Kế toán xã phường

• Thread starter kien777
  • Ngày gửi
L

lacongai111

Sơ cấp
27/5/10
11
0
1
34
Ha Noi
Ðề: Kế toán xã phường

Hôm nay UBND xã mình đã tổ chức đấu giá giao đất ở cho người dân. Tuy nhiên toàn bộ các khâu, từ thu phí hồ sơ, tiến hành tổ chức đấu giá, thu tiền đặt cọc, tiền đất, thì đã có công ty tổ chức đứng ra làm hết.. Như vậy thì mình chỉ chờ làm các thủ tục nộp tiền đất từ phòng tài chính, mang hồ sơ đi nộp, sau đó khi có giấy báo có của kho bạc thì mới định khoản và hạch toán kế toán phải không mọi người?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TL0405

Guest
21/8/14
4
1
1
Thanh Hóa

Mình là mem mới, m về xã làm đc hơn 1 năm rồi. Sang tháng 9 m làm chính mà nhiu cái còn lơ ngơ quá. Cho m hỏi chút: cán bộ nhân viên của xã mua hàng về mà chẳng có hóa đơn đỏ, 4-5 triệu cũng vậy, làm có mỗi tờ phiếu thanh toán thôi, giờ m làm bảng kê mua hàng k có hóa đơn có chữ ký của chủ tịch có đc k ak?
Mà cũng đúng thôi ak, ví dụ nhiw mua luồng của nhà dân làm cọc phòng chống lụt bão thì hóa đơn làm sao đc ak

T

Tuoi1990

User đã bị cấm truy cập
24/7/14
5
0
0
34
Ha noi

Bạn thân mến khi ubnd xã có quyết định thu tiền giao đất cho dân là phải hạch toán rồi
N 719(7912)/c 311
Khi thu dc tien giao dat
Neu ve nhap qui tien matN 111/C 311
Neu chuyen khoan N 112/C 311, sau do làm thủ tục ghi thu qua kho bạcN 714(7142)/c 7192
Neu tien k ve nhap qui ma su dung cho muc dich khác thì tuỳ từng trg hợp bạn hạch toán cho hợp ly, chẳng hạn mua vt luon hoặc bù trừ công nợ...
Ngoài ra bạn cần có hồ sơ theo dõi và luu lại bp kế toán về các khoản thu tiền trên,

Sửa lần cuối:
T

Tuoi1990

User đã bị cấm truy cập
24/7/14
5
0
0
34
Ha noi

Chào bạn!
Việc mua hàng của người dân không có hoá đơn đỏ đối với những mặt hàng nông lám thuỷ sản, tre gỗ cọc nứa thì k cần có hoá đơn bạn nhé, ban co the tham khao them thong tu 123/ 2012/tt-btc , chứng từ chi cần có bảng kê mua hàng và chứng từ thanh toán được ct ubnd xã phe duyệt, tuy nhiẻn bạn nhớ cần phải có hồ sơ lưu kt và quy trình mua hàng theo quy dịnh nhé

Sửa lần cuối:
L

Luc duc tho

Guest
26/8/14
1
0
0
33
Đăk Lăk

Có ai có tài liệu hướng dẫn sử dụng phần mềm ktxa không cho mình xin với, mình mới về làm kế toán xã nên chưa biết sử dụng phần mềm này,gửi qua mail: lucductho90@gmail.com, cảm ơn các bạn nhiều

L

lacongai111

Sơ cấp
27/5/10
11
0
1
34
Ha Noi

Bạn thân mến khi ubnd xã có quyết định thu tiền giao đất cho dân là phải hạch toán rồi
N 719(7912)/c 331
Khi thu dc tien giao dat
Neu ve nhap qui tien matN 111/C 311
Neu chuyen khoan N 112/C 331, sau do làm thủ tục ghi thu qua kho bạcN 714(7142)/c 7192
Neu tien k ve nhap qui ma su dung cho muc dich khác thì tuỳ từng trg hợp bạn hạch toán cho hợp ly, chẳng hạn mua vt luon hoặc bù trừ công nợ...
Ngoài ra bạn cần có hồ sơ theo dõi và luu lại bp kế toán về các khoản thu tiền trên,
Bạn ơi, sao lại hạch toán như thế, thu tiền đất ở của nhân dân, thực tế là một khoản thu hộ mà mình phải nộp vào cho ngân sách nhà nước, sau đó khi nào nhà nước điều tiết về cho xã bao nhiêu thì mới được coi cái % trích lại cho xã vào thu ngân sách chứ.
Tiền thì người dân tự đi nộp vào kho bạc mà.
Nếu xã có thu tiền thì chỉ ghi Nợ 111/ có 3361 chứ
KHi nộp vào tài khoản tiền gửi kho bạc thì Nợ 3361/Có 111
Cuối tháng, căn cứ vào đối chiếu thu của kho bạc thì hạch toán các khoản điều tiết nhận được là: Nợ 1121/Cớ 7142 chứ.
Hay ở mỗi nơi làm mỗi khác nhỉ?

Mình là mem mới, m về xã làm đc hơn 1 năm rồi. Sang tháng 9 m làm chính mà nhiu cái còn lơ ngơ quá. Cho m hỏi chút: cán bộ nhân viên của xã mua hàng về mà chẳng có hóa đơn đỏ, 4-5 triệu cũng vậy, làm có mỗi tờ phiếu thanh toán thôi, giờ m làm bảng kê mua hàng k có hóa đơn có chữ ký của chủ tịch có đc k ak?
Mà cũng đúng thôi ak, ví dụ nhiw mua luồng của nhà dân làm cọc phòng chống lụt bão thì hóa đơn làm sao đc ak
Bạn ơi, chỉ cần làm giấy đề nghị thanh toán, hóa đơn bán lẻ, rồi làm phiếu thu là được thôi

Sửa lần cuối:
T

Tuoi1990

User đã bị cấm truy cập
24/7/14
5
0
0
34
Ha noi

Bạn ơi, sao lại hạch toán như thế, thu tiền đất ở của nhân dân, thực tế là một khoản thu hộ mà mình phải nộp vào cho ngân sách nhà nước, sau đó khi nào nhà nước điều tiết về cho xã bao nhiêu thì mới được coi cái % trích lại cho xã vào thu ngân sách chứ.
Tiền thì người dân tự đi nộp vào kho bạc mà.
Nếu xã có thu tiền thì chỉ ghi Nợ 111/ có 3361 chứ
KHi nộp vào tài khoản tiền gửi kho bạc thì Nợ 3361/Có 111
Cuối tháng, căn cứ vào đối chiếu thu của kho bạc thì hạch toán các khoản điều tiết nhận được là: Nợ 1121/Cớ 7142 chứ.
Hay ở mỗi nơi làm mỗi khác nhỉ?

Bạn ơi, chỉ cần làm giấy đề nghị thanh toán, hóa đơn bán lẻ, rồi làm phiếu thu là được thôi[/QUO
Chào bạn!
Đợt vừa rồi mình bận nên k thường xuyên vào diễn đàn được
Khoản thu này là khoản thu ngan sách xã được hưởng theo tỷ lệ điều tiết, thường ở xã qui định giờ là 10%, bạn coi đó là khoản thu hộ cq cấp trên là hoàn toàn sai bản chất, viêch hach toán như vây cũng hoàn toàn sai
Viêc ht nhu b tuoi1990 cũng có chỗ sai vì bạn coi đó là phần thu ngân sách xã hưởng 100%, hom trc la t gõ nhầm ban đầu bạn ht. Nợ 311/ co 7192, sau do ht nhu minh noi, và chỉ hach toán vào nsx khoản xã đc hưởng thôi bạn khi đó b căn cứ vào bảng kê thu điều tiết của kb để ht nhé,
Khoản thu ho chi hô cq cấp trên bạn chỉ ht khi nhận đc khoản tiền đó từ cáp trên và xã chi hộ thì được hưởng phần dịch vụ do cq cấp trên trả,

T

TL0405

Guest
21/8/14
4
1
1
Thanh Hóa

Chào bạn!
Việc mua hàng của người dân không có hoá đơn đỏ đối với những mặt hàng nông lám thuỷ sản, tre gỗ cọc nứa thì k cần có hoá đơn bạn nhé, ban co the tham khao them thong tu 123/ 2012/tt-btc , chứng từ chi cần có bảng kê mua hàng và chứng từ thanh toán được ct ubnd xã phe duyệt, tuy nhiẻn bạn nhớ cần phải có hồ sơ lưu kt và quy trình mua hàng theo quy dịnh nhé

Bạn ơi, chẳng hạn xã mình chi tiếp khách ăn ở quán ăn nhỏ ở làng, xóm thôi. Đó là dân họ mở ra thì m lấy hóa đơn đỏ sao đc bạn. Ở thị trấn mình có 3 nhà hàng có hóa đơn đỏ mà mẫu 2, họ lấy 10% rồi. Trong khi đó, chi phí tiếp khách lại bị khống chế đc 150k.
Mình có hỏi kho bạc thì đc hướng dẫn là làm bảng kê nấu ăn, tức là trong bảng kê ghi rõ là mua từng thứ đồ ăn.
Rồi cán bộ đi tập huấn, chẳng có giấy đi đường, có người lại còn không có công văn, hỏi ra thì bảo là cấp trên gửi mail về bằng văn bản nhưng lại k có dấu hoặc có người lại bảo là nhân viên huyện gọi điện báo đi tập huấn tại huyện chứ cũng không có công văn

T

Tuoi1990

User đã bị cấm truy cập
24/7/14
5
0
0
34
Ha noi

Bạn ơi, chẳng hạn xã mình chi tiếp khách ăn ở quán ăn nhỏ ở làng, xóm thôi. Đó là dân họ mở ra thì m lấy hóa đơn đỏ sao đc bạn. Ở thị trấn mình có 3 nhà hàng có hóa đơn đỏ mà mẫu 2, họ lấy 10% rồi. Trong khi đó, chi phí tiếp khách lại bị khống chế đc 150k.
Mình có hỏi kho bạc thì đc hướng dẫn là làm bảng kê nấu ăn, tức là trong bảng kê ghi rõ là mua từng thứ đồ ăn.
Rồi cán bộ đi tập huấn, chẳng có giấy đi đường, có người lại còn không có công văn, hỏi ra thì bảo là cấp trên gửi mail về bằng văn bản nhưng lại k có dấu hoặc có người lại bảo là nhân viên huyện gọi điện báo đi tập huấn tại huyện chứ cũng không có công văn
Theo qui định nếu bạn đi mua hàng hoá của dân hoặc các đại lý bán lẻ nếu mua với số lượng nhỏ bạn cần có bảng kê mua hàng và có chữ ký đại diện của ngươi dân, nếu mua với sl lớn thì ngươif bán tới chi cục huyện để mua hoá đơn đỏ nhưng thực tế những hàng hoá mua nhỏ lẻ vài triệu của dân thương chẳng có hd vậy nên ban cần làm bản hợp đồng có chữ ký đại diện của người bán hàng, thanh lý hợp đồng, bảng kê mua hàng và tờ trình đề nghị thanh toán được ct ubnd xã phê duyệt
Làm ở cơ sở nó có nhiều cái bất cập vậy đó bạn tuy nhiên kế toán có quyền yêu cầu những người hoặc bộ phận thuc hien cv bổ sung hồ sơ đầy đủ rồi giai quyết tiếp, bạn cà nể quá đến khi thanh tra kiểm toán về thì chỉ có bạn là ng đứng mũi chịu sào thôi,
Vơi hồ sơ công tác phí,
Người đi công tác lập ctu thanh toán công tác phí, vé xe, hoá đơn thuê phòng nghi tiền ăn...., giấy đi đường có dấu xác nhận ngày đi ngày đến nơi cb công tác, bảng tập hợp chi phí, kế hoạch đi công tác đc ct ubnd xã phê duyệt, giấy đề nghị tạm ứng, dự trù kinh phí. Tóm lại hs của kt còn đáng giá hơn cả tiền của bạn, quản lý hs tot và định khoản nghiệp vụ đúng, hiểu bản chất nghiệp vụ bạn mới có thể trở thành kt giỏi, minh cung dang di lam kt xa va cung dang di hoc them ve ke toan, co gi thac mac ban cu len dien dan chia se de moi nguoi giup do nhau cung trao doi hoc tap, chúc cả nhà cuối tuần vv!!!

T

TL0405

Guest
21/8/14
4
1
1
Thanh Hóa
Mọi người ơi, giúp mình với nhé.
Xã bị phạt do nộp chậm thuế sử dụng đất phi nông nghiệp: 1.000.000 đồng, hạch toán như thế nào được ak?
Nếu tiền nộp phạt lấy từ ngân sách xã thì hạch toán như thế nào?
Nếu tiền nộp phạt được thu từ cá nhân ủy nhiệm thu (do lỗi của ủy nhiệm thu) thì hạch toán như thế nào ak?

B

Bao Trang 12

Guest
21/10/14
1
0
1
31
Em là sinh viên mới ra trường, hiện tại em đang làm việc cho một doanh nghiệp tư nhân
Bây giờ ở huyện em đang thi tuyển công chức cấp xã
Bố mẹ e kiên quyết bảo em về làm hồ sơ, phỏng vấn
nhưng nếu như thế thì em sẽ phải nghỉ ở đây
trong khi đó cũng chưa chắc chắn mình có trúng tuyển hay không
Giờ e đang phân vân không biết như thế nào ?

T

TL0405

Guest
21/8/14
4
1
1
Thanh Hóa
Mọi người ơi, mình cần tư vấn gấp.
Xã có cho 1 hộ dân thuê khoảng 10.000 m2 đất để trồng hoa và rau màu. xã có hỗ trợ cho bên thuê 50.000.000 đồng thì mình cần làm những hồ sơ gì ak?
Mình đang nghĩ là hợp đồng kinh tế (trong đó ghi rõ hỗ trợ vay vốn không lãi suất trong thời hạn 1 năm); quyết định hỗ trợ vay vốn
Ngoài ra còn cần gì nữa k ak? cả bên xã và bên người nhận thầu?

• Like
Reactions: Lại Đức Tú
L

Lại Đức Tú

Guest
20/11/14
12
0
1
41
Vậy là kho bạc phước long sai. Mà bạn chỉ cần mang bảng kê chứng tù chi thường xuyên lên đối chiếu là đủ rồi

B

binhminh05

Guest
30/12/14
1
0
1
35
Chào cả nhà, mình mới tham gia công tác, có những tài khoản tiền gửi như 3712, 3711...là những khoản tiền nào vậy mọi người?

N

Nguyen Ha Thi

Guest
25/4/08
20
0
1
Hà Nội
Mình cũng mon men về phường đây.Có gì các anh chị chỉ bảo mình với nhé. cảm ơn nhìu ạ

T

thuydrm

Guest
28/1/15
2
0
1
34
co ban nao dang dung phan mem ke toan xa missa bamboo.2012 khong?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA