Hoá đơn ghi sai mức thuế suất

• Thread starter dttmai1981
  • Ngày gửi
D

dttmai1981

Guest
15/7/04
16
0
1
Chào các anh chị và các bạn!
Các anh chị thành viên nòng cốt và các bạn cho ý kiến giùm mình nhé!
Mình đang phải quyết toán thuế cuối năm cho một công ty sản xuất. Nhưng mình thấy hoá đơn linh tinh quá mình rất lo. Hoá đơn đầu ra ghi sai thuế suất với mức thuế suất nhỏ hơn theo quy định là 5%, mà hoá đơn đó đã được báo cáo hàng tháng rồi. Có người bảo mình là cứ để thế công ty sẽ không bị phạt đâu. Có đúng như thế không? Thường thì mình thấy Hoá đơn đầu vào mà ghi sai mức thuế suất nhỏ hơn theo quy định thì sẽ bị phạt rất nặng còn trường hợp này thì sao?
Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn cần làm Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT, trong đó bạn sẽ điều chỉnh lại thuế đầu ra cho đúng với quy định.

Thân mến.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Xuất thêm 1 hóa đơn nữa, trong đó ghi là xuất bổ sung thuế GTGT của hóa đơn ....., ngày ...... Và ko cần fải lập Tờ khai điều chỉnh GTGT

T

thuhuongvnt

Guest
17/4/04
22
0
0
To: ketoan4mat
Lúc đó thì phai hạch toán và định khoản như nào bạn ơi! Mong trả lời giúp mình câu hỏi này nhé. Cám ơn nhiều

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
dttmai1981 nói:
Chào các anh chị và các bạn!
Các anh chị thành viên nòng cốt và các bạn cho ý kiến giùm mình nhé!
Mình đang phải quyết toán thuế cuối năm cho một công ty sản xuất. Nhưng mình thấy hoá đơn linh tinh quá mình rất lo. Hoá đơn đầu ra ghi sai thuế suất với mức thuế suất nhỏ hơn theo quy định là 5%, mà hoá đơn đó đã được báo cáo hàng tháng rồi. Có người bảo mình là cứ để thế công ty sẽ không bị phạt đâu. Có đúng như thế không? Thường thì mình thấy Hoá đơn đầu vào mà ghi sai mức thuế suất nhỏ hơn theo quy định thì sẽ bị phạt rất nặng còn trường hợp này thì sao?
Xin cảm ơn!

bạn nhờ các Anh chị thành viên nòng cốt góp ý,
mình cũng là thành viên mới, cũng mạn phép góp ý chút. Nếu sai mong bạn bỏ quá nhé:
1. Vì đơn vị bạn là SX, nên hỏi khí không phải, bạn SX mặt hàng nào? thuế Suất đầu ra bao nhiêu ( theo luật định) và thuế VAT đầu ra trên hóa đơn phản ánh là bao nhiêu?
2. VAT là thuế gián thu, nên khi phát hành hóa đơn rồi, bạn thay mặt nhà nước thu hộ thuế nhà nước. trên đó đã phản ánh số thu là Xđ rồi. Đương nhiên bạn phải điều chỉnh đúng thuế suất rồi để bảo đảm nhà nước có số thu chính xác theo luật định. Trong trường hợp này, có lẽ nhà nước sẽ điều chỉnh số VAT đầu ra = công thức: ( Doanh thu chưa thuế trên HĐ+ thuế trên hóa đơn)/ ( 1+% thuế theo luật) x % thuế theo luật định.
-> số thuế phải nộp thêm = Phần chênh lệch tăng thêm(VAT đầu ra mới- VAT đầu ra cũ)+ số phải nộp cũ.
còn với bạn, phần chênh lệch tăng thêm bù đắp bằng gì? có lẽ phải cấn trừ vào TNchịu thuế( may chăng hạch toán được vào phí hợp lý hợp lệ).
Như vậy trình tự hạch toán thế nào, lập lại chứng từ ra sao, chắc bạn xác định được rồi.
Tốt nhất là bạn hỏi cơ quan chuyên quản thuế. ( bằng văn bản, sau khi bằng miệng với cán bộ).
Đại ca nào làm ngành thuế làm ơn trả lời chút đi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To dttmai1981
- Tôi xin góp một ý kiến nhỏ
Vấn đề của bạn hơi gay rồi.
- Việc ghi hoá đơn đầu ra có thuế xuất nhỏ hơn qui định của thuế là sẽ bị xử phạt. Nếu giơ cao sẽ là hành vi trốn thuế.
- Bây giờ bạn nên kiểm tra lại một lần nữa việc ghi thuế xuất như đã nêu so với thuế xuất qui định của mặt hàng mình xuất hoá đơn đã đúng chưa, và hoá đơn ghi sai đó vào thời điểm nào. Nếu thực sự sai
Bạn hãy nhanh chân gặp cán bộ chuyên quản thuế để người đó hướng dẫn cho bạn cách xử lý. Nhớ làm sao cho người ta giơ cao đánh khẽ hoặc không đánh càng tốt.
( a trước khi đi nhớ báo cáo thủ trưởng đơn vị nghe)
Chúc bạn may mắn.

D

dttmai1981

Guest
15/7/04
16
0
1
To: Vo Vinh Nam
Cam on cac ban nhieu, da gop y cho minh!
Ban Nam oi minh van chua hieu ban bao la viec ghi sai muc thue suat dau ra nho hon quy dinh la hanh vi tron thue, minh nghi la neu minh ghi voi muc thue suat nho hon thi cong ty minh se thiet chu dau co tron thue dau.
Ban noi ro hon cho minh nhe!
Cam on nhieu!
A may minh dang ngoi rat tiec ho khong cai Vietky nen minh ko the go duoc Tieng Viet mong moi nguoi co dich nhe!

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
dttmai1981 nói:
To: Vo Vinh Nam
Ban Nam oi minh van chua hieu ban bao la viec ghi sai muc thue suat dau ra nho hon quy dinh la hanh vi tron thue, minh nghi la neu minh ghi voi muc thue suat nho hon thi cong ty minh se thiet chu dau co tron thue dau.
Cam on nhieu!
A may minh dang ngoi rat tiec ho khong cai Vietky nen minh ko the go duoc Tieng Viet mong moi nguoi co dich nhe!

Sẽ là hành vi trốn thuế nếu bạn phát hiện ra mà không điều chỉnh lại số phải nộp.
Để chứng minh trốn thúê với bạn thì dễ lắm.
Còn để Chứng minh bạn vô tình hay sơ xuất làm sai thì phải phải nhanh chân điều chỉnh lại báo cáo số phải nộp và phải nộp bổ xung số thiếu.
Thuế VAT nghiệt ngã lắm đó, phạt từ 1 đến 5 lần. Không cẩn thận DN phá sản vì nộp phạt đó bạn ạ.

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
[
QUOTE=dttmai1981]To: Vo Vinh Nam
Cam on nhieu!
[/QUOTE]
Theo tôi hiểu thì vấn đề nằm ở chỗ nếu bạn khai thuế đầu ra ít hơn số fải nộp thì đúng là bạn trốn thuế rồi mà. và khi tính đầu ra - đầu vào thì bạn sẽ thấy ngay đc kết quả thôi.
ko biết như vậy có ai fản đối ko nhỉ?
xin các bác cho ý kiến ha

N

nguyenduyminh

Guest
- Ban dang lam quyet toan thue nam,nen dieu chinh duoc (to khai qyet toan thue moi cho phep)
- Xac dinh lai cho dung mat hang,doanh thu,thue suat da ghi sai va xac dinh lai thue sat dung,so thue VAT dung(roi dieu chinh bang to khai).Nop ngay so thue phat sinh them.
- Ghi thue suat sai (thue phai nop)la hanh vi tron thue do.

N

ngochmcc

Guest
13/10/04
11
0
0
45
Nghe An
Khong sao. Neu ban ghi thue thap hon, ban phat hanh them 1 hoa don nua bo sung ban thue con thieu. Nhuing ban phai nho rang hoa don nay phai ghi ro la bo sung them thue cho hoa don nao giai thich cang ro rang cang tot. Thue se phat neu ban bo qua khong hoach toan phan thue do. Ho phat nang do...

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
ngochmcc nói:
Khong sao. Neu ban ghi thue thap hon, ban phat hanh them 1 hoa don nua bo sung ban thue con thieu. Nhuing ban phai nho rang hoa don nay phai ghi ro la bo sung them thue cho hoa don nao giai thich cang ro rang cang tot. Thue se phat neu ban bo qua khong hoach toan phan thue do. Ho phat nang do...

Nhưng bút toán sẽ là thế nào?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tuỳ theo quyết định xử lý mà sẽ cho vào 131 hoặc 138.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
hạch toán vào 131 đương nhiên không thỏa đáng rồi. Khách hàng đâu có chịu.
Còn hạch toán trên 138 thì cũng khó. Ai sẽ phải trả thay khoản này? chẳng lẽ là kế toán sao? ( vì sai do kế toán viết hóa đơn)..
Các bạn nghiên cứu giúp xem hạch tóan thế nào?

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
*Câu 37: Truờng hợp hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT nhưng khi lập hoá đơn GTGT, v à đã xé rời khỏi quyển giao cho khách hàng, sau đó mới phát hiện viết sai thuế suất GTGT thì xử lý như thế nào?
Trả lời: Căn cứ công văn số 5663TCT/NV1 ngày 18/12/2000 của TCT thì truờng hợp hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT nhưng khi lập hoá đơn GTGT và đã xé rời khỏi quyển giao cho khách hàng, sau đó mới phát hiện viết sai thuế suất thuế GTGT thì xử lý như sau:

- Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn GTGT thấp hơn thuế suất do Luật thuế GTGT qui định, nếu hai bên mua và bán cùng thống nhất điều chỉnh lại hoá đơn đã ghi sai thuế suất thì hai bên lập biên bản điều chỉnh hoá đơn ghi sai thuế suất, trong đó ghi rõ nguyên nhân viết sai thuế suất của tờ hoá đơn số...ký hiệu sêri... và ngày..tháng... năm ... của tờ hoá đơn viết sai thuế suất đó, sau đó bên bán căn cứ vào biên bản điều chỉnh lập một tờ hoá đơn điều chỉnh. Trên tờ hoá đơn chỉ ghi bổ sung thuế suất và tiền thuế GTGT , đồng thời ghi rõ "Số thuế GTGT bổ sung của hoá đơn số....ký hiệu sêri...ngày...tháng..năm... theo biên bản điều chỉnh hoá đơn ngày..tháng..năm..."

Biên bản đã lập kèm theo hoá đơn GTGT bổ sung là cơ sở để bên bán kê khai bổ sung số thuế GTGT còn thiếu vào NSNN và bên mua kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Truờng hợp hai bên không lập biên bản điều chỉnh hoá đơn và bên bán khôngxuất hoá đơn bổ sung số thuế GTGT còn thiếu cho bên mua thì bên bán phải kê khai nộp thuế bổ sung số thuế GTGT còn thiếu vào NSNN, số thuế GTGT bổ sung này phải lấy lợi nhuận sau thuế nộp, không đuợc đưa vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Cái này trích từ một bài viết của Tuyetto đâu đó trên webketoan! Chắc là đã giải quyết được trường hợp của bạn rồi chứ ?

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Truờng hợp hai bên không lập biên bản điều chỉnh hoá đơn và bên bán khôngxuất hoá đơn bổ sung số thuế GTGT còn thiếu cho bên mua thì bên bán phải kê khai nộp thuế bổ sung số thuế GTGT còn thiếu vào NSNN, số thuế GTGT bổ sung này phải lấy lợi nhuận sau thuế nộp, không đuợc đưa vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Vấn đề ở chỗ này.
Với người mua, tổng giá trị thanh toán = giá mua chưa thuế +VAT. nên người mua chẳng có mong muốn trả thêm tiền. -> việc lập biên bản điều chỉnh trên cơ sở đạt dc sự thống nhất của bên mua là vô cùng nan giải ( vì nó đồng nghĩa với việc bên mua trả thêm tiền).
Nếu khoản thuế bổ xung này, bị cấn trừ vào Lợi tức sau thuế thì bên bán quá thiệt thòi. Có cách nào dung hòa được vấn đề này?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA