Hạch toán khi nhận quà Biếu, tặng

• Thread starter chioc
  • Ngày gửi
C

chioc

Guest
20/2/08
1
0
0
43
Hanoi
Cả nhà ui, giúp em với, em là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu, em muốn hỏi đơn vị em nhận được quà biếu, tặng, tặng thưởng từ các đơn vị, các nhân thì phải hạch toán phần này như thế nào, cho em biết với. Cảm ơn các bác. Mail của em: van_tcsk@yhoo.com.vn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huong2008

Guest
12/3/08
47
0
6
hà nội
em hạch toán vào doanh thu khác (5118) ấy, sau đó đến cuối kỳ kết chuyển sang nguồn kinh phí. Tuy nhiên em ko nói rõ, nếu là hàng viện trợ thì sẽ khác đấy:
Khi chưa có ghi thu ghi chi của Bộ tài chính thì ghi: Nợ TK 111,112,.../Có TK 5212
Khi có ghi thu ghi chi của Bộ tài chính thì mới ghi: Nợ TK 5212/Có Tk 4623.
Nói tóm lại, em xem lại chế độ kế toán theo QĐ19 nhé.

H

hongkanglong

Guest
28/11/05
10
0
0
Khâm Thiên Hà nội
Bạn cho hỏi, cty mình nhận được hàng quà tặng ở nước ngoài thì hạch toán kế toán như thế nào? Hàng hoá được mở tờ khai phi mậu dịch, phải trả thuế nhập khấu và các chi phí khác liên quan. Khi mang ra sử dụng thì phải viết hoá đơn không hay như thế nào thì hợp lệ?

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
hàng hóa tặng thì cho vào có 711 thôi, thế nên chi phí tiếp nhận cho vào 811 là hợp lý nhất

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cả nhà ui, giúp em với, em là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu, em muốn hỏi đơn vị em nhận được quà biếu, tặng, tặng thưởng từ các đơn vị, các nhân thì phải hạch toán phần này như thế nào, cho em biết với. Cảm ơn các bác. Mail của em: van_tcsk@yhoo.com.vn

Hạch toán tăng nguồn kinh phí thôi chứ đưa vào đâu nữa. Bạn xem chế độ kế toán HCSN, phần nhóm TK 46.
Nếu là hàng viện trợ không hoàn lại thì phải ghi thu - ghi chi NS và hạch toán theo hướng dẫn ở TK 521 và nhóm TK 46.

N

nxcuong

giúp người là giúp mình..
18/1/09
232
1
0
Hà Nội

khi nhận quà biếu tăng,tuỳ vào loai hình quà tặng mà đánh giá
nợ tk111,112:nếu nhân bằng tiền
nợ tk152,153,155:nếu là NVL,CCDC,hang hoá
nợ tk211:nếu là TSCD
có tk461,462,431,441:tuỳ theo đó mà xử lý
-trường hợp nếu là TSCD thì ghi thêm nguồn hinhf thành
nợ tk661,662
có tk466
:015:

H

Herbes

Guest
24/4/09
6
0
0
Hà Nội
Nếu nhận dc tiền hỗ trợ của địa phương thì hạch toán thế nào nhỉ?
B1- Nhận giấy báo có của Sở Tài chính
B2 - RÚt tiền từ kho bạc về
B3 - Chi trả tiền hỗ trợ cho cán bộ viên chức!

Có ai biết thì giúp mình với? Gấp gấp!

L

Linh0909797110

Guest
17/3/10
3
0
0
40
điện biên phủ
Mọi người ơi. Giúp mình với. Công ty mình mua 1 pho tượng tặng cho nhà chùa. Tiền mua bằng tiền gởi ngân hàng. Trị giá là 50.000.000 đ. Bây giờ mình ko biết hạch toán sao hết trơn. Giúp mình nhé. nếu được các bạn gởi bài giúp đỡ cho mình qua mail nhé. loicuagio9@yahoo.com

K

khanhngoc8809

Guest
17/3/10
5
0
0
Dong Anh
Cty mình bị tổn thất lô hàng với khối lượng tương đối lớn, bên bảo hiểm đã giám định và thanh toán giá trị lô hàng tổn thất đó. Vậy, bên mình khi nhận được tiền bảo hiểm tra sẽ pải hạch toán thế nào và thủ tục để xử lý hàng hỏng đó như thế nào cho đúng. Cả nhà ai biết chỉ cho mình với nhé. Thanks nhiều nhiều,...

D

diepngoc

Guest
10/10/09
3
0
1
41
bình thạnh
ca nha oi giup minh voi, cty minh mua 2 may hut am thi duoc tang 2 may nong lanh , tren hdon hang tang ko ghi gia tri va thue vay minh hạch toán the nao, hang tang minh muon ban thi phai dinh khoan lam sao ????

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ca nha oi giup minh voi, cty minh mua 2 may hut am thi duoc tang 2 may nong lanh , tren hdon hang tang ko ghi gia tri va thue vay minh hạch toán the nao, hang tang minh muon ban thi phai dinh khoan lam sao ????
Bạn phải phân bổ giá trị của hóa đơn cho cả máy hút ẩm và máy nóng lạnh.

Có 2 cách phân bổ:
Cách 1: Trừ giá trị hợp lý của máy nóng lạnh để ra giá trị của máy hút bụi.
Giả sử mua 2 máy hút bụi trị giá 20, được tặng 2 máy nóng lạnh trị giá 3 thì giá trị của từng thứ như sau:
- 2 máy nóng lạnh: 3
- 2 máy bút bụi: 17

Cách 2: Phân bổ theo tỷ lệ giá bán riêng của từng loại.
Giả sử mua 2 máy hút bụi trị giá 20, được tặng 2 máy nóng lạnh trị giá 3.

Thông thường 2 chiếc máy hút bụi bán riêng rẽ là 20, máy nóng lạnh là 3 thì giá trị từng loại:
- 2 máy nóng lạnh: 20 x 3/23
- 2 máy bút bụi: 20 x 20/23

Cách 1 dễ làm hơn và được quy định trong chế độ kế toán Việt Nam. Cách 2 hợp lý hơn nhưng tính toán phức tạp hơn (được hướng dẫn trong IFRS 15 ở bên bán hàng).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA