Tiền quảng cáo hạch toán vào đâu?

• Thread starter toan_nttt
  • Ngày gửi
T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Mình muốn hỏi vấn đề này một chút:
- Các doanh nghiệp thường phải trả tiền khi đặt logo hay quảng cáo sản phẩm của mình trên các website rao vặt, vậy tiền các doanh nghiệp trả thì có hạch toán vào 511 ko hay là xem đó là khoản thu riêng ( vì các khoản thu này thường là ko nhiều đôi khi ko xuất hóa đơn)

Khóa học Quản trị dòng tiền
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Theo quy định thì dù bạn có doanh thu nhiều hay ít đều phải ghi hóa đơn và hạch toán.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Có thể đây là khoản thu không phải thuộc mục tiêu kinh doanh chính,
Có thể thu vào thu nhập bất thường ( phía đối tác coi như tài trợ). Trường hợp này làm phiếu thu là dc rồi.

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
theo mình thì hạch toán vào tài khoản 711 là đc đó (nếu đó là doanh nghiệp tư nhân có qui mô vừa và nhỏ) còn nếu qui mô lớn (dt quảng cáo chiếm tỉ trọng tương đối lớn) thì cho vào 515. ko biết như vậy có đúng ko nhỉ?
mong các bác cùng trao đổi để đc rõ

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cái này mình nghĩ cón tùy thuộc vào chức năng ngành nghề của đvị thu tiền nữa. Nếu đvị đó ko có chức năng kinh doanh logo, quảng cáo thì việc xuất hóa đơn cũng ko ổn lắm.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Việc đăng ký thêm chức năng quảng cáo thương mại là không khó và hình như không có ràng buộc gì. Do đó bạn cứ đăng ký thêm chức năng kinh doanh để khi có nơi người ta đòi hoá đơn thì có cái mà xuất

T

tudinhhuong

Guest
30/12/04
14
0
0
Thanh Pho Ho Chi Minh
Làm sao mà bạn Putin bảo là hạch toán vào 515 được nhỉ? TK 515 là thu nhập hoạt động tài chính muh.
Theo tại hạ, nếu khoản thu nhập này lớn và là một trong các hoạt động tạo nguồn thu (như các công ty lập trang web...)thi ghi nhận vào TK 511 và phải xuất hoá đơn, còn không thi hạch toán vào TK 711 (có thể không cần xuất hoá đơn) nhưng cả hai trường hợp đếu phải lập phiếu thu (tất nhiên rùi). Có đúng không vậy quý vi????

D

dinhlinh

Guest
24/12/04
15
0
1
Ho Chi Minh
Theo mình hiểu thì tất cả các khỏan thu đều phải lập hóa đơn trừ phi khỏan thu đó dưới 100.000VNĐ và người mua không yêu cầu lập hóa đơn. Nếu việc cho phép đặt logo hay quảng cáo trên website là họat động kinh doanh chính của công ty bạn thì cho vào TK 511. Ngược lại thì bạn nên cho vào TK 711

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
dinhlinh nói:
Theo mình hiểu thì tất cả các khỏan thu đều phải lập hóa đơn trừ phi khỏan thu đó dưới 100.000VNĐ và người mua không yêu cầu lập hóa đơn. Nếu việc cho phép đặt logo hay quảng cáo trên website là họat động kinh doanh chính của công ty bạn thì cho vào TK 511. Ngược lại thì bạn nên cho vào TK 711

Có lẽ không phải vậy đâu bạn ạ. Lập hóa đơn chỉ được dùng trong trường hợp xác định doanh số kinh doanh theo chức năng ngành hàng, thêm phần thanh lý nhượng bán tài sản thôi.
Còn nhiều hoạt động thu khác của đơn vị không thể dùng Hóa đơn được mà chỉ được sử dụng phiếu thu thôi.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Còn nhiều hoạt động thu khác của đơn vị không thể dùng Hóa đơn được mà chỉ được sử dụng phiếu thu thôi.

Các bạn nên xem kỹ quy định thu nhập hoạt động tài chính và thu nhập bất thường gồm những gì, cẩn thận coi chừng bị phạt trốn thuế GTGT (vì không xuất hóa đơn -> không khai báo thuế GTGT); bị phạt vi phạm hành chánh vì kinh doanh trong lĩnh vực không đăng ký trong ngành nghề kinh doanh.

Cho phép đặt logo hay quảng cáo trên website có thu tiền
là phải đăng ký ngành nghề Dịch vụ cung cấp thông tin lên mạng Internet

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
VNGeek nói về vụ đặt logo trên website chắc đúng rồi, ( bởi VNGeek là admin của forum WKT mà, mình cũng thấy có mấy cái logo. hihi).
Nói đùa vậy thôi, chúng ta có cách điều chỉnh, tùy thuộc thuật ngữ sử dụng thôi. Cũng nội dung treo logo, có thể coi đó là quảng cáo, có thể coi đó là tài trợ, cũng có thể coi đó là hỗ trợ kinh phí ( cùng chịu chi phí) duy trì website. Với mỗi thuật ngữ này, có cách hạch toán khác nhau hoàn toàn.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
có thể coi đó là tài trợ, cũng có thể coi đó là hỗ trợ kinh phí ( cùng chịu chi phí) duy trì website. Với mỗi thuật ngữ này, có cách hạch toán khác nhau hoàn toàn.

Gia linh nói đúng nhưng về phía người trả tiền sẽ khó khăn khi hạch toán khoản chi phí này.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
VNgeek nói:
Gia linh nói đúng nhưng về phía người trả tiền sẽ khó khăn khi hạch toán khoản chi phí này.

VNGeek cũng đúng luôn,
cho nên mới cần sự hiệp thương thống nhất. Tùy thuộc bên trả tiền, có khi họ cần hóa đơn, có khi không, có khi họ đã thừa chi phí quảng cáo ( do tỷ lệ ấn đinh) cũng có khi chưa.
2 bên thống nhất, sẽ có cách tối ưu cho cả 2 bên mà.

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Mình muốn hỏi thêm: trường hợp quảng cáo, đặt logo trên website như vậy thuế suất là 5% hay 10 %?
Nếu như khách hàng họ ko lấy hóa đơn mình ko biết có nên hạch tóan hay ko? Nếu hạch toán thì ko có thuế suất mình e là ko ổn với thuế.
Mong các bạn chỉ giáo.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Thuế suất thì cậu tham khảo tài liệu, có khó gì đâu (tớ đang không có sẵn ở đây nên không xem hộ được) mà tốt nhất là hỏi cục thuế rồi đối chiếu lại với văn bản. Còn khách hàng mà không lấy hóa đơn thì cậu cứ viết hóa đơn (để lưu cả trên quyển hóa đơn ấy) và khai thuế bình thường. Cậu mà không viết không phải thuế họ không chịu mà họ sẽ phạt cậu vì tội trốn thuế đấy.

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Mình thấy Thuế chưa có những quy định rõ ràng về vấn đề quảng cáo hay rao vặt trên mạng tương tự như các website về rao vặt. Có bạn nào biết các thông tư hay quy định về lĩnh vực này thì chỉ cho mình với, mình đã kiếm rồi nhưng ko ra.

Retngot

Retngot

Guest
20/7/04
121
0
16
44
??
Truy cập trang
Thuế suất của ngánh đó là 10%.
Nếu đơn vị bạn kinh doanh nhiều loại dịch vụ (trong đó có loại dịch vụ này thi cái đó ban hạch toán vào 511 ( chi tiết để theo dõi nếu bạn thấy cần thiết)
Nhưng theo nguồn thông tin vỉa hè nghe đâu mấy vụ quảng cáo trên website phải có giấy cho phép quảng cáo đấy hic hic

Về vụ này nếu có bác nào biết mong chỉ giáo

J

jandonggao

Guest
5/8/10
1
0
0
42
gssgdgdgd
Bà con tiện thể cho mình hỏi kỹ :

Trường hợp đăng ký kinh doanh ngành nghề "quảng cáo" có thể xuất hóa đơn được không hay cần phải có giấy phép gì thêm :

- Quảng cáo dạng logo banner
- Đăng tin rao vặt giúp người ta
- Đăng tin quảng cáo qua trung gian google Adword, facebook.....v.v....... :004:

Làm gì có cái mã ngành nào http://www.dpi.hochiminhcity.gov.vn/data/news/2007/3/719/danhmucnganh.htm

#

Dịch vụ cung cấp thông tin lên mạng Internet.
# Quảng cáo thương mại.
#

Quảng cáo trực tuyến.

Sửa lần cuối:
T

thetan0982030201

Guest
3/9/10
1
0
0
ha noi
Mọi người nếu có nhu cầu in ấn và làm các chương trình quảng cáo alo minh khỏi lo khoản hóa đơn VAT. Cty mình luôn đáp ứng mọi đơn hàng và xuất hoá đơn đầy đủ. thetankdha@gmail.com hoặc nguyenthetan_kdha@yahoo.com điện thoại : 0982030201

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA