Kế toán xã phường

• Thread starter kien777
  • Ngày gửi
K

Ktx

Sơ cấp
21/12/10
8
0
0
38
Bắc Giang
Ðề: Kế toán xã phường

Bác KTX nào có kinh nghiệm chi dự phòng ngân sách xã cho xin ý kiến nhể

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangxauxiii

Guest

E chào các a,c ạ
e vừa thi công chức cấp xã,chuẩn bị đi làm nhưng e chưa có kinh nghiệm hay kiến thức về kế toán tại xã
a c nào cho e ít kinh nghiệm được k ạ

B

Bumbumelf

Guest

Em chào các anh chị!!!
em cũng là mem mới đc phân công bên mảng kế toán xây dựng cơ bản của UBND xã,
Em muốn hỏi anh chị một chút về thủ tục rút ngân sách chi cho Chi phí ban quản lý dự án xã, cần chuẩn bị những hồ sơ gì ạ?
Vì em lên hỏi kho bạc Huyện ngta lại chỉ cho mẫu của BQL dự án huyện bao gồm rất nhiều dự án khác nhau và tính lương theo kỳ cả năm, còn BQL dự án xã lại theo từng dự án. :(
Có anh chị nào biết mảng này giúp đỡ em nhé.
Em cảm ơn nhiều nhiều ạ

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh

Chi cho BQL DA của xã ko giống như BQLDA của huyện đâu e. Mình là cán bộ hưởng lương từ NSNN nên ko được số tiền này. Trừ khi e làm vào các ngày nghỉ và làm ngoài giờ thì có chế độ riêng. Số tiền chi cho BQLDA của xã đc lấy từ nguồn chi đầu tư XDCB của từng dự án, ko lấy từ nguồn chi TX để chi.

Thời gian này mình ít vào diễn đàn quá. Thấy các thành viên mới gặp nhiều khó khăn mà ít được trợ giúp. Vì diễn đàn ko có chức năng thông báo đến đt khi có bài viết mới nên ko cập nhật và trợ giúp ngay được. Các bạn có dùng Facebook có thể dễ dàng hơn khi tham gia thảo luận và trao đổi. Mình mạo muội tạo lập nhóm "Hội những người làm kế toán ngân sách xã, phường, thị trấn" mong muốn được các bạn tham gia thảo luận và cùng chia sẻ.

Sửa lần cuối:
hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa

.
Em chào các anh chị!!!
em cũng là mem mới đc phân công bên mảng kế toán xây dựng cơ bản của UBND xã,
Em muốn hỏi anh chị một chút về thủ tục rút ngân sách chi cho Chi phí ban quản lý dự án xã, cần chuẩn bị những hồ sơ gì ạ?
Vì em lên hỏi kho bạc Huyện ngta lại chỉ cho mẫu của BQL dự án huyện bao gồm rất nhiều dự án khác nhau và tính lương theo kỳ cả năm, còn BQL dự án xã lại theo từng dự án. :(
Có anh chị nào biết mảng này giúp đỡ em nhé.
Em cảm ơn nhiều nhiều ạ
Thông thường, ở xã chưa thành lập BQL chuyên trách nên tất cả thực hiện theo chế độ kiêm nhiệm. Đối với chi phí BQLDA xã, khi rút kho bạc, bạn chỉ cần bảng kê chứng từ chi phí QLDA theo tỷ lệ được nêu trong quyết định phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật hoặc quyết định phê duyệt TKBVTC-DT (Đối với những dự án có tổng mức trên 15 tỷ thì phải phê duyệt dự toán chi A riêng). Và mọi thủ tục khác vẫn theo thông tư 28 thực hiện thôi. Chả khác gì cả.
Tuy nhiên, khi quyết toán và hồ sơ lưu tại đơn vị thì các phiếu chi phải tập hợp đầy đủ.
Bạn chi phụ cấp kiêm nhiệm 1 dự án không vượt quá 50% lương hiện hưởng, nhiều dự án không vượt quá 100% lương hiện hưởng.
Bạn được phép chi làm thêm giờ, phụ cấp, sửa chữa thường xuyên, mua trang thiết bị, tài sản,…

Chi cho BQL DA của xã ko giống như BQLDA của huyện đâu e. Mình là cán bộ hưởng lương từ NSNN nên ko được số tiền này. Trừ khi e làm vào các ngày nghỉ và làm ngoài giờ thì có chế độ riêng. Số tiền chi cho BQLDA của xã đc lấy từ nguồn chi đầu tư XDCB của từng dự án, ko lấy từ nguồn chi TX để chi..
Nếu huyện không thành lập BQLDA riêng thì vẫn như nhau thôi bạn.

N

ngoc.ngo.790693

Guest

E là kế tóan mới của xã.cho e xin hỏi mọi người là để duyệt chi 1 chứng từ thì mình dựa trên nguyên tắc nào để biết nó được chi và số tiền được chi là bao nhiêu.?

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa

Số tiền được chi thì rộng lắm, bạn có thể bám vào chế độ chi quy định trong Quy chế chi tiêu nội bộ của UBND xã. Còn làm sao để duyệt chi 1 chứng từ thì bạn cứ hiểu đơn giản là "để thực hiện một vấn đề đó thì phải làm những bước nào" thì ra hết thôi. Ví dụ ngầm hiểu để chứng minh làm ra được hạt gạo thì phải có chứng cớ chứng minh anh đã làm đất, gieo mạ, cấy lúa, gặt, phơi,…, xay xát và cuối cùng ra hạt gạo vậy.

• Like
Reactions: Thúy12031995
V

virianguyen

Sơ cấp
12/4/13
9
0
1
hà Nội

Trước mình học chuyên ngành kế toán doanh nghiệp, mà hiện tại mình vừa nhận công tác kế toán ở xã, chưa hình dung được rõ các công việc ở đây. AI biết có thể giúp mình sơ bộ qua các công việc làm kế toán ngân sách xã trong 1 năm được khôgn ạ?

N

ngoc.ngo.790693

Guest

Hôm nay e đi nộp " báo cáo tình hình sử dụng biên lai phí,lệ phí quý 2" bên thuế nói e về làm lại qua phần mêm HTKK 2.3.2.Nay về tải k đc là sao thế mọi người :(

Chi cho BQL DA của xã ko giống như BQLDA của huyện đâu e. Mình là cán bộ hưởng lương từ NSNN nên ko được số tiền này. Trừ khi e làm vào các ngày nghỉ và làm ngoài giờ thì có chế độ riêng. Số tiền chi cho BQLDA của xã đc lấy từ nguồn chi đầu tư XDCB của từng dự án, ko lấy từ nguồn chi TX để chi.

Thời gian này mình ít vào diễn đàn quá. Thấy các thành viên mới gặp nhiều khó khăn mà ít được trợ giúp. Vì diễn đàn ko có chức năng thông báo đến đt khi có bài viết mới nên ko cập nhật và trợ giúp ngay được. Các bạn có dùng Facebook có thể dễ dàng hơn khi tham gia thảo luận và trao đổi. Mình mạo muội tạo lập nhóm "Hội những người làm kế toán ngân sách xã, phường, thị trấn" mong muốn được các bạn tham gia thảo luận và cùng chia sẻ.
j
ủa sao e vào tìm kiếm k có vây :(

Hanh phim

Hanh phim

Trung cấp
11/11/12
50
0
6
44
Tây Ninh

Nói với họ rằng các ông, bà hành chúng tôi vừa vừa thôi. Sau những đợt tổng kết năm ngành Tài chính bạn nên đưa việc đó ra trước Hội nghị có cả Chủ tịch huyện và Giám đốc KBNN huyện tham dự và đề nghị họ chấn chỉnh lại nhân viên của mình.
nói được như vậy thì bạn phải lên dây cót tìm việc khác đi...hic...hic

N

ngoc.ngo.790693

Guest

Đi làm 3 tháng rồi,đang tập sự nên kế tóan trưởng phân cho phần thu.Công việc k có mấy,chơi là chủ yếu.Mình muốn học hỏi thêm phần chi,hay muốn chị kế tóan trửởng san sẻ công việc,cho mình làm quen với công việc chi cho biết mà khó quá.thấy chị bận mình rảnh chịu k nổi.Mà tự tìm hiểu công việc thấy thật khó và rộng k biết bắt đầu từ đâu.Làm sao đây cả nhà:018:

L

Leekt

Guest
14/7/14
2
0
1
33
Ha noi

Anh ngocvan1702 co the gui cho em QD 94 đó đuoc không a. em cung mới làm kế toán xã nhưng bây giờ em ko b nên bát đầu từ đâu. mà chị kế toán cũ lại không chỉ giáo gì uhuhu:022: mail của em la lykhanhnguyen301ht@gmail.com

T

Tuoi1990

User đã bị cấm truy cập
24/7/14
5
0
0
34
Ha noi

Mọi người cho em hỏi tại sao kế toán ở xã phường thị trấn áp dụng hình thức ghi kế toán nhạt ký sổ cái mà không theo hình thức nhật ký chung như doanh nghiệp ạ?

L

lacongai111

Sơ cấp
27/5/10
11
0
1
34
Ha Noi

Em chào tất cả mọi người, em là thành viên mới của box kế toán xã phường, thị trấn.
Em cũng mới tiếp nhận làm kế toán tại UBND xã chưa lâu. nên còn nhiều vấn đề rất mong mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp em với.
Hiện tại vào giữa tháng 8 này, ubnd xã em có tiến hành đấu giá, giao đất ở cho nhân dân.
Moi người ai biết có thể chỉ em những công việc mà kế toán phải làm, và hach toán các nghiệp có liên đến công việc đó không ạ?
1. tiền bán hồ sơ đấu giá thì hạch toán như thế nào?
2. Chi phí tổ chức đấu giá?
3. Thủ tục hồ sơ cần thiết để nộp tiền kho bạc
4. chi phí giải phóng mặt bằng ?
Rất mong các anh chị tiền bối chỉ giúp em!

N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội

Mình là mem mới và mới được công tác quản lý xã phường, có nhiều điều muốn hỏi nên mình lập topic này. Mong các bạn nào biết chỉ bảo giùm mình :023:

1- Có phần mềm nào tổng hợp các xã phường là 1 báo cáo như báo cáo của KBNN nhưng tách từng lĩnh vực ko?

2- Khi chuyển sang phần mềm KTXA4.3 các thủ tục chuyển như nào?:041:
Bạn thân mến!
Bạn đọc quyết định Số: 827/1998/QĐ-BTC ngày 04 tháng 7 năm 1998 Của Bộ Tài chính QUYẾT ĐỊNH VỀ VIỆC BAN HÀNH CHẾ ĐỘ KẾ TOÁN NGÂN SÁCH XÃ. Thêo quyết định này sẽ nói rõ hơn những vấn đề mà bạn yêu cầu

T

tươi hoàng

Guest

@lacongai111:
bạn thân mến!
UBND xã tiến hành đấu giá, giao đát cho nhân dân
1. tiền bán hồ sơ đấu giá: căn cứ vào phiếu thu tiền mặt, bảng tổng hợp biên lai thu tiền mặt kế toán hạch toán Nợ tk111 / Có 719(7192), khi nộp tiền vào KBNN căn cứ vào giấy nộp tiền vào KBNN được chấp nhận, căn cứ vào giấy Báo Nợ của KBNN kế toán hạch toán: Nợ tk 112(1121)/ có tk 111, đồng thời ghi Nợ tk 714(7142)/ Có tk 719(7192)
2. chi phí tổ chức bán đấu giá: Bạn cho vào khoản chi phí chi chưa qua KBNN Nợ tk 819(8192)/có Tk 111, sau khi làm thủ tục ghi chi qua KB bạn hạch toán ghi Nợ tk 814(8142)/ Co tk 819(8192)
3. các thủ tục hồ sơ cần thiết để nộp kho bạc: thì bạn cứ đem tiền tới nộp kb sẽ hướng dẫn bạn làm cụ thể, bởi kbnn chỉ kiểm soát chi thôi bạn ah,
khi người nộp tiền đến kbnn nộp, tại quầy giao dịch kế toán viên sẽ lập giấy nộp tiền vào NSNN( mẫu theo thông tư 85), sau khi kiểm tra tính hợp lệ hợp pháp của giấy nộp tiền họ sẽ thực hiện việc nhâp các thông tin số liệu người nộp tiền vào chuơgn trình TCS hoặc tabmis( chương trình ứng dụng của kb), sau đó ktv sẽ in ra từ chương trình 2 liên chuyển qua kho quĩ theo đường nội bộ, thủ quĩ sẽ yêu cầu người nộp tiền lập bảng kê tiền nộp rồi đóng dấu lên 2 liên giấy nộp tiền chuyển lại cho ktv theo đường nội bộ
chứng từ bạn cần lưu ý để hạch toán : báo cáo thu ns do kbnn lập, thường là vào khoảng mùng 1-5 hàng tháng kt xã sẽ lấy căn cứ đó để hạch toán'
4. Chi phí giải phóng mặt bằng bạn hach toán tương tự như chi phí tổ chức đấu giá,
bạn đọc và tham khảo thêm thông tư 85/2011/tt-btc và tt32/2014 hướng dẫn quy trình quan ly thu chi qua kbnn,
mình cũng đang chuẩn bị làm kế toán xã phường dưới sự hướng dẫn của thầy, có gì thăc mắc k hiểu bạn cứ lên diễn đàn chia sẻ với mọi người

L

lacongai111

Sơ cấp
27/5/10
11
0
1
34
Ha Noi

@lacongai111:
bạn thân mến!
UBND xã tiến hành đấu giá, giao đát cho nhân dân
1. tiền bán hồ sơ đấu giá: căn cứ vào phiếu thu tiền mặt, bảng tổng hợp biên lai thu tiền mặt kế toán hạch toán Nợ tk111 / Có 719(7192), khi nộp tiền vào KBNN căn cứ vào giấy nộp tiền vào KBNN được chấp nhận, căn cứ vào giấy Báo Nợ của KBNN kế toán hạch toán: Nợ tk 112(1121)/ có tk 111, đồng thời ghi Nợ tk 714(7142)/ Có tk 719(7192)
2. chi phí tổ chức bán đấu giá: Bạn cho vào khoản chi phí chi chưa qua KBNN Nợ tk 819(8192)/có Tk 111, sau khi làm thủ tục ghi chi qua KB bạn hạch toán ghi Nợ tk 814(8142)/ Co tk 819(8192)
3. các thủ tục hồ sơ cần thiết để nộp kho bạc: thì bạn cứ đem tiền tới nộp kb sẽ hướng dẫn bạn làm cụ thể, bởi kbnn chỉ kiểm soát chi thôi bạn ah,
khi người nộp tiền đến kbnn nộp, tại quầy giao dịch kế toán viên sẽ lập giấy nộp tiền vào NSNN( mẫu theo thông tư 85), sau khi kiểm tra tính hợp lệ hợp pháp của giấy nộp tiền họ sẽ thực hiện việc nhâp các thông tin số liệu người nộp tiền vào chuơgn trình TCS hoặc tabmis( chương trình ứng dụng của kb), sau đó ktv sẽ in ra từ chương trình 2 liên chuyển qua kho quĩ theo đường nội bộ, thủ quĩ sẽ yêu cầu người nộp tiền lập bảng kê tiền nộp rồi đóng dấu lên 2 liên giấy nộp tiền chuyển lại cho ktv theo đường nội bộ
chứng từ bạn cần lưu ý để hạch toán : báo cáo thu ns do kbnn lập, thường là vào khoảng mùng 1-5 hàng tháng kt xã sẽ lấy căn cứ đó để hạch toán'
4. Chi phí giải phóng mặt bằng bạn hach toán tương tự như chi phí tổ chức đấu giá,
bạn đọc và tham khảo thêm thông tư 85/2011/tt-btc và tt32/2014 hướng dẫn quy trình quan ly thu chi qua kbnn,
mình cũng đang chuẩn bị làm kế toán xã phường dưới sự hướng dẫn của thầy, có gì thăc mắc k hiểu bạn cứ lên diễn đàn chia sẻ với mọi người
Cam on ban tuoi hoang nhiieu.

T

tươi hoàng

Guest

@lacongai
không biết xã bạn đã tổ chức đấu thầu giao đất cho nhân dân trong xã chưa tuy nhiên, mình cũng muốn nói thêm về phần công việc kế toán phải làm trong thủ tục hồ sơ giao khoán đất bởi nghiệp vụ trong kế toán cái quan trọng nhất là bạn phải thực hiện tổ chức hồ sơ kế toán tốt và hach toán theo dõi nó trên các tài khoản kế toán
thiết lập hồ sơ kế toán đầy đủ( từ khi giao đất cho nhân dân tới khi thu nộp tiền vào kbnn):
- phiếu chi tiền mặt nộp tiền vào kbnn( nếu thu bằng TM)
- giấy nộp tiền vào kbnn đã được kb xác nhận
- phiếu thu tiền mặt( nếu thu bằng tiền mặt)
- giấy báo có của kbnn
- bảng kê điều tiết thu nsx của kbnn
- thông báo nộp tiền giao đất khoán cho nhân dân của ubnd xã
- bb cuộc họp của ct ubnd xã về việc quyết định thu tiền giao đất giao rừng
- tờ trình của bp kế toán tài chính xã về việc đề nghị ubnd xã tiền giao đất giao rừng
- hợp đồng kinh tết ký kết với người dân và ubnd xã
- bb thương thảo ký kết hợp đồng
- quyết định phê duyệt nhà thầu quản lý khai thác tài sản công xã.
-bb giao nhận tài sản công lợi của xã cho người nhận thầu
- bảng chi tiết công nợ về các khoản phải thu.
biên lai thu hoa lợi công sản về thời gian vả mức thu
- giấy nộp tiền vào nsnn
-dự toán thu từ giao đất giao rừng'
sau đó tùy thực tết từng trường hợp bạn có các căn cứ trên các chứng từ kế toán để hạch toán

T

thanhhuyenkto

Sơ cấp
21/10/11
17
0
0
34
Hà Nội

Có lẽ do bạn là mới nên KB yêu cầu vậy để xem bạn hoàn thiện chứng từ có đủ hồ sơ và thủ tục ko ý mà. Sai j thì sửa cho luôn chứ ngta ko phải hạch sách j đâu. Như huyện t có nhiều xã cứ lập bảng kê lên thanh toán tạm ứng trong khi chưa có chứng từ gốc; rồi những KT mới các phòng ban đưa chứng từ ntnao thì kẹp hết cả cục ý, lung tung và thiếu lanh tanh bành. Bạn cứ làm đầy đủ 1 vài lần rồi khi quen biết hết việc thì nói với KB cái khó khăn của mình t tin ngta sẽ hiểu. Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA