Mỗi tuần một chuyên đề

chỉ tiêu gì được đánh giá là quan trọng nhất trong 1 bảng cân đối kế toán

• Thread starter ivy177
  • Ngày gửi
I

ivy177

Sơ cấp
9/7/08
5
0
0
Hải Phòng
Các bác cho em hỏi chút ạ. em đi phỏng vấn có câu hỏi chỉ tiêu nào quan trọng nhất trong bảng cân đối kế toán. em sinh viên mới ra trường đi làm chỉ làm kế toán phần hành chứ ko nghiên cứu sau về bảng cân đối và báo cáo tài chính, nên khi gặp những câu hỏi này em rất lúng túng. mà nghiên cứu thì chưa ra. mong các bác giúp cho. nếu bác nào có kinh nghiệm phỏng vấn về vấn đề báo cáo tài chính và bảng cân đối kế toán, có thể cho em chút kinh nghiệm hoặc mẫu câu hỏi được ko ạ. em đang chuẩn bị tham gia phỏng vấn Ngân hàng mà. ko nghĩ họ hỏi về bảng cân đối đâu, nhưng vẫn có người hỏi.
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bác. Thanks a lot

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tamkem

Guest
1/3/09
11
0
0
Hải Phòng
cảm ơn ivy177 vi ban đa đưa ra 1 câu hỏi ma minh cũng đang ban khoăn đây, và nhân tiên đây rất mong nhân được sự giúp đỡ của mọi các bạn

I

ivy177

Sơ cấp
9/7/08
5
0
0
Hải Phòng
bạn tamkem ơi. bạn ở Hp hả, mình cũng hp đây. hic. có mỗi bác cuong200281 trả lời vào box của tớ là: quan trọng nhất ở bảng cân đối là nợ có phải cân nhau. còn đâu chẳng ai trả lời mới buồn chứ. hôm đó tớ cũng trả lời vậy nhưng thấy nhà tuyển dụng cứ lắc đầu, thế mới buồn chứ. chẳng bít câu trả lời cxác là gì nữa. hix

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Theo mình là các khoản nợ, Tổng TS (TSLĐ, TSCĐ,...)

C

chau ruby

Guest
13/8/08
45
0
0
Long An
Theo mình nghĩ chỉ tiêu quan trọng nhất trong bảng cân đối kế toán là TỔNG TÀI SẢN và TỔNG NGUỒN VỐN đó bạn.

levanton

levanton

Cao cấp
bạn tamkem ơi. bạn ở Hp hả, mình cũng hp đây. hic. có mỗi bác cuong200281 trả lời vào box của tớ là: quan trọng nhất ở bảng cân đối là nợ có phải cân nhau. còn đâu chẳng ai trả lời mới buồn chứ. hôm đó tớ cũng trả lời vậy nhưng thấy nhà tuyển dụng cứ lắc đầu, thế mới buồn chứ. chẳng bít câu trả lời cxác là gì nữa. hix

Trong bảng cân đối kế toán, chỉ tiêu nào cũng quan trọng, mỗi chỉ tiêu nều nói lên tình hình tài chính của Dn, Tổ chức tín dụng, ngoài ra, các chỉ tiêu còn liên quan đến nhau nên các chỉ tiêu đều quan trọng, không có chỉ tiêu nào quan trọng nhất.

V

vu_anh_duc

Guest
7/11/03
39
2
8
49
Hà Nội
Trong bảng cân đối kế toán, chỉ tiêu nào cũng quan trọng, mỗi chỉ tiêu nều nói lên tình hình tài chính của Dn, Tổ chức tín dụng, ngoài ra, các chỉ tiêu còn liên quan đến nhau nên các chỉ tiêu đều quan trọng, không có chỉ tiêu nào quan trọng nhất.

Theo mình có chỉ tiêu quan trọng nhất nên người đặt câu hỏi mới đưa ra để người đc phỏng vấn trả lời, và không chỉ cách trả lời chỉ đưa ra chỉ tiêu là TS hay NV mà còn phải nói tại sao lại chọn chỉ tiêu đó.

Trong bảng cân đối kế toán chỉ tiêu quan trọng nhất là : Vốn chủ sở hữu. ( Tại vì vốn chủ sở hữu là chỉ tiêu đầu tiên được hình thành của doanh nghiệp, không có vốn chủ sở hữu thì không có tài sản, và nhìn vào vốn chủ sở hữu chúng ta có thể khẳng định được trị giá của doanh nghiệp ). Vốn chủ sở hữu có nhiều thì Tổng nguồn vốn mới lớn ( vốn chủ sở hữu là cơ sở để hình thành các chỉ tiêu ở các khoản phải trả, nôm na là vốn nhiều thì mới vay được lắm. ). Nhiều bạn bị nhìn nhận chỉ tiêu quan trọng nhất ở BCĐKT là : Tài sản hay Lợi nhuận nhưng đó không phải là chỉ tiêu quan trọng nhất trong bảng CĐKT và chỉ số đó thay đổi thường xuyên chứ không như nguồn vốn chủ sở hữu. :wall::wall::wall:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chỉ tiêu quan trọng nhất tuỳ theo người sử dụng báo cáo tài chính đó quan tâm. Khi họ quan tâm đến chỉ tiêu nào thì chỉ tiêu đó sẽ là chỉ tiêu quan trọng

H

huong tra

Guest
11/4/07
4
0
0
38
Ha Noi
Vấn đề này các bạn có thể nghiên cứu thêm ở môn phân tích tài chính doanh nghiệp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA