua hỏi thì họ bảo đơn vị phải để lại 2% để trả cho người LĐ TH có thai sản, ốm đau. Nhưng từ trước tới giờ đơn vị mình chuyển nộp cả 23% có giữ lại 2% đâu (năm 2007 BHXH yêu cầu đơn vị làm 1 công văn do cơ quan BH đã đánh sãn nội dung là đơn vị đồng ý nộp cả 23% cho CQBH), mà BHXH, YT tháng 1,2/2009 mình cũng nộp rồi, mình k bit họ làm vậy có đúng k? Vì mình chưa thanh toán thai sản bao giờ nên cũng k bit thế nào và nếu BHXH chuyển như vậy là đúng thì thủ tục mình cần những thủ tục giì để thanh toán phần 2% còn lại cho người LĐ.
Các bạn giúp mình nhé!
Cám ơn các bạn!

N

ngonuong

Guest
4/9/08
15
0
1
Ha noi
Hix em cũng đang rắc rối với 2% đấy đây.
Từ trước bên em chuyển thẳng cho BHXH rồi có trường hợp ốm đau mới lên xin chi trả.
Bây giờ trả tiền trước nhỡ BHXH không duyệt tờ ốm đấy thì làm thế nào?
mà fiền fức nhất là quyết toán với BHXH, nộp thừa, nộp thiếu rrồi tính lãi.

D

Dang Hanh

Guest
Xin chào

Công văn thì ra rồi nhưng triển khai thực hiện thì chưa có đâu bạn à. Công ty mình hàng tháng vẫn phải nộp đủ tiền trích nộp BHXH, trong mẫu bảng kê trích nộp BHXH, BHYT có ghi rõ: "2% đơn vị giữ lại" nhưng khi hoỉ cán bộ quản lý thu bảo hiểm thì được trả lời là không được giữ lại. Vậy là doanh nghiệp vẫn phải làm theo yêu cầu của cơ quan BHXH quản lý trực tiếp thôi.

C

Cuc trang

Guest
18/11/09
1
0
0
45
Hai Hau Nam Dinh
Thế ma các đơn vị hành chính bọn minh dã thực hiên trích 2% BH giữ lại đơn vị rồi đó

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thế ma các đơn vị hành chính bọn minh dã thực hiên trích 2% BH giữ lại đơn vị rồi đó

Giữ lại 2% BHXH cái này bị địa phương hoá rồi, nơi cho giữ lại, nơi y/c nộp luôn (bởi gì sớm muộn gì cũng nộp).
Tại TG thì cho giữ lại theo từng quí (để trong quí DN chi trả kịp thời) hết quí sẽ quyết toán bù trừ.

N

nguyenngocthu

Sơ cấp
28/10/09
10
0
0
tp.hcm
xuat hoa don do

bà con cho mình hỏi : khi xuất hoá đơn đỏ ma đóng dấu treo thì minh có đóng dấu lên liên 1 & 3 khong
xin cảm ơn bà con nhiu nhiu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA