Mau Bang dang ky KH TSCD nam 2005

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Bạn nào có mẫu trên vui lòng upload lên để mọi người sử dụng nhé.Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

songtim

Guest
16/1/05
1
0
0
HCM
Phai lam mau KH TSCD nua ha. Minh chua biet chuyen nay. Co mau cho minh xin voi. Nop chung voi bao cao quyet toan thue nam 2004 ha

N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
To Songtim:

Viec nay neu ro trong che do trich khau hao TSCD ma. Nop tu dau nam va nop chung voi thue TNDN tam tinh.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Mình mong sáng giờ mà vẫn chưa bác nào có mẫu này à, bộ mẫu này hiếm lắm hả các bạn??

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Ở Chi cục thuế mẫu ĐK KH TSCD khác với mẫu ở cục thuế. Ở chi cục thuế thì có liệt kê tên từng loại TSCĐ, năm sd, mức trích KH...... Còn trên Cục thuế thì chỉ cần bạn gửi công văn nêu rằng cty bạn ĐK trích khấu theo phương pháp nào là được ( ví dụ theo PP đường thẳng, mà ko cần nêu cty bạn hiện có những tài sản gì ).
Hai loại mẫu này mình có, nhưng upload lên không được.

N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
Cám ơn bạn tranvanhung.

Song có một điều mình muốn hỏi mẫu mà bạn upload lên cho mọi người cùng tham khảo có căn cứ vào văn bản nào của thuế không.

Thực ra mình rất băn khoăn vì năm vừa rồi mình chỉ gửi công văn lên thuế nói về phương pháp trích khấu hao của công ty mình thôi. Trong năm đó mình cũng đã khấu hao nhanh tài sản của công ty lên gấp 2 lần. Mình ngại rằng liệu có được không nếu như mình chỉ gửi công văn mà không đăng ký rõ tên tài sản và mức trích khấu hao của từng tài sản đó trong năm.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đây chính là mẫu theo quy định đó bạn.
Nếu công ty bạn muốn trích khấu hao nhanh thì phải làm công văn xin phép và chỉ khi nào được chấp thuận thì công ty bạn mới được áp dụng phương pháp này còn không thì vẫn phải sử dụng phương pháp khấu hao đường thẳng nhé.

N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
Bạn nói thế làm mình hoang mang quá. Nhưng mình đọc trong chế độ quản lý sử dụng và trích khấu hao TSCĐ ban hành theo QĐ206 có nói: các doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần. Doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ mà doanh nghiệp lựa chọn.

Vậy thì nếu nói như vậy: DN chỉ phải đăng ký phương pháp trích khấu hao, và doanh nghiệp đảm bảo có lãi thì được phép khấu hao nhanh. Có phải không bạn?

Mặt khác khi mình đi tập huấn thuế thì cán bộ thuế có nói là DN được quyền khấu hao nhanh không phải xin phép ai cả với điều kiện là DN có lãi và đầu năm phải ĐK phương pháp trích khấu hao lên thuế. Nhưng đấy là nói thôi, vì thực ra mình thấy cán bộ thuế có nhiều người chỉ một vấn đề mà cách giải đáp đã khác nhau rồi. Mình không tin vào việc nói như thế.
Mình muốn có văn bản nào quy định cụ thể hơn về việc này.

N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
To Tranvanhung:

Lên tiếng giùm mình đi

M

mangai

Guest
18/9/04
2
0
0
45
Hanoi
A Hung oi em download file cua anh duoc, phong chu bi thay doi, anh chi cho em voi. Em da chuyen sang phong chu VNI va unicode deu khong duoc. Cam on anh nhieu.

Retngot

Retngot

Guest
20/7/04
121
0
16
44
??
Truy cập trang
To ngaact : Trích khâú hao theo Phương pháp đường thẳng--được khấu hao nhanh hơn nhưng ko quá 2 lần (điều kiện cty bạn phải làm ăn có lãi)

Sửa lần cuối:
N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
To retngot:

Mình thắc mắc là việc khấu hao nhanh đó có cần phải có sự đồng ý của cơ quan thuế như bạn Tranvanhung nói không? Và nếu cần thì văn bản nào nói về việc đó.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To ngacct !

Theo quyết định 206 thì không cần đăng ký với vụ chế độ kế toán (thuộc BTC) mà phải lập kế họach khấu hao gởi cho cục thuế địa phương (để xem xét và quyết định xem có chấp nhận hay không). Điều kiện là doanh nghiệp phải kinh doanh có lãi và mức khấu hao không vượt quá 2 lần mức khấu hao theo pp đường thẳng.

(Xin lỗi ngacct, hôm trước mình nhớ lộn 1 chút)

R

rosebdc

Guest
21/10/05
20
0
0
hanoi
Bảng đăng kí khấu hao và phương pháp tính khấu hao nộp cho Chi Cục thuế quản lý trước ngày 25/1 hàng năm cùng với thuế TNDN tạm nộp và bảng đăng kí quỹ tiền lương ???
Bạn nào có "hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" không?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
rosebdc nói:
Bảng đăng kí khấu hao và phương pháp tính khấu hao nộp cho Chi Cục thuế quản lý trước ngày 25/1 hàng năm cùng với thuế TNDN tạm nộp và bảng đăng kí quỹ tiền lương ???
Bạn nào có "hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" không?
Bản đăng ký pp trích khấu hao mẫu đã có sẵn trên wed ta rồi. Tờ khai TNDN cũng có mẫu cả rồi đấy chứ. Còn hướng dẫn sữ dụng thì có cả rồi bạn chịu khó đọc QĐ206, chuẩn mực kế toán cũng nói rất rõ rồi đó bác ơi. Mấy cái vụ này wed ta bàn nhiều rồi bác chịu khó lục lại nha. Chúc thành công.
Thân!!!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA