Khi vui bạn thường làm gì???

• Thread starter XIANGQIANG
  • Ngày gửi
XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Ai mà chẳng có lúc vui lúc buồn nhỉ? Đọc thread "Khi buồn bạn thường làm gì???" mà mình cũng thấy buồn lây. Dường như, nỗi buồn ám ảnh con người ta nhiều hơn.

Vậy còn lúc vui, mọi người thường làm gì nhỉ? Hồi còn nhỏ, lúc nào vui thì phải nhẩy cẫng lên và hét thật to lên vì sung sướng. Lớn hơn một chút, nhiều khi phải tự kiềm chế, bởi đôi khi, niềm vui của mình lại là nỗi buồn của người khác...

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

benitino

Trung cấp
10/2/04
72
1
8
42
HCMC
Truy cập trang
Trong cuộc sống hàng ngày, ai cũng có niềm vui nỗi buồn, nhưng đối với Ben khi ben vui , Ben luôn muốn nhắn tin , nói chuyện với mọi người ( cũng vì vậy được phong danh hiệu Bà xì trum của công ty:director: ), và ăn, khi vui thích sưu tầm đủ thứ món ăn để măm măm bù lại, vì khi buồn thì hổng muốn ăn.Nhưng có lẽ Ben vui cũng nhiều nên tròn vo:biggrinda .Và cũng không ít mọi người phiền toái khi Ben vui ...

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Chà chà xiangqiang lập ra cái toppic này hay quá, sao mình chẳng nghĩ ra luc vui thì mình sẽ làm gì nhỉ.
Hôm nọ họp lớp cũ vui thật đấy, mọi người quây quần kể chuyện ríu rít này, rồi còn cụng ly nữa chứ, vui quá.

W

WhoamI

Cao cấp
Đọc bài này của XiangGiang mình lại nhớ đến một bài hát Tiếng Anh của trẻ con rất phổ biến chắc bạn nào cũng biết:
"If you happy and you know,clap your hands ,If you happy and you know clap your hands, if you happy and you know, never be ..."
gì gì đó, mình không nhớ hết, nhưng rất vui nhộn. Ừm vì thế khi buồn, mình hay đến chơi với bọn trẻ con đó, và thấy rất vui các bạn cứ thử xem sẽ thích ngay mà...! He..he...Còn khi tự nhiên thấy vui á, mình thường hát rống lên trông như dở hơi í!

L

Lan-Anh

Guest
14/10/04
1
0
0
Ha Noi
XIANGQIANG nói:
Ai mà chẳng có lúc vui lúc buồn nhỉ? Đọc thread "Khi buồn bạn thường làm gì???" mà mình cũng thấy buồn lây. Dường như, nỗi buồn ám ảnh con người ta nhiều hơn.
Một năm nữa lại qua đi cùng với 360 ngày, 8.640giờ, 518.400phút
Trong chừng ấy thời giờ của một năm, những lúc ta buồn nhiều hơn hay những lúc ta vui nhiều hơn? Có lẽ là ngang bằng nhau.....
Vì bất cứ điều gì không như mong muốn cũng có thể khiến ta buồn, và bất cứ điều gì như ý cũng có thể làm ta vui......
Nhưng ta sẽ làm được nhiều việc hơn khi vui hay khi buồn, chắc là khi vui.
Khi buồn, ta phải tìm cách làm tiêu tan nỗi buồn; còn khi vui thì có thể cười lên thật to, hát một bài hát bất chợt đến trong tâm trí, kể với ai đó để họ cùng vui với mình; hay đơn giản chỉ mỉm cười nhẹ nhàng, và tiếp tục công việc của mình.
Thế nên niềm vui bao giờ cũng tốt hơn nỗi buồn. Vậy thì phải tìm cách tăng niềm vui lên thôi.
Bằng cách nào nhỉ? Có nhiều cách, như tham gia vào thread này chẳng hạn. :cheesebur

Chúc Xiangqiang và tất cả mọi người năm mới Ất Dậu có thật nhiều niềm vui nhé :1luvu:

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Ngẩm lại thì không biết mấy khi mình vui nữa. Mọi người luôn bảo mình lúc nào cũng cười. Thấy mình là thấy cười. Nhưng kỳ thật mình là người thường không bao giờ hài lòng với những gì mình có nên không mấy khi nhớ ra là mình đang vui nửa. Chán thật.
Ừh thì cũng có lúc vui. Nhưng thường thì có một thói quen hơi bị kỳ dù là khi vui hay buồn là đi ăn. Vui cũng muốn ăn mà muồn cũng muốn ăn.
Ăn để quên đi nổi buồn và ăn vì vui. Thế đấy.
Có lẻ nghe mọi người ý kiến nhiều trong đây biết đâu mình lại nhớ ra là khi nao mình vui.

A

aodenabc

Guest
14/10/04
23
0
0
Ha Noi
Khi tôi buồn tôi muốn ngồi một mình. Khi vui tôi muốn có người thân, bạn bè ở bên cạnh để hưởng niềm vui đó với tôi và cũng làm tăng niềm vui đó lên nhiều lần.

ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Lan-Anh nói:
Thế nên niềm vui bao giờ cũng tốt hơn nỗi buồn. Vậy thì phải tìm cách tăng niềm vui lên thôi.
Bằng cách nào nhỉ?

Thế này nhé,
Mỗi sáng khi thức dậy, hãy nhìn vào trong gương và hãy mỉm cười với chính mình vì một ngày mới đã bắt đầu.....
Nhìn vào chính mình để nhớ lại 1 ngày hôm qua, dù hôm qua là vui hay buồn.
Nếu là vui thì hãy nhân niềm vui đó lên cho ngày hôm nay và những ngày hôm sau.
Nếu là buồn, thì cũng mỉm cười vì những gì mình đã học được từ những nỗi buồn đó, và vì thế mà từ ngày hôm nay mình sẽ sống khôn ngoan hơn.
Mỉm cười với mình và nghĩ đến những người đang cần đến mình và sẽ vui hơn vì biết là mình còn đang rất cần thiết cho nhiều người khác.
Mỉm cười để nghĩ đến những niếm say mê mới, những dự định và công việc mới đang chờ ngày hôm nay.
Mỉm cười để nghĩ đến những câu chuyện vui hay những lời nói chân thành, thương yêu mình sẽ nói cho bạn bè, đồng nghiệp, người thân. Và hãy chìa tay cho những người còn đang chơi vơi, hãy an ủi những người còn đang buồn....
Mỉm cười để tự tin hơn khi biết rằng mình không cô đơn trong mọi công việc, trong cuộc sống.
Và một ngày mới sẽ bắt đầu như thế để mỗi chúng ta có thể sử dụng hết cái quỹ 86,400 giây trong ngày với thật nhiều ý nghĩa.......

Thế giới thì thật rộng lớn và mỗi chúng ta còn có bao việc cần làm.....
Và nhớ là hãy luôn vui các bạn của tôi nhé.......

Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
"Vui vẻ là cách làm cho lo âu và cuộc sống đời thường nhẹ bổng và dễ dàng hơn"

ketoan@ nói:
Thế giới thì thật rộng lớn và mỗi chúng ta còn có bao việc cần làm.....
Và nhớ là hãy luôn vui các bạn của tôi nhé.......

Bài này có ý nghĩa quá, Mss @ ạ.
Nhưng vận dụng được, thì vấn đề là phải cải thiện cái đầu cơ.

Trước đây, trong lớp "Positive Thinking" cô giáo đã dạy rằng:

"Những suy nghĩ của chúng ta giống như những hạt giống, mỗi suy nghĩ tạo ra hoa và quả riêng. Khi chúng ta học cách kiểm soát những ý nghĩ của chúng ta thì chúng ta sẽ có hạnh phúc và bình an hơn ở trong tâm hồn.
Tư duy tích cực dạy cho ta cách suy nghĩ thay vì phản ứng, hướng dẫn cuộc đời ta thay vì để hoàn cảnh và hành vi của người khác hướng dẫn tinh thần ta"

Lý thuyết là một chuyện, còn vận dụng vào thực tế lại là một chuyện khó khăn thật, ta vẫn luôn bị hành vi của người khác ảnh hưởng đến suy nghĩ của chính mình...

To "someone in hard period": wish U overcome it asap. :1luvu: The world is so big, and we have so manything to care about...

BB
Meg.

ketoan@

ketoan@

24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Meggie nói:
"Vui vẻ là cách làm cho lo âu và cuộc sống đời thường nhẹ bổng và dễ dàng hơn"

Nhưng vận dụng được, thì vấn đề là phải cải thiện cái đầu cơ.

"Những suy nghĩ của chúng ta giống như những hạt giống, mỗi suy nghĩ tạo ra hoa và quả riêng. Khi chúng ta học cách kiểm soát những ý nghĩ của chúng ta thì chúng ta sẽ có hạnh phúc và bình an hơn ở trong tâm hồn.
Tư duy tích cực dạy cho ta cách suy nghĩ thay vì phản ứng, hướng dẫn cuộc đời ta thay vì để hoàn cảnh và hành vi của người khác hướng dẫn tinh thần ta"

Lý thuyết là một chuyện, còn vận dụng vào thực tế lại là một chuyện khó khăn thật, ta vẫn luôn bị hành vi của người khác ảnh hưởng đến suy nghĩ của chính mình...

BB
Meg.

Meggie ơi, "triết lý" thế,....
Niềm vui thì nó đơn giản thôi mà, và nó không bao giờ dành cho người "yếu đuối và uỷ mị". Có thể cuộc sống chưa thể tràn đầy niềm vui, nhưng... con người lạc quan sẽ làm được nhiều việc có ích hơn và vì thế mà họ cũng sẽ có thêm được nhiều niềm vui mới.... Còn nếu ngược lại.... nếu cứ ôm lấy nỗi "bi quan" trong lòng thì.... chắc không được coi là "sống".
Đây là @ muốn nói cho tất cả những ai... lỡ không may còn đang buồn..... lỡ không may còn nhiều đau đớn. Có thể những khoảng khắc nào đó nỗi đau có thể làm bạn không thể đứng nổi, làm bạn tưởng như là... bạn không thể sống thêm.... nhưng điều đó chỉ cho bạn thấy rằng bạn có 1 trái tim lớn. Và người có trái tim lớn và thông minh thì không bao giờ bất hạnh.
Cuộc sống thì muôn màu muôn vẻ, có cả cay đắng, buồn vui, hãy luôn tạo cho mình những niềm vui nho nhỏ để luôn yêu đời, yêu người, yêu cuộc sống.
Luôn luôn nhìn phía trước để biết là mình còn nhiều việc để quan tâm, nhiều thứ cần làm.... và luôn luôn hiểu rằng cuộc đời vẫn đẹp lắm. :)
Vậy hãy sống thông minh và để những niềm vui vây quanh bạn mỗi ngày.

J

jupiter

Guest
Khi buồn em hay cười, chẳng to cũng không quá nhỏ. Lại thổi sáo, nhưng khôn phải là để quên nó đi mà là gặm nhấm nó. Chứ càng cố quên thì càng khó cho mình.

ketoan@

ketoan@

24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Có những khoảng khắc mà bạn cảm thấy thật vui.......
Chẳng hạn như tại lúc này @ đang rất vui......
Vì bỗng nhiên một nỗi lo âu được trút bỏ - nhẹ tênh trong lòng, vì những niềm vui nho nhỏ mà một người bạn thân vừa mang đến, vì đang thấy những người mình quý mến đang cực kỳ hạnh phúc và thành công. Niềm vui nó cứ nhân lên, nhân lên... vui lắm.
Muốn san sẻ niềm vui đó, muốn làm tất cả mọi người quanh mình vui theo, muốn nói những câu chuyện vui hay những câu nói hài hước để mọi người quanh mình cùng cười, muốn chạy ra ngoài bãi cỏ kia mà nghe mùi thơm thơm của cây cối trong vườn, muốn nói to lên là...... tôi thật vui và hạnh phúc và cảm ơn cuộc sống này....
Mọi thứ đều thật đáng yêu khi bạn đang vui. mọi công việc đều cực kỳ tốt đẹp khi bạn làm nó trong tâm trạng vui vẻ......

Sửa lần cuối:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
muốn chạy ra ngoài bãi cỏ kia mà nghe mùi thơm thơm của cây cối trong vườn,
Ý là sao chị @ ơi?
chị muốn .......chạy ra bãi cỏ ngoài kia.
để Chị nghe .... mùi thơm ...............ở tận đẩu đầu đâu ấy.

Nhưng chị diễn đạt niềm vui thật chuẩn xác.
Khi hưng phấn, con người cũng dễ lẫn lộn như khi bị ức chế.
Đúng vậy không chị?
Mong những dòng này ko làm chị tụt cảm xúc. Mà dẫu có vậy thì chị cũng tha thứ nhé, vì chị muốn chia xẻ niềm vui cho mọi ng mà.

N

November-rain

Guest
14/11/04
37
0
0
40
Ha Noi
Khi vui thì tớ khoái học tiếng Anh (hobby mà) hoặc mong ước được nghe người khác tâm sự( vì lúc ấy tớ muốn mọi người cũng vui để còn chia sẻ niềm vui với tớ (chứ chẳng phải tử tế tốt bụng gì đâu! híc) còn khi buồn thì tớ đi ăn hết món này tới món khác, mà ko hiểu sao càng ăn nhiều càng thấy đỡ buồn (hì hì hì), rồi lúc ấy tự dưng tớ thấy mình suy nghĩ rất tích cực, tâm trạng trở lên thoái mái rất nhiều, lại muốn làm lại mọi thứ từ đầu! Chỉ có lúc chán (chẳng vui chẳng buồn mà chẳng muốn làm gì) thì tớ đầu hàng vô điều kiện!

T

tm121

Guest
30/8/05
5
0
0
41
Ha tay
Trời, sao november rain giống tôi quá! Nhưng mà có vẻ như mình hơi dài dòng hơn thì phải, khi buồn mình cũng hi vọng có ai đó để tâm sự, chuyện trò, hay có khi chỉ để ngồi cùng :D. Nhưng khi tức thì mình rất hay im lặng, thế nên rất bị mọi người ghét vì bộ mặt đưa đám :D

Lostly

Lostly

Trung cấp
Lúc mình vui thì làm nhiều trò lắm, uống bia này, gặp bạn bè xa thì ôm hôn này, hát hò này... nhưng sau mỗi cuộc vui thì hình như mình vẫn cảm thấy có một chút buồn nào đó không sao hết được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA