Help! In file Excel bị thu nhỏ

• Thread starter kind
  • Ngày gửi
K

kind

Guest
23/3/08
6
0
1
Hà Nội
Hôm vừa rồi công ty mình mới đổ mực, thay trống. Không hiểu sao từ đó cứ in file excel là bị thu nhỏ khoảng 9% trong khi in file word thì vẫn bình thường. Bảng biểu in ra giờ líu ríu vào một góc, trong khi lề trắng thì thừa vô biên:wall:

Các bạn có gặp tình trạng này bao giờ chưa? Chỉ mình cách giải quyết với

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

volga

Guest
7/2/09
33
0
0
40
Vỉnh Long
Hôm vừa rồi công ty mình mới đổ mực, thay trống. Không hiểu sao từ đó cứ in file excel là bị thu nhỏ khoảng 9% trong khi in file word thì vẫn bình thường. Bảng biểu in ra giờ líu ríu vào một góc, trong khi lề trắng thì thừa vô biên:wall:

Bạn qua máy khác in thử xem ? Có thể do bạn chỉnh File Excel đó !
Thân

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

99% là do file đã bị Page break.
Bạn vào Page setup- adjust to: chọn 100%
Preview lại xem có gì hơn ko nhé.??

K

kind

Guest
23/3/08
6
0
1
Hà Nội
Mình thử in ở máy khác rồi, vẫn bị co lại. File excel cũ mình vẫn thường in mà, không chỉnh sửa gì cả. Khi preview thì hoàn toàn bình thường mà in ra thì lại bị vậy.

V

volga

Guest
7/2/09
33
0
0
40
Vỉnh Long
Mình thử in ở máy khác rồi, vẫn bị co lại. File excel cũ mình vẫn thường in mà, không chỉnh sửa gì cả. Khi preview thì hoàn toàn bình thường mà in ra thì lại bị vậy.

Bạn làm theo cách của ketoan4mat thử xem !
Còn không gởi qua mail cho mình xem thử nhe !
Thân

T

TrinhLTT

Guest
Bạn làm theo cách của ketoan4mat thử được ko nhé!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Bạn cài lại office chưa?
hoặc gửi mail file Excel đó mình ktra xem sao. thân,

K

kind

Guest
23/3/08
6
0
1
Hà Nội
Mình cũng đang tính cài lại office thử xem thế nào. Vì lỗi không phải ở một file mà toàn bộ file excel luôn, chỉnh page setup ngon lành hết rồi mà.
Để mình gửi file qua các bạn xem hộ mình nhé.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Mình nghĩ là họ đã chỉnh trong device setting của máy in. Bạn vào đó (nhấp đúp chuột vào biểu tượng máy in góc phía dưới bên phải màn hình rồi vào phần device setting của máy in)để chỉnh lại thông số là ổn thôi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình nghĩ là họ đã chỉnh trong device setting của máy in. Bạn vào đó (nhấp đúp chuột vào biểu tượng máy in góc phía dưới bên phải màn hình rồi vào phần device setting của máy in)để chỉnh lại thông số là ổn thôi.

ko fải đâu! vì kind in máy in nào cũng bi vậy mà, mình nghĩ lỗi từ office nhìu hơn.
@ kind: bạn chưa gửi mail mình xem thử àh?
thân,

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
mình đã nhận dc mail và file Excel, bạn hãy vào Page setup, chỉnh lại paper size = A4, mình nghĩ fần này bạn đã chọn khổ giấy lớn hơn trong khi trong khay giấy máy in là A4, nên sẽ bị như vậy.

K

kind

Guest
23/3/08
6
0
1
Hà Nội
Mình sửa được rồi.
Rất cám ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình sửa được rồi.
Rất cám ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ

ok, ủa, mà cuói cùng thì do ng/nhan gì vây? có fải bạn đã set khổ giấy lớn wa so với khổ giấy trong khay ko?
sao kind k cho moi người biết ng/nhân để cùng học hỏi luôn nhỉ??

Sửa lần cuối:
H

HieuSLNA

Guest
5/11/08
3
0
0
TP Hồ Chí Minh

Bạn khắc phục được rồi mà không chỉ cách mà bạn đã làm để người khác rút kinh nghiệm.

Nếu bạn chọn khổ giấy letter thì văn bản in ra bình thường, nếu bạn chọn A4 thì văn bản in ra sẽ bị thu nhỏ do tùy chọn cho phép resize A4/letter.

Bạn vào Page Setup, chọn tab Paper, vào Print Options.... Trong Printing Options, bạn bỏ tùy chọn Allow A4/Letter paper resizing

Sửa lần cuối:
H

hongvu126

Guest
30/12/09
3
0
0
42
Tp.HCM
Mình nghĩ là do máy in bị lỗi trong quá trình đổ mực. Tốt nhất bạn gọi người đổ mực đến xem là chắc ăn. Minh chỉ là sales bên máy in nhưng giờ mới thấy tình trạng đó. Để mai minh hỏi bên kỷ thuật xem thế nào rồi mình trả lời cụ thể hơn.

S

sheva1285

Guest
19/5/15
1
0
1
38

Bạn KIND ơi, hướng dẫn mình cách chỉnh với, mình bị từ khi dùng excel 2010 đến nay, trước dùng excep 2003 rất đơn giản. Giờ mình cứ in bảng nào có tỷ lệ in nhỏ hơn 100% là nó cứ ra định dạng là 100%, thừa bao nhiêu nó sẽ in ra tờ khác.
Mình đã tìm rất nhiều mà không biết làm cách nào để xử lý. Mỗi lần muốn in cứ phải save as sang 2003 rồi mở bảng đó bằng Excel 2003 in rất bực mình

N

naruto179

Guest
14/11/13
1
0
1
36
hai duong
Bạn KIND ơi, hướng dẫn mình cách chỉnh với, mình bị từ khi dùng excel 2010 đến nay, trước dùng excep 2003 rất đơn giản. Giờ mình cứ in bảng nào có tỷ lệ in nhỏ hơn 100% là nó cứ ra định dạng là 100%, thừa bao nhiêu nó sẽ in ra tờ khác.
Mình đã tìm rất nhiều mà không biết làm cách nào để xử lý. Mỗi lần muốn in cứ phải save as sang 2003 rồi mở bảng đó bằng Excel 2003 in rất bực mình
-------------------------------------------------------
Bạn thử 02 cách sau nhé (Giao diện office 2010) :
1. Nhấn Ctrl + P / printer properties
Trong Tab Basic chỉnh Original Paper Size và Print Parer Size về cùng khổ giấy như A4
2. Nhấn Ctrl + P ở phần setting chọn dòng cuối cùng. Chọn Fit all Columns on One Page để chỉnh tất cả các cột thu lại trong 01 trang.

thắm loan

thắm loan

Guest
21/9/16
1
0
1
33

ko biết các bạn đã chỉnh đc hay chưa nhưng mình cũng từng bị và đã chỉnh được post lên để các bạn cùng tham khảo. các làm của mình như sau:
Các bạn vào control panel chọn devices and printers. sau đó nhấp chuột phải vào loại máy in của bạn chọn printing preferences nó sẽ hiện lên cài đặt cho máy in của bạn. bạn chọn khổ giấy theo đúng bản excel của bạn và đúng với loại giấy bạn dùng là ok.
Các bạn thử làm xem có dc ko. mình thì ok

D

dangquang15294

Guest
19/5/17
1
0
1
29
các bạn giúp mình với k hiểu sao bản exel của mình thừ khi cài lại lúc cùng với định dàng vặn bản lề đẹp nhưng chữ trong bản in bị phòng to hơn mức bình thường, mượn máy a cung làm in cùng vẫn cái trang m in thì lề lại khác, cỡ chữ lại bình thường . các ban có thể giúp m có cách nào khác phục được không

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
các bạn giúp mình với k hiểu sao bản exel của mình thừ khi cài lại lúc cùng với định dàng vặn bản lề đẹp nhưng chữ trong bản in bị phòng to hơn mức bình thường, mượn máy a cung làm in cùng vẫn cái trang m in thì lề lại khác, cỡ chữ lại bình thường . các ban có thể giúp m có cách nào khác phục được không
Bạn kiểm tra lại tùy chọn trong Page Setup như hình xem sao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA