Hạch toán nguyên giá TSCĐ

• Thread starter hero2005
  • Ngày gửi
H

hero2005

Guest
7/12/04
7
0
0
53
Da Nang
Chào các bạn!

Tôi đang cần giúp đỡ một vấn đề:
Công ty tôi muốn mua một cơ sở kinh doanh với giá 500Tr(đã định giá và hợp đồng) giá trị này đã xem xét đến lợi thế thương mại chứ không chỉ tính giá trị của Tài sản đó(ước tính những tài sản của cơ sở đó chỉ khoảng 200Tr).
Vây khi CTy tôi mua về thì nhập TSCĐ theo nguyên giá nào để trích khấu hao?
Tôi nghĩ nên tăng nguyên giá theo giá 500Tr vì như vậy mới phản ánh đúng giá trị thực sự của tài sản nhưng không biết phần chênh lệch giá đó các cơ quan tài chính có ý kiến gì không?

Mong hồi âm.
Xin chân thành cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
hero2005 nói:
Chào các bạn!

Tôi đang cần giúp đỡ một vấn đề:
Công ty tôi muốn mua một cơ sở kinh doanh với giá 500Tr(đã định giá và hợp đồng) giá trị này đã xem xét đến lợi thế thương mại chứ không chỉ tính giá trị của Tài sản đó(ước tính những tài sản của cơ sở đó chỉ khoảng 200Tr).
Vây khi CTy tôi mua về thì nhập TSCĐ theo nguyên giá nào để trích khấu hao?
Tôi nghĩ nên tăng nguyên giá theo giá 500Tr vì như vậy mới phản ánh đúng giá trị thực sự của tài sản nhưng không biết phần chênh lệch giá đó các cơ quan tài chính có ý kiến gì không?

Mong hồi âm.
Xin chân thành cám ơn.

Việc bạn mua cơ sở KD đó, hợp đồng kinh tế cần có công chứng.
Các nghĩa vụ thuế do bên bán phải thực hiện với NSNN tại địa phương.
Về phần bạn, căn cứ chứng từ hồ sơ mua, đương nhiên bạn được hạch toán tăng TSCĐ rồi.
Tuy nhiên các trình tự của họat động mua bán doanh nghiệp này khá phức tạp. bạn cần lưu ý. Nó liên quan đến các cơ quan quản lý: Sở KH&ĐT, Cục Thuế, Phòng công chứng. Bạn cần lưu ý đến vấn đề này trước quá trình hạch toán.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Hic, về các trình tự của hoạt động mua bán DN thì CNN cũng không hiểu rõ lắm. Nhưng về lý thuyết, CNN thấy có ý kiến cho rằng khi phản ánh tăng TSCĐ với giá trị 500tr thì phần chênh lệch 300tr sẽ được ghi vào TSCĐ vô hình - đúng với ý nghĩa lợi thế thương mại. :unsure:

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Về vấn đề ghi nhận TSCĐ thì anh nên xem trong QĐ206/2003/QD-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài Chính, trong đó có quy định rõ như thế nào sẽ được ghi nhận vào TSCĐ. Việc xác định nguyên giá không thể căn cứ vào giá ước tình mà không có các căn cứ cụ thể để ghi nhận được.
Hy vọng anh sẽ sớm giải quyết được vần đề của mình.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Mua bán doanh nghiệp cũng chẳng khó lắm. Về bản chất là giao dịch chuyển giao các quyền và nghĩa vụ.
Kế toán chắc ko phải bận tâm nhiều.
Nhưng người giao dịch ( người mua) phải hết sức quan tâm đến các nghĩa vụ. Có khi chưa được thể hiện trên hệ thống sổ sách kế toán hiện tại, hoặc chưa phản ánh trong hợp đồng mua lại doanh nghiệp.
Kế toán phải bóc tách được toàn bộ kết cấu tài sản và nguồn của tài sản mua.
Tổng giá trị mua là 500 tr ( theo phản ánh) trong đó kết cấu như thế nào. ( chưa biết chừng bao gồm cả các khoản phải trả khác nữa), cho nên TSCĐ được phản ánh để trích khấu hao ko phải là toàn bộ phận giá trị mà bên mua bỏ ra để mua.
Có thể kết cấu khoản 500 tr mà bên mua trả cho bên bán bao gồm: TSLĐ, công nợ phải trả, công nợ phải thu v.v. và TSCĐ. Phần chênh lệch TS hữu hình này và phần giá trị thanh toán mới được coi là phần TSCĐ vô hình ( lợi thế thương mại, quyền KD sản phẩm, CF quảng cáo phát sinh trước đó cho việc hình thành thương hiệu DN, thương hiệu HH kinh doanh, trình độ nhân công v.v).
Các quyền và nghĩa vụ với: Cơ quan thuế, các bên cung ứng, người lao động cần được xem xét kỹ càng.
VD: với người lao động. Do tính chất kế thừa liên quan đến HĐLĐ, có thể người tiếp quản doanh nghiệp sẽ phải bồi thường khi người lao động nghỉ việc ( theo năm làm việc kể từ khi họ tham gia với DN, ko phụ thuộc vào ai là chủ doanh nghiệp lúc bấy giờ). .v.v
Hay như nghĩa vụ với thuế: (Thuế GTGT chẳng hạn): các khoản thuế GTGT đối với hàng tồn kho, tài sản đã được khấu trừ trong thời gian trước, nên cũng phải được loại ra khỏi gía trị khi tính toán giá trị TS hữu hình trong giao dịch.
v.v

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Sẵn đây mình muốn hỏi 1 vđề lquan TSCĐ: Năm 2003, Cty có mua 1 xe tải nhẹ (có hồ sơ bàn giao + hóa đơn hợp pháp). Nhưng bộ fận któan do sơ sót đã ko cập nhật các chứng từ này vào TSCĐ của Cty, nghĩa là các Cơ quan chức năng chẳng biết gì về chiếc xe này, và cty ko trích KH TSCĐ theo quy định. Nay Cty muốn bán chiếc xe nói trên. Ko biết có gặp trở ngại gì ko nhỉ? Thực tế trong nghiệp vụ này thì NN hòan tòan có lợi. DN hòan tòan bất lợi

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
ketoan4mat nói:
Sẵn đây mình muốn hỏi 1 vđề lquan TSCĐ: Năm 2003, Cty có mua 1 xe tải nhẹ (có hồ sơ bàn giao + hóa đơn hợp pháp). Nhưng bộ fận któan do sơ sót đã ko cập nhật các chứng từ này vào TSCĐ của Cty, nghĩa là các Cơ quan chức năng chẳng biết gì về chiếc xe này, và cty ko trích KH TSCĐ theo quy định. Nay Cty muốn bán chiếc xe nói trên. Ko biết có gặp trở ngại gì ko nhỉ? Thực tế trong nghiệp vụ này thì NN hòan tòan có lợi. DN hòan tòan bất lợi

Vụ này là cook sổ sách rồi.
Hướng giải quyết nên như thế này:

- Làm lại hồ sơ. ( lấy cá nhân một ai đó nhờ công ty đứng tên hộ chiếc xe) vì xe đăng ký tên công ty rồi.
- rồi lại làm đề nghị nhờ công ty thanh lý hộ với giá xyz nào đó.
- Kế toán xuất hóa đơn ( hộ) và thu, nộp thuế hộ.

( lưu ý các biên bản họp hội đồng thành viên chấp thuận những điều này)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Còn cách nào khác ko?
Vì mình nghĩ lâu nay Cty ko trích KH là 1 thiệt thòi cho Cty. Hơn nữa, khi bán xe, Cty vẫn xuất hóa đơn và nộp thuế đầy đủ mà. NN đâu có bị thiệt gì đâu.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
ketoan4mat nói:
Còn cách nào khác ko?
Vì mình nghĩ lâu nay Cty ko trích KH là 1 thiệt thòi cho Cty. Hơn nữa, khi bán xe, Cty vẫn xuất hóa đơn và nộp thuế đầy đủ mà. NN đâu có bị thiệt gì đâu.

vẫn biết NN chẳng thiệt gì
Nhưng NN đã thiệt thòi rồi. Bạn ko thấy rõ ràng xuất tiền mua TSCĐ mà ko phản ánh trên sổ sách. Kiểm quỹ sao?
Rõ ràng bạn cook số liệu rồi. Sao NN ko thiệt nhỉ?

R

Roadbrowser

Trung cấp
19/9/04
128
2
18
45
Far from Thanh Hóa City.
Khi mua TSCĐ không phản ánh trên sổ sách mà vẫn ra được bảng cân đối. Trường hợp này mình thấy hơi lạ vì khi xuất tiền ra sẽ phải ghi Nợ TS và Có Tiền. Nếu như bạn đã không ghi vào TS thì bảng cân đối không thể cân được. Giả sử như bạn đã ghi vào Nợ TS nhưng lại quên cập nhật vào sổ chi tiết TSCĐ thì sổ chi tiết và sổ cái lại không thống nhất. Bây giờ giả sử bạn giải quyết bán được xe nhưng cán bộ thuế đòi xem hạch toán và hồ sơ gốc khi mua xe thì bạn tính sao?

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Đây là món cháo rìu mà, sau khi xong nồi cháo, ta vẫn còn nguyên chiếc rìu.
Hãy coi như chiếc xe là của cá nhân nhờ công ty đứng mua. Các hoạt động thu chi mua xe KT công ty thực hiện hộ, sẽ ko có nội dung kinh tế phản ánh trên sổ kế toán, mà chỉ có 1 số giấy tờ công văn đề nghị chủ xe với sáng lập viên cty.
Đoạn kết có 1 nội dung ( khi thanh lý) là xuất hóa đơn thanh lý, có thu hộ chi hộ ( phần thuế phải nộp cho hoạt động bán thanh lý).

Còn cân đối, thì khỏi bàn rồi. chẳng thể nào có báo cáo mà không cân đối được.

M

minhly2802

Guest
19/2/05
10
0
0
44
biên hòa
có hóa đơn chứng từ mà chưa vào sổ sách coi như là "quên ghi nghiệp vụ PS" nay lập chứng từ ghi sổ đính chính để vào bình thường thôi, cỡ nào cũng cân hết

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
minhly2802 nói:
có hóa đơn chứng từ mà chưa vào sổ sách coi như là "quên ghi nghiệp vụ PS" nay lập chứng từ ghi sổ đính chính để vào bình thường thôi, cỡ nào cũng cân hết

"Quên" được sao?
Cái khác còn quên được, nhưng tiền mặt và tiền gửi lẽ nào được quên?
Cỡ này mà CÂN thì thuế ĐONG cho đến nơi đến chốn. Gì chứ ấn định thu ( và ko chấp nhận sổ sách kế toán) là cái chắc chắn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA