Tạm ứng

• Thread starter Anhchuot
  • Ngày gửi
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
1) Những năm trước KT cũ làm nhầm, bù trừ Nợ Có TK 131, 331 ( các khoản tạm ứng truớc của người mua, trả trước cho người bán) nên số liệu trên BCĐKT sai.

Vậy theo các bạn, năm 2003 này, phải sửa lại số liệu này như thế nào? để lấy số đầu năm cho hợp lý.

2) Một khách hàng đặt trước tiền hàng cho cty, khi hàng về chuyển ngay cho khách hàng, ko qua cty, nên ko xuất hóa đơn (KH làm hết thủ tục), vậy khoản tiền tạm ứng đó cứ để treo mãi có hợp lý ko? hay đưa vào đâu ?

Vì KT ko biết gì hết ngoài hóa đơn, chứng từ, nên có thắc mắc này, ko có ý làm sai luật lệ gì đâu. Mong các bạn cho ý kiến

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
1/ Lên bảng kê chi tiết Nợ, Có của các TK 131, 331 và kèm theo bảng đối chiếu công nợ. Từ đó điều chỉnh lại cho đúng.
2/ Xuất hóa đơn ra là mọi chuyện ổn thỏa ngay thôi.

:pepsi: :pepsi: :pepsi: :pepsi: :pepsi: :pepsi:

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Cái này ko xuất hóa đơn thì mới nói chứ - vì hàng bên mua nhận ( tự làm thủ tục) coi như công ty ko liên quan :help

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vậy là giao tay ba? và giao hóa đơn từ bên số 1 sang luôn bên số 3, thế thì bạn phải xuất tiền trả bên xuất hàng, hợp đồng cũng phải ghi rõ ràng và bạn hưởng chênh lệch thế nào, trường hợp này hiện mà không xuất hóa đơn thì sẽ phạm luật đó.

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Ko có hợp đồng kí kết giữa DN và khách hàng - chỉ có đơn đặt hàng thôi. Mình có thể coi đây là khoản tạm ứng trước của khách hàng? có sai gì ko?

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Mình nghĩ lấy quách cái đơn đặt hàng đó làm bằng chứng, việc mua tay ba này chắc chỉ trên thực tế còn trên chứng từ chắc là không có đơn vị bạn, Làm một cái hợp đồng theo cái đơn đặt hàng đó , xong thì căn cứ vào đó để xác nhận số tiền ứng trước, nhưng sau đó bên bạn không thực hiện được hợp đông . Hai bên hủy bỏ và bạn trả lại tiền . Hì hì, mình đùa vậy thôi, nó có vẻ gian lận quá, xin lỗi mọi người nhé :il :il :il

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
-xuất tiền trả bên xuất hàng
-giao hóa đơn từ bên số 1 sang luôn bên số 3 và kèm theo 01 hóa đơn của DN cho bên mua phần chênh lệch ( dạng môi giới mua bán hàng )

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nh­ưng khi giao tiền thì sẽ vi phạm đó, quy định không được cho sử dụng tài khoản ngân hàng để chuyển hộ tiền cá nhân hay tổ chức nào khác ngoài các nội dung thương mại.

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Thực ra người kế toán chỉ cần quan tâm đến việc ghi chép khoản tiền đó sao cho hợp lý chứ còn sếp đã làm rồi là phải có ý - vấn đề ở đây là mình đưa khoản tiền đó vào khoản tạm ứng, rồi sau này thanh toán hàng cho họ sau ???
(các bác đứng ở vị trí người kế toán để giải quyết thôi - đừng đứng ở vị trí sếp thế)

Họ chuyển = TGNH mới lôi thôi chứ, tự dưng TK 112 tăng lên vùn vụt mà ko giải trình nổi.

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Làm theo cách của mình nói thì sẽ không bị rơi vào trường hợp "để chuyển hộ tiền cá nhân hay tổ chức nào khác ngoài các nội dung thương mại".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA