Thuế đối với cá nhân nhận hoa hồng??

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Công ty mình la một Cty chuyên cung cấp dịch vụ vận chuyển hàng hóa, trong năm vừa qua, hàng tháng mình phải chi tiền hoa hồng cho một số cá nhân mỗi tháng trên dưới 10 triệu đồng, cho hỏi trong trường hợp này có văn bản nào hướng dẫn cách thức hợp lệ, hợp lý hóa về việc chi hoa hồng cho cá nhân ( không có HĐTC để phát hành) không? Mong các bạn tư vấn giúp nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Ây dà, muốn đưa chi phí hoa hồng là chi phí hợp lý, lệ thì làm cái hợp đồng, giấy biên nhận trả tiền này (có đầy đủ thông tin cá nhân), ký cọt này, trích 10% thuế TNCN này (trả họ cái biên lai - hoặc công ty tự giữ nếu đóng hộ), khống chế tổng chi phí hoa hồng, tiếp khách ... trong năm không quá 10% này. Còn nếu ko muốn làm trích chiếc gì thì chịu đấy.

Thế là Ok rồi.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Tôi có CV số 24286 CT/TNCN ngày 6/10/2004 của Cục Thuế HN hướng dẫn về mục này.
làm cách nào post dc lên đây?
cho tôi số FAX, tôi fax cho bạn tham khảo.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Anhchuot nói:
Bạn GiaLinh có thể gửi vào mail anhchuot@gmail.com, mình sẽ up lên giúp để mọi người cùng tham khảo.

Nhưng đây là văn bản giấy.
Scanner của đơn vị tôi lại đang đem đi sửa.
Làm ơn cho số fax, nếu ko tôi bó tay.
Thành thật xin lỗi.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tôi có công văn này tuy có hơi cũ nhưng vẫn sử dụng được. Các thủ tục thì không có gì thay đổi mà chỉ thay đổi tỷ lệ chi phí quảng cáo....từ 7% lên 10% thôi.

Đính kèm

• Cong van 32.zip
    3.7 KB · Lượt xem: 106
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
To TranVanHung: nhu vay khỏan chi hoa hồng này vẫn bị chi phối theo thông tư 81, tức là vẫn phải khấu trừ 10% trước khi thanh tóan tiền hoa hồng cho cá nhân này phải không?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To Dragon76 !

Đúng là các khoản thu nhập từ 500,000 trở lên phải khấu trừ 10%.
Có công văn của cục thuế Hà Nội về vấn đề này đây (Bác Gia-linh gởi kèm).

Đính kèm

• CV 24286.zip
    555 KB · Lượt xem: 122
T

thanhbinhdat

Guest
Công ty mình cũng thường trích hoa hồng cho cá nhân nhưng phải là đại lý có hợp đồng ký đàng hoàng, sau đó mỗi lần trích hoa hồng đều phải có tờ đề nghị trích hoa hồng, có chữ ký của đại lý, kế toán, thủ trưởng đơn vị đồng thời trích lại thuế TNĐL luôn (năm trước là 5%) năm nay hình như là 10% nhưng phải quyết toán cuối năm theo bảng lũy tiến thuế thu nhập thường xuyên. Bạn có thể đọc thông tư 81 /2004/TT-BTC về việc Hướng dẫn thi hành Nghị định số 147/2004/NĐ-CP ngày 23/7/2004. Mình chỉ biết có vậy thôi.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Cho tôi hỏi chút: Tôi đã đọc VB thấy chỉ nói là từ 500.000 đ trở lên ko thấy khống chế bao nhiêu. Vậy đơn vị tôi chi số này rất nhiều ( nhưng ko vượt quá 10% tổng chi phí) ko biết có vấn đề gì không ? Tôi hỏi vậy bởi tôi nghĩ một cá nhân, hay một nhóm cá nhân nhận tiền hoa hồng lên đến tỷ đồng mà chỉ nộp có 10% thuế do đơn vị chi hoa hồng là song thế còn thuế TNCN ( người có thu nhập cao) thì Ỉm đi hả?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tungchi ơi, nếu cá nhân mà nhận tiền hoa hồng lên đến cả tỉ đồng thì bà con đua nhau đi làm nghề này hết rồi. 10% chỉ được coi là số tạm nộp, cuối năm cá nhân đó còn phải QT với CQ thuế nữa mà.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Thế thì ko chi hoa hồng nữa thà nộp 28% còn hơn.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tungchi nói:
Thế thì ko chi hoa hồng nữa thà nộp 28% còn hơn.

Nếu mà thà ...........
Thì phải thà lập ra danh sách cá nhân nhiều vào, để bảo đảm số tạm nộp 10% đó cũng bằng số quyết toán cuối năm chứ.
lapạ 1 danh sách 4 đời làm phúc: Ông nội thổi kèn đám ma, mẹ bán hoa ngòai chợ v.v. để hưởng hoa hồng.

Đùa chút cho vui, các bạn cân nhắc cách thức trao đổi.
Và cả cách thức vận dụng.
Cũng không thể nói hết mọi chuyện từ A ->Z được, điều quan trọng là cách thức vận dụng các văn bản pháp lý như thế nào cho tốt nhất.
10% phí vẫn ít hơn 28% nhiều mà.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
ừ nhỉ, Gia Linh nói phải đấy có lẽ yêu cầu đối t­ượng nhận hoa hòng kia liệt kê tất cả họ hàng ra. Vì tôi nghe nói họ hàng đông lắm có quan hệ gần gũi lắm đều gọi ông trời bằng "Ông" thì phải. Nhưng mà Gia Linh ơi khoản chi đó là thật đấy. Tôi thấy VB ko không chế số tiền là bao nhiêu vả lại cũng cứ phải phản ánh cho đúng.Cũng lo ko biết có qua được vụ này ko, nhỡ đâu lại bị truy thu thuế TNCN cao hơn 28% thì coi như tôi ko hoàn thành nhiệm vụ. Mọi ng­ười cho ý kiến tiếp đi để tôi còn kịp s­ửa BCTC ( sắp 31/03 rôi còn gì).

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Việc kê khai huê hồng cũng phải phù hợp với doanh thu bạn à chứ không phải bạn muốn kê bao nhiêu thì kê. Tổng chi phí cho việc tiếp khách, quảng cáo, khuyến mãi và kể cả tiền huê hồng cũng chỉ nằm gọn lọn trong 10% tổng chi phí thôi. Thường thì khoản huê hồng này sẽ không vượt quá 10% trên doanh thu đâu. Bạn phải cân nhắc lại vấn đề này nhé.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tranvanhung nói:
Việc kê khai huê hồng cũng phải phù hợp với doanh thu bạn à chứ không phải bạn muốn kê bao nhiêu thì kê. Tổng chi phí cho việc tiếp khách, quảng cáo, khuyến mãi và kể cả tiền huê hồng cũng chỉ nằm gọn lọn trong 10% tổng chi phí thôi. Thường thì khoản huê hồng này sẽ không vượt quá 10% trên doanh thu đâu. Bạn phải cân nhắc lại vấn đề này nhé.

Đâu có, hoa hồng ủy thác môi giới đâu có nằm trong tỷ lệ khống chế 10%?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đâu có, hoa hồng ủy thác môi giới đâu có nằm trong tỷ lệ khống chế 10%?
Có bao gồm luôn đấy bác, bác đọc lại trong mục 11 phần III của thông tư 128/2003/TT-BTC xem nhé. Thực tế cũng phải thôi, nếu không khống chế khoản chi phí này thì em đảm bảo khoản này sẽ là rất lớn đối với các công ty hoạt động trong lĩnh vực thương mại và dịch vụ.

Công ty bác có chi vượt cho các trình dược viên khoản này không, nếu có thì phải điều chỉnh ngay nhé.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Tóm lại nói như GiaLinh & Tranvanhung thì tôi yên tâm về khoản HH này được ko vậy? Nếu mà tình 10% chi phí ( ko bao gồm gia vốn) thì số tôi có thể chi vào khoảng 14 tỷ, nếu tính ko được vượt 10% doanh thu thì cty tôi khoảng 270 tỷ ...vậy tôi cứ yên tâm mà run cho khoản chi này của mình nhỉ ?

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tungchi nói:
Tóm lại nói như GiaLinh & Tranvanhung thì tôi yên tâm về khoản HH này được ko vậy? Nếu mà tình 10% chi phí ( ko bao gồm gia vốn) thì số tôi có thể chi vào khoảng 14 tỷ, nếu tính ko được vượt 10% doanh thu thì cty tôi khoảng 270 tỷ ...vậy tôi cứ yên tâm mà run cho khoản chi này của mình nhỉ ?

Tóm lại là bạn làm như GiaLinh &Tranvanhung nói thì mới yên tâm được chứ, còn nếu chỉ nói như họ thì đâu có gì để yên tâm?
Bạn nhớ rằng, vì đó là những khoản chi phí thực thanh thực chi nên các thông số về các cá nhân nhận hoa hồng cũng phải hết sức rõ ràng phòng khi bị kiểm tra đối chiếu.

1

19001560000

Guest
15/10/09
3
0
0
hcm
Chào tất cả các thành viên, chuc các bạn một ngày làm việc thành công
Hôm nay, tôi xin nhờ các bạn giúp tôi mẫu xin xac nhận hoàn thành nghĩa vụ thuế để làm thủ tục dự thầu
Xin chân thành cám ơn sự giúp đỡ
dịa chỉ : tmaiacc@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA