Tính giá thành ngành dệt- Chỉ giúp em với !

• Thread starter thangnamchomong
  • Ngày gửi
T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Công ty em làm ngành dệt vải, thành phẩm để bán là vải đã nhuộm và định hình hoàn chỉnh.
Quá trình sản xuất như sau : Mua sợi về dệt ra vải thô, sau đó chỉ đem đi gia công nhuộm định hình là đã trở thành thành phẩm. Như vậy, vải thành phẩm sẽ có nhiều màu, trong công đoạn dệt vải thô thì việc phân bổ gía thành đều nhau cho 1 đơn vị sản phẩm, chỉ có rắc rối là sau khi đem gia công thì mỗi màu vải sẽ có một giá khác nhau.
Vậy theo kinh nghiệm của các anh chi em nên phân bổ vào phiếu tính giá thành như thế nào cho chính xác giá của từng màu vải.
Em định thế này : em sẽ phân quá trình sx làm 2 giai đoạn, khi ra vải thô em sẽ tập hợp giá thành 154 ở giai đoạn 1 (bao gồm :621,622,627), sau khi xuất vải thô đi gia công về em sẽ tập hợp giá thành thành phẩm 154tp (gồm : 621 chính là trị giá vải thô, 627 là chi phí gia công), nhưng việc phân bổ 627 cho từng màu lại gặp khó khăn.

Kính mong các anh chi có ý kiến gì hay hơn xin tư vấn thêm giúp em.
Ngàn lần cảm ơn, em đang bị stress.

• Like
Reactions: MINA
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Xin chào thangnamchomong
Đúng là tính giá thành Ngành dệt là một trong những công việc tính giá thành khó khăn nhất mà kế toán gặp phải. Trong trường hợp của bạn có hai việc cần suy nghĩ thật kỹ trước khi tiến hành như sau:
+ Có cần phải tính giá thành chi tiết cho từng màu hay không vì tuy chi phí nhuộm cho từng màu có khác nhau nhưng giá bán có thể không khác nhau (bán sĩ) khách hàng thường đặt hàng theo nhiều nhóm màu nhưng cùng một giá. Nhất là công đoạn nhuộm lại là gia công. Thực tế, chi phí nhuộm khác nhau chủ yếu là do giá trị hoá chất khác nhau, còn chi phí giặt, tẩy, định hình, phân loại đóng gói và chi phí hoá chất hoàn toàn giống nhau.
+ Nếu nhu cầu quản lý của bạn là phải tính giá thành theo từng màu thì cách làm của bạn là đúng, nên chia ra 1541 - Vải Mộc và 1542 Vải Thành phẩm để tập hợp chi phí và tính giá thành. Cách làm như sau:
1. Bạn yêu cầu bộ phận kỹ thuật tính toán định mức chi phí sản xuất công đoạn nhuộm theo cơ cấu chi phí: Điện, nước, tiền lương, hoá chất, thuốc nhuộm, khấu hao... càng chi tiết càng tốt theo từng nhóm nguyên liệu như Cotton 100%, Cotton pha polyester, Poly 100%, Poly pha visco...theo từng nhóm màu cụ thể, chỉ nên phân theo 5 nhóm màu chủ yếu theo cấp độ màu của bảng màu pantome là trắng, nhạt, trung bình, đậm và đặc biệt (có tỷ lệ pha màu >4%) Từ đó quy tất cả ra giá trị để được một bộ định mức chi phí có đơn vị tính là đồng/mét thành phẩm.
2. Quan sát kỹ trên bộ định mức, bạn sẽ thấy sự khác biệt chi phí nằm chủ yếu ở mục Hoá chất. Bạn sẽ tìm được một tỷ lệ giữa các nhóm màu để từ đó rút ra được tỷ lệ phân bổ tương đối hợp lý và thuyết phục vì không thể chính xác được 100%.
3. Lưu ý thêm là sự khác biệt về chi phí hoá chất không phải là ở từng màu mà nằm chủ yếu là ở từng cấp độ màu. Do vậy không nên đi sâu quá vào việc phân bổ chi phí cho từng loại màu mà chỉ dừng lại ở mức phân bổ cho từng nhóm màu mà thôi.
4. Do chi phí Hoá chất chỉ chiếm khoảng 5% giá thành vải thành phẩm nên ảnh hưởng của từng màu đến mức độ khác biệt giá thành không đáng kể.

Chúc bạn thành công.
Nếu cần thì Lão gia sẽ tư vấn thêm.

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Ôi , cảm ơn lão gia nhiều lắm !!
Còn một việc thangnamchomong muốn hỏi nữa là đối với một DN mới thành lập, nên việc sản xuất chưa đạt hết công suất (việc trích khấu hao là chưa tương xứng), một số chi phí chưa thể đưa vào chi phí hợp lý như tiền nước (chưa có MST), lương (chưa ký HĐLĐ),... như vậy sổ sách phải hạch toán làm sao đây ?
Nếu có cái gì thì đưa vào cái nấy thì giá thành hiện tại và sau này sẽ chênh lệch lớn (trên phương diện sổ sách).
Vì kế toán này mới vào nghề chưa lâu, kính mong anh chị chỉ giúp giùm em, chân thành cảm ơn !!

ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Việc sản xuất chưa đạt đến công suất thiết kế thì phần phân bổ vào giá thành của các chi phí mà em nêu ra trên chỉ được tính tương đương theo cái phần đạt được bằng công suất thiết kế, phần còn lại được ghi thẳng sang TK 632 trong kỳ.

Về việc này, chuẩn mực kế toán Việt nam số 2 cũng có quy định và hướng dẫn đấy... ở đoạn số bao nhiêu @ quên mất rồi, bạn nào nhớ thì nhắc cho thangnamchomong đọc cái, còn không để lúc nào @ tra lại và chỉ cho.

Nhưng mà khi em làm thế này, có khi phải trainning cán bộ thuế đấy...... :)

À, còn việc có cần chi tiết cho từng màu hay không thì cũng còn tùy vào chiến lược giá bán hàng của công ty và sự cạnh tranh của các mặt hàng tương tự trên thị trường của các đối thủ cạnh tranh nữa đấy.

Kế toán quản trị mà, cần hết sực linh động và sáng tạo để phục vụ công việc quản trị của doanh nghiệp.

Sửa lần cuối:
T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
À, vậy là em hiểu rồi, cảm ơn ketoan @ nhiều !

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
47
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Bạn nào quan tâm đến tính Z dưới công suất thiết kế có thể thao khảo thêm:

08. Chi phí sản xuất chung cố định phân bổ vào chi phí chế biến cho mỗi đơn vị sản phẩm được dựa trên công suất bình thường của máy móc sản xuất. Công suất bình thường là số lượng sản phẩm đạt được ở mức trung bình trong các điều kiện sản xuất bình thường.
- Trường hợp mức sản phẩm thực tế sản xuất ra cao hơn công suất bình thường thì chi phí sản xuất chung cố định được phân bổ cho mỗi đơn vị sản phẩm theo chi phí thực tế phát sinh.
- Trường hợp mức sản phẩm thực tế sản xuất ra thấp hơn công suất bình thường thì chi phí sản xuất chung cố định chỉ được phân bổ vào chi phí chế biến cho mỗi đơn vị sản phẩm theo mức công suất bình thường. Khoản chi phí sản xuất chung không phân bổ được ghi nhận là chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ.
Chi phí sản xuất chung biến đổi được phân bổ hết vào chi phí chế biến cho mỗi đơn vị sản phẩm theo chi phí thực tế phát sinh.

(Trích CHUẨN MỰC SỐ 02 "HÀNG TỒN KHO" Ban hành và công bố theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2001 của Bộ trưởng Bộ Tài chính)

Cám ơn @

T

thanhvienmoi86

Guest
27/12/10
1
1
1
37
Bình dương
Xin chào thangnamchomong
Đúng là tính giá thành Ngành dệt là một trong những công việc tính giá thành khó khăn nhất mà kế toán gặp phải. Trong trường hợp của bạn có hai việc cần suy nghĩ thật kỹ trước khi tiến hành như sau:
+ Có cần phải tính giá thành chi tiết cho từng màu hay không vì tuy chi phí nhuộm cho từng màu có khác nhau nhưng giá bán có thể không khác nhau (bán sĩ) khách hàng thường đặt hàng theo nhiều nhóm màu nhưng cùng một giá. Nhất là công đoạn nhuộm lại là gia công. Thực tế, chi phí nhuộm khác nhau chủ yếu là do giá trị hoá chất khác nhau, còn chi phí giặt, tẩy, định hình, phân loại đóng gói và chi phí hoá chất hoàn toàn giống nhau.
+ Nếu nhu cầu quản lý của bạn là phải tính giá thành theo từng màu thì cách làm của bạn là đúng, nên chia ra 1541 - Vải Mộc và 1542 Vải Thành phẩm để tập hợp chi phí và tính giá thành. Cách làm như sau:
1. Bạn yêu cầu bộ phận kỹ thuật tính toán định mức chi phí sản xuất công đoạn nhuộm theo cơ cấu chi phí: Điện, nước, tiền lương, hoá chất, thuốc nhuộm, khấu hao... càng chi tiết càng tốt theo từng nhóm nguyên liệu như Cotton 100%, Cotton pha polyester, Poly 100%, Poly pha visco...theo từng nhóm màu cụ thể, chỉ nên phân theo 5 nhóm màu chủ yếu theo cấp độ màu của bảng màu pantome là trắng, nhạt, trung bình, đậm và đặc biệt (có tỷ lệ pha màu >4%) Từ đó quy tất cả ra giá trị để được một bộ định mức chi phí có đơn vị tính là đồng/mét thành phẩm.
2. Quan sát kỹ trên bộ định mức, bạn sẽ thấy sự khác biệt chi phí nằm chủ yếu ở mục Hoá chất. Bạn sẽ tìm được một tỷ lệ giữa các nhóm màu để từ đó rút ra được tỷ lệ phân bổ tương đối hợp lý và thuyết phục vì không thể chính xác được 100%.
3. Lưu ý thêm là sự khác biệt về chi phí hoá chất không phải là ở từng màu mà nằm chủ yếu là ở từng cấp độ màu. Do vậy không nên đi sâu quá vào việc phân bổ chi phí cho từng loại màu mà chỉ dừng lại ở mức phân bổ cho từng nhóm màu mà thôi.
4. Do chi phí Hoá chất chỉ chiếm khoảng 5% giá thành vải thành phẩm nên ảnh hưởng của từng màu đến mức độ khác biệt giá thành không đáng kể.

Chúc bạn thành công.
Nếu cần thì Lão gia sẽ tư vấn thêm.

Chào a ketoangiachat
Em cũng là kế toán mới em gặp khó khăn trong tính giá thành ngành da, cty em mua da về sau đó nhuộm rồi xuất bán, em chưa xây dựng được định mức, vì mỗi loại da sử dụng hóa chất khác nhau, em ví dụ như cũng loại da, đó nhưng tháng này sử dụng hóa chất này, tháng kia sử dụng hóa chất khác, nên em không lập định mức được, a có kinh nghiệm gì giúp em với.???

• Like
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Bên bạn mua gia về nhuộm rồi bán thì mình nghĩ giá thành bên bạn rất đơn giản:
NVL chính : Da - Tập hợp trực tiếp vào thành phẩm
NVL phụ: Thuốc nhuộm - Hóa chất: Cái này ko xây dựng được định mức đâu. Bạn tập hợp chung rồi cuối tháng phân bổ theo tỷ lệ giá trị NVL chính
Chi phí nhân công, chi phí chung khác: Tập hợp chung và phân bổ theo tỷ lệ giá trị NVL chính

N

nonghoan

Sơ cấp
15/11/23
1
1
3
33
Công ty em làm ngành dệt vải, thành phẩm để bán là vải đã nhuộm và định hình hoàn chỉnh.
Quá trình sản xuất như sau : Mua sợi về dệt ra vải thô, sau đó chỉ đem đi gia công nhuộm định hình là đã trở thành thành phẩm. Như vậy, vải thành phẩm sẽ có nhiều màu, trong công đoạn dệt vải thô thì việc phân bổ gía thành đều nhau cho 1 đơn vị sản phẩm, chỉ có rắc rối là sau khi đem gia công thì mỗi màu vải sẽ có một giá khác nhau.
Vậy theo kinh nghiệm của các anh chi em nên phân bổ vào phiếu tính giá thành như thế nào cho chính xác giá của từng màu vải.
Em định thế này : em sẽ phân quá trình sx làm 2 giai đoạn, khi ra vải thô em sẽ tập hợp giá thành 154 ở giai đoạn 1 (bao gồm :621,622,627), sau khi xuất vải thô đi gia công về em sẽ tập hợp giá thành thành phẩm 154tp (gồm : 621 chính là trị giá vải thô, 627 là chi phí gia công), nhưng việc phân bổ 627 cho từng màu lại gặp khó khăn.

Kính mong các anh chi có ý kiến gì hay hơn xin tư vấn thêm giúp em.
Ngàn lần cảm ơn, em đang bị stress.
anh chị đã gỡ đc chưa e cũng đnag vde tương tự nhưng chưa tìm dc hướng ạ?help em với, mail e thuyhoan90@gmail.com

• Like
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46