Hủy hóa đơn

• Thread starter hellangles
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
hellangles

hellangles

Thiên sứ địa ngục
15/11/06
106
0
0
Khanh Hoa
Thủ tục hủy hóa đơn

Anh / chị cho em hỏi :
Các thủ tục liên quan đến việc hủy Hóa Đơn như thế nào ạ? Mình có cần trình báo gì với Thuế không?
Mình hủy HĐ cũ nhưng không xuất lại HĐ mới thì có sao ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thủ tục để hủy hóa đơn bao gồm :
Nếu chưa xé khỏi quyển thì gạch chéo và báo hủy
Nếu đã xé khỏi quyển thì lập biên bản giữa hai bên ghi rõ hóa đơn hủy, hóa đơn thay thế.
Trường hợp hủy hóa đơn cũ mà không phát hành hóa đơn mới có nghĩa là hàng hóa bị trả lại bạn phải có phiếu nhập hàng trả lại thì mới được.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Anh / chị cho em hỏi :
Các thủ tục liên quan đến việc hủy Hóa Đơn như thế nào ạ? Mình có cần trình báo gì với Thuế không?

1)Hủy Hóa Đơn GTGT khi bạn viết sai : chưa xé khỏi cuống,gạch chéo là được.
Bạn vẫn phải kê HĐGTGT hủy vào bảng kê HHDV GTGT bán ra chỉ ghi ký hiệu,ngày tháng,số HĐ,còn các chỉ tiếu khác để trống nhé.
Cuối tháng báo cáo tình hình sd HĐ GTGT nhớ kê khai HĐ hủy đó vào.
2)Khi HĐ đã xé ra khỏi cuống:
Làm biên bản hủy HĐ với lý do...viết sai đại loại cái gì đó...2 bên nhất trí làm BB hủy HĐ
Thay thế HĐ có số..ngày..ký hiệu...bằng HĐ có số...ngày..ký hiêu...
Sau đó 2 bên ký và đóng dấu xác nhận vào BB huỷ,
3)Trường hợp cơ sở kinh doanh mua hàng hoá.,người bán đã xuất HĐGTGT,người mua đã nhận hàng,nhưng sau đó người mua phát hiện hh ko đúng quy cách,phẩm chất phải trả lại toàn bộ hoặc 1 phần hàng hoá,khi xuất hàng trả lại cho người bán cơ sở phải lập HĐ,trên HĐ ghi rõ HH trả lại cho người bán do không đúng quy cách,chất lượng,tiền thuế GTGT.Hóa Đơn này là căn cứ điều chỉnh doanh số mua,bán,số thuế GTGT đã kê khai

T

thanhquyen

Sơ cấp
16/12/08
6
0
0
Hung Yen
Cho em hỏi: Bên em xuất hóa đơn GTGT từ tháng 2/09 và đã khai thuế GTGT rồi nhưng đến T3/09 khách hàng yêu cầu bên em hủy hóa đơn. Nếu bây giờ bên em hủy hóa đơn thì cần những giấy tờ gì? và có thể hủy đc không ạ?. Và nếu hủy thì phải điều chỉnh giảm doanh thu và số thuế phải nộp thì có bị phạt không ạ? Giúp em ngay với nhé, em đang rất cần.

Từ BQT: Trước khi post bài, bạn hãy tìm bài tương tự bằng cách gõ từ "Hủy hóa đơn" ở ô Google phía trên.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

bongxanh2912

Sơ cấp
20/1/09
14
0
0
TPHCM
Cho em hỏi: Bên em xuất hóa đơn GTGT từ tháng 2/09 và đã khai thuế GTGT rồi nhưng đến T3/09 khách hàng yêu cầu bên em hủy hóa đơn. Nếu bây giờ bên em hủy hóa đơn thì cần những giấy tờ gì? và có thể hủy đc không ạ?. Và nếu hủy thì phải điều chỉnh giảm doanh thu và số thuế phải nộp thì có bị phạt không ạ? Giúp em ngay với nhé, em đang rất cần.

Chào bạn .

Hóa đơn xuất T2, T3 khách hàng yêu cầu hủy bạn làm biê
n bản hủy hóa đơn và cho 2bên ký. Và xuất lại tờ hóa đơn mới và ghi là thay thế hóa đơn số seri ngày mấy......

Tháng 3 bạn khai thuế và phải làm bảng giải trình điều chỉnh thuế GTGT và doanh thu nộp cho cơ quan thuế. Chúc bạn thành công

F

fy29

Guest
Bác có thể nói là hủy vì lý do gì không?
Nhiều lúc theo em mình uyển chuyển một chút
- Nếu sai tên cty, địa chỉ, mst thì sửa lại 3 liên -- > đóng dấu vào đó
- Nếu sai giá --> bù trừ công nợ vào lô sau
----------
Không thể điều chỉnh thì mới phải hủy thôi

Theo em ko nhất thiết cứ thấy sai là phải hủy
--------
Àh, nhân tiện nhờ các tiền bối chỉ em giúp link để down "biên bản hủy hóa đơn" với

Em xin cám ơn

K

khacmatkhau

Guest
9/1/09
9
0
0
ha noi
1)Hủy Hóa Đơn GTGT khi bạn viết sai : chưa xé khỏi cuống,gạch chéo là được.
Bạn vẫn phải kê HĐGTGT hủy vào bảng kê HHDV GTGT bán ra chỉ ghi ký hiệu,ngày tháng,số HĐ,còn các chỉ tiếu khác để trống nhé.

pác Táo xanh ơi, ngày tháng của hóa đơn hủy cũng fải ghi vào bảng kê HHDV bán ra ạ?

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Thủ tục huỷ hoá đơn

Anh / chị cho em hỏi :
- Hủy Hóa Đơn GTGT khi bạn viết sai : chưa xé khỏi cuống,gạch chéo là được.
- Khi HĐ đã xé ra khỏi cuống:
Làm biên bản hủy HĐ với lý do...viết sai đại loại cái gì đó...2 bên nhất trí làm BB hủy HĐ
Thay thế HĐ có số..ngày..ký hiệu...bằng HĐ có số...ngày..ký hiêu...
Sau đó 2 bên ký và đóng dấu xác nhận vào BB huỷ, nếu chưa kê khai thuế thì thôi còn nếu đã kê khai thuế thì tháng sau kê khai điều chỉnh giảm theo bảng kê PL01-03/GTGT và mục [36] và [37] trên tờ khai thuế. khi huỷ hoá đơn không có trường hơpj không xuất lại hoá đơn đâu bạn ạ, bạn phải báo cáo hoá đơn huỷ trên tờ khai tình hình sử dụng hoá đơn hàng tháng cho cơ quan thuế biết .:cool2:

P

Promote

Guest
5/1/09
10
0
0
Ha Noi
cho em hỏi với ạ. Trường hợp em viết sai hóa đơn, muốn huỷ hoá đơn nhưng vẫn còn nguyên 3 liên chưa bị xé ra khỏi cuống thì không cần phải làm biên bản huỷ hoá đơn đúng ko ạ.+Trên tờ hoá đơn huỷ đó thì mình viết là huỷ hóa đơn hay như thế nào ạ. Nhờ các bác chỉ cho em với ạ

K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
cho em hỏi với ạ. Trường hợp em viết sai hóa đơn, muốn huỷ hoá đơn nhưng vẫn còn nguyên 3 liên chưa bị xé ra khỏi cuống thì không cần phải làm biên bản huỷ hoá đơn đúng ko ạ.+Trên tờ hoá đơn huỷ đó thì mình viết là huỷ hóa đơn hay như thế nào ạ. Nhờ các bác chỉ cho em với ạ

Đúng rồi đó. Hoá đơn vẫn còn nguyên 3 liên chưa xe thì ko cần lập biên bản gì cả. Bạn chỉ cần ghi chú hoặc có thể gấp hoá đơn lại để biết đó là hoá đơn huỷ thôi chứ chẳng cần phải làm gì cả. Chỉ phải lập biên bản khi hóa đơn đỏ đã bị xé ra khỏi cuống thối

L

lrosalia

Sơ cấp
22/9/08
21
0
1
44
Ha Noi
muốn hủy hóa đơn đã xuất cho khách có được không

Công ty em đã xuất 1 hóa đơn tháng 3/2009 cho khách, chưa khai báo thuế.

Nhưng do không thống nhất được thanh toán hóa đơn nên.
Xếp e quyết định hủy hóa đơn đó, nhưng công ty bên kia k chịu trả hóa đơn và làm biên bản huỷ, vậy cty em có thể đơn phương hủy hóa đơn k? thủ tục thế nào nộp phạt ra sao? có anh chị nào đã có kinh nghiệm hay biết về trường hợp này thì giúp em nhé.
Em cám ơn rất nhiều.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Hãy tìm trước khi tạo topic mới: Các bài viết liên quan tới "Huỷ hoá đơn" và hãy xem cái topic được dán lên rõ to ở phía trên

Từ BQT: Trước khi post bài, bạn hãy tìm bài tương tự bằng cách gõ từ "Hủy hóa đơn" ở ô Google phía trên. Nếu cần thiết phải bổ sung, hãy tìm bài viết tương ứng và viết tiếp vào đó

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA