sổ quỹ tiền mặt bị âm nhưng đã báo cáo tài chính rồi.

• Thread starter lilisnowwhite
  • Ngày gửi
L

lilisnowwhite

Guest
Các bác giúp em với! hôm nay em mới phát hiện ra là sổ sách công ty em tháng 7 sổ quỹ tiền mặt bị âm. do sếp em lấy tiền cá nhân nộp vào tài khoàn công ty. nên bây giờ sổ quỹ tiền mặt bị âm.mà em đã làm báo cáo tài chính rồi huhuhh. giờ em phải làm sao đây.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HuongHanam

Guest
30/3/09
38
0
0
38
Ha Nam
Các bác giúp em với! hôm nay em mới phát hiện ra là sổ sách công ty em tháng 7 sổ quỹ tiền mặt bị âm. do sếp em lấy tiền cá nhân nộp vào tài khoàn công ty. nên bây giờ sổ quỹ tiền mặt bị âm.mà em đã làm báo cáo tài chính rồi huhuhh. giờ em phải làm sao đây.
Vô lý quá nhỉ?Nếu xếp lấy tiền cá nhân nộp bào TK công ty thì TGNH tăng lên.Khi rút ra phải tăng bên nợ 111 chứ.Lẽ ra 111 phải + lên mà.Sao lại âm đc?bạn nói rõ xem nào?

H

HuongHanam

Guest
30/3/09
38
0
0
38
Ha Nam
Cả nhà ai đang theo dõi đề tài này vào ý kiến cho tuyết trắng đi.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Sai gì cũng sửa được. Làm sai thì sửa lại cho đúng, BCTC đã nộp rồi thì làm CV gởi lên CQ Thuế xin lập lại BCTC.

levanton

levanton

Cao cấp

Nghe theo lời bác Trung, hoặc bạn xem có khoản thu nào lớn trong tháng 8, chuyển, ghi thu tháng 7, cân đối toàn bộ trước khi ghi sổ.

H

HuongHanam

Guest
30/3/09
38
0
0
38
Ha Nam
Sai gì cũng sửa được. Làm sai thì sửa lại cho đúng, BCTC đã nộp rồi thì làm CV gởi lên CQ Thuế xin lập lại BCTC.
Bác Trung cho em mẫu công văn để gưỉ lên CQ thuế để em làm lại BCTC của c.ty em được không ạ?và theo TT hay NĐ nào?Em làm BCTC nộp rồi.Giờ phát hiện ra sai sót em muốn làm lại để nộp.Nhưng số liệu ở TK642,632,311 thay đổi.Như vậy sẽ ảnh hưởng tới lỗ lãi,thuế TNDN.Như vậy có được không các bác?Em :wall:

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Nếu chỉ bị âm ở tháng 7 mà cuối năm không bị âm thì sửa lại ngày phiếu thu các tháng 8 hoặc 9 về tháng 6 hoặc tháng 7 để không bị âm như bác levanton là được, thay lại BCTC lằng nhằng lắm đôi khi lại bị các bác thuế soi.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Nếu chỉ bị âm ở tháng 7 mà cuối năm không bị âm thì sửa lại ngày phiếu thu các tháng 8 hoặc 9 về tháng 6 hoặc tháng 7 để không bị âm như bác levanton là được, thay lại BCTC lằng nhằng lắm đôi khi lại bị các bác thuế soi.

bạn chienhvtc nói đúng đấy, nếu trên bảng cân đối phát sinh năm mà ko bị âm, chỉ bị âm ở tháng 7 thì bạn chỉ việc điều chỉnh lại sổ sách thôi, chứ thay lại BCTC thì dễ bị bác thuế hiểu nhầm lắm.

T

TrinhLTT

Guest
Bạn nên điều chỉnh cho các tháng sau là được,chỉ cần cuối năm sổ quỹ ko âm là ok rùi.nhưng mà bạn ơi.Tiền Giám Đốc gửi vào đúng ra phải tăng TGNH lên chứ sao lai âm được.bạn nói rõ hơn được ko?

T

TrinhBichPhuong

Guest
16/4/09
22
0
0
36
Thanh hoá
Chào bạn! Tôi thật sự không hiểu rõ ý bạn lắm. Nhưng khi sếp gửi tiền cá nhân vào tài khoản cty thì TGNH tăng (Nợ 112), đồng thời các khoản phải trả khác cũng tăng mà (Có 3388).Vậy đó đâu phải là lý do khiến sổ quỹ TM của cty bạn bị âm.Bạn nên kiểm tra lại xem lý do khiến quỹ tiền mặt của cty bị âm. Nhưng theo tôi là quỹ tm không bao giờ âm cả.

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
thay lai bctc lai lam gi cho met
thang 7 ma bi am lam but toan no 111 /
co 3388/ muon tien giam doc

cuoi thang tra lam them but toan no 3388
co 111 tra lai tien muon thoi
bao cao tc cuoi nam ko am thi chi can dieu chinh chut xiu the thoi
chuc ban thanh cong va hang thang nen lam so nhe

Làm thế sẽ phát sinh thêm khoản 3388 mà trên BCĐ SPS ko có. Như vậy có được ko bạn? Mình đang rối quá. Mượn tiền giám đốc thì có cần giấy tờ gì ko?

M

minhchienkt41

Sơ cấp
7/5/09
21
0
0
Hà Nội
Trường hợp của bạn nói cụ thể như sau:
Giả sử ngày 30 tháng 6 trong quỹ của bạn có 90triệu.
Trong khi đó giám đốc đã nộp vào tài khoản cty 100 triệu bằng tiền cá nhân không có chứng từ cho cty vay vì vậy bạn coi đây là khoản tiền công ty nộp tiền mặt vào tài khoản nên bị âm quỹ trên sổ sách.
Vì cuối năm số dư quỹ không âm, số phiếu thu phiếu chi cũng đã đánh số hết rồi, nên chỉ còn cách như bạn ở trên nói đó bạn sửa lại ngày của một phiếu thu hoặc phiếu chi nào đó thôi. Chuyển một phiếu thu từ tháng 8 sang tháng 7 hoặc chuyển một phiếu chi từ tháng 7 sang tháng 8 bạn ạ.
Bạn không phải bận tâm đến BCTC làm gì. Chỉ sủa lại sổ thôi.
Chúc bạn vui.

G

giangnghiahung

Sơ cấp
12/3/09
45
0
0
43
Nam Định - Tp. HCM
Trường hợp của bạn nói cụ thể như sau:
Giả sử ngày 30 tháng 6 trong quỹ của bạn có 90triệu.
Trong khi đó giám đốc đã nộp vào tài khoản cty 100 triệu bằng tiền cá nhân không có chứng từ cho cty vay vì vậy bạn coi đây là khoản tiền công ty nộp tiền mặt vào tài khoản nên bị âm quỹ trên sổ sách.
Vì cuối năm số dư quỹ không âm, số phiếu thu phiếu chi cũng đã đánh số hết rồi, nên chỉ còn cách như bạn ở trên nói đó bạn sửa lại ngày của một phiếu thu hoặc phiếu chi nào đó thôi. Chuyển một phiếu thu từ tháng 8 sang tháng 7 hoặc chuyển một phiếu chi từ tháng 7 sang tháng 8 bạn ạ.
Bạn không phải bận tâm đến BCTC làm gì. Chỉ sủa lại sổ thôi.
Chúc bạn vui.

Đúng đó bạn, cách này hay nhất đó!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Báo cáo tài chính chỉ phản ảnh số dư và số phát sinh, để xóa âm tại một thời điểm nào đó thì bạn chỉ cần điều chỉnh lại ngày thu có trước ngày chi thì sẽ hết âm mà không làm thay đổi số dư và số phát sinh cả năm. Không cần nộp lại BCTC

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
Tất cả các khoản thu, chi đều thể hiện rõ trên hoá đơn đỏ và chứng từ ngân hàng vào đúng ngày phát sinh--> ko thể điều chỉnh ngày được nữa.....
Các khoản trả nợ khách hàng = TM ko đáng kể,hic hic.......

Thanks all l!!!!!!!!!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Tất cả các khoản thu, chi đều thể hiện rõ trên hoá đơn đỏchứng từ ngân hàng vào đúng ngày phát sinh--> ko thể điều chỉnh ngày được nữa.....
Các khoản trả nợ khách hàng = TM ko đáng kể,hic hic.......

Thanks all l!!!!!!!!!
- Ngày hóa đơn không liên quan đến ngày phiếu thu, có thể thu tiền trước xuất hóa đơn sau.

- Chứng từ ngân hàng không liên quan đến tiền mặt, tài khoản 1121 không thể có số âm.

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
- Ngày hóa đơn không liên quan đến ngày phiếu thu, có thể thu tiền trước xuất hóa đơn sau.

- Chứng từ ngân hàng không liên quan đến tiền mặt, tài khoản 1121 không thể có số âm.

Đúng như vậy.Nhưng:
Khi thu tiền trước thì mình phải thể hiện qua TK131

Giám đốc lấy tiền mặt cá nhân nộp vào tài khoản ngày 1/07 -->quỹ âm, nên muốn chuyển khoản chi đó vào tháng 9 để hết âm, như vậy có hợp lý ko????????

H

haithan

Trung cấp
29/11/07
54
2
6
Đà nẵng

Giờ tớ hỏi bạn thât kỹ 1 lần nữa, chứ để mấy anh chị cứ tranh cãi lần quần mất thời gian mà cuối cùng chẳng đâu vào đâu cả:
Thứ 1. Khi sếp bạn nộp tiền vào TKhoản cty bạn thì bạn hạch toán thế nào?
Thứ 2. Việc này chỉ liên quan đền TGNH thôi chứ lại ảnh hưởng đến TM? và tìm rõ lý do vì sao TM bị âm?
Như thế mọi người mới giúp bạn được.

P

phuongngan88

Guest
18/3/10
1
0
0
Thái Bình
May thế! Mình cũng vừa phát hiện ra một lỗi. Vẫn còn thời gian sửa ak.....

DucKT

DucKT

Sơ cấp
17/7/08
8
0
1
Nha trang
Theo mình làm lại BCTC ( chỉnh sửa ) là hợp lý nhất:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA