Viết hoá đơn đầu ra trên 20 triệu

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Khách hàng mua hàng của công ty em với giá trị hơn 20 triệu. Họ yêu cầu viết hoá đơn. Nhưng đó là một cửa hàng người ta không kê khai thuế, em có thể viết cho họ một hoá đơn được không?Thanh toán bằng tiền mặt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
việc thanh toán tiền qua ngân hàng trên 20 triệu chỉ ảnh hưởng đến thuế GTGT được khấu trừ thôi bạn ạh.Công ty của bạn ko bị ảnh hưởng gì.

N

nhungnamlsn

Guest
1/12/07
23
0
0
lạng sơn
việc cửa hàng kia có kê khai thuế hay không thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến công ty bạn cả,nên bạn cứ viết hoá đơn cho họ thôi

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Khách hàng mua hàng của công ty em với giá trị hơn 20 triệu. Họ yêu cầu viết hoá đơn. Nhưng đó là một cửa hàng người ta không kê khai thuế, em có thể viết cho họ một hoá đơn được không?Thanh toán bằng tiền mặt.
Quy định thanh toán qua ngân hàng đối với các hóa đơn có giá từ 20M là quy định về khấu trừ thuế. Bên bạn là bên bán, thuế của nghiệp vụ bán là thuế đầu ra, không phải thuế khấu trừ. Bạn cứ vô tư đi.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi

Theo quy định của luật thuế, khi cung cấp hàng hoá, dịch vụ bạn phải xuất hoá đơn GTGT bất kể đơn vị mua là ai. Quy định về thanh toán qua ngân hàng chỉ là điều kiện để người mua khấu trừ thuế GTGT mà thôi. Do đó, cy bạn bắt buộc phải xuất hoá đơn.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Cái dòng màu đỏ này mà mấy bác thuế thấy thì :wall: :wall:

Bán hàng thì phải xuất hóa đơn, đó là quy định bắt buộc.

T

thaithihongngan

Guest
15/2/09
1
0
0
Long An
Cho hỏi về việc HĐ trên 20triệu phải thanh toán bằng tiền mặt:
- Nếu như CTy mua hàng phải đặt cọc tiền trước bằng tiền mặt, số còn lại thanh toán qua ngân hàng thì hoá đơn đó có được coi là hợp lệ không?
- Ngoài việc thanh toán qua tài khoản ngân hàng thì có thể nộp tiền mặt trực tiếp tại tài khoản của khách hàng cũng như bằng UNC, séc thì co được cho là hợp lệ không?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cho hỏi về việc HĐ trên 20triệu phải thanh toán bằng tiền mặt:
- Nếu như CTy mua hàng phải đặt cọc tiền trước bằng tiền mặt, số còn lại thanh toán qua ngân hàng thì hoá đơn đó có được coi là hợp lệ không?

- Hợp lệ hay không thì phải xem nội dung, hình thức trên tờ hóa đơn.

- Nếu chuyển khỏan qua ngân hàng trên 20 triệu thì bạn được khấu trừ phần đó. Tốt nhất là chuyển khỏan tòan bộ, sau đó qua lấy tiền cọc về.

- Ngoài việc thanh toán qua tài khoản ngân hàng thì có thể nộp tiền mặt trực tiếp tại tài khoản của khách hàng cũng như bằng UNC, séc thì co được cho là hợp lệ không?

Cứ có mặt anh ngân hàng trong quá trình lưu chuyển tiền thì xong.

H

hieuticco

Guest
11/10/08
1
0
0
Tien giang
Đơn vị tôi là B thuê B' thi công, B' chỉ đưa thiết bị thi công đến tôi cấp nhiên liệu, sau khi nghiệm thu B' xuất cho tôi H đơn thi công (đơn giá máy bao gồm cả nhiên liệu) giá trị Hoá đơn = 50 triệu, tôi xuất lại cho B' hoá đơn nhiên liệu = 35 triệu, tôi thanh toán cho B' giá trị còn lại 15 triệu < 20 triệu có được chi tiền mặt không? Xin cảm ơn!!!

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà

Nói như anh Tiger thì vác tiền mặt ra ngân hàng chuyển thẳng vào tài khoản bên bán là bên mua được khấu trừ thuế GTGT ạh. Đây cũng là hình thức thanh toán qua ngân hàng, liên quan đến ngân hàng mà. :wall:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nói như anh Tiger thì vác tiền mặt ra ngân hàng chuyển thẳng vào tài khoản bên bán là bên mua được khấu trừ thuế GTGT ạh. Đây cũng là hình thức thanh toán qua ngân hàng, liên quan đến ngân hàng mà. :wall:

không được, tiền thanh toán này fải có nguồn từ tkhoản NH của bên mua hàng dvụ. Vì nếu vác TM thanh toán như vậy thì nguồn tiền này là từ phiếu chi (TM) chứ ko fải là Uỷ nhiệmn chi (TKNH).

thân

P

phuongtxt

Guest
20/8/13
5
0
1
Ha Noi
Ðề: Viết hoá đơn đầu ra trên 20 triệu

Bác này nói vui thế. Nếu em nộp tiền mặt qua ngân hàng thì cũng đc coi là hợp lệ chắc :p
- Hợp lệ hay không thì phải xem nội dung, hình thức trên tờ hóa đơn.

- Nếu chuyển khỏan qua ngân hàng trên 20 triệu thì bạn được khấu trừ phần đó. Tốt nhất là chuyển khỏan tòan bộ, sau đó qua lấy tiền cọc về.

H

haithuynt

Guest
21/1/13
2
0
0
TP. HCM

Cho hỏi thêm về trường hợp Mình thanh toán tiền thuê mặt bằng hàng tháng nhưng đối tác không xuất hóa đơn từng tháng mà xuất gộp 6 tháng với giá trị trên 60 triệu đồng, vậy công ty mình có được khấu trừ thuế VAT 10% của 60 triệu đó không? xin trợ gíup nhé! Cám ơn

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Cho hỏi thêm về trường hợp Mình thanh toán tiền thuê mặt bằng hàng tháng nhưng đối tác không xuất hóa đơn từng tháng mà xuất gộp 6 tháng với giá trị trên 60 triệu đồng, vậy công ty mình có được khấu trừ thuế VAT 10% của 60 triệu đó không? xin trợ gíup nhé! Cám ơn
nếu hàng tháng bạn thanh toán = hình thức chuyển khoản qua ngân hàng thì đc khấu trừ VAT của hóa đơn tổng 6 tháng đó
Nếu hàng tháng bạn thanh toán = tiền mặt/ hoặc có lúc tiền mặt, có lúc chuyển khoản -> thì không đủ điều kiện để được khấu trừ VAT của hóa đơn tổng 6 tháng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA