Kế toán xã phường

• Thread starter kien777
  • Ngày gửi
N

ngocvan1702

Sơ cấp
9/1/09
15
2
3
Việt Nam
Nếu như NgocVan không nhầm thì KTXA 4.4 đã khắc phục một số lỗi của 4.3.
Trong 4.4 đã có thể in được bảng kê thanh toán với kho bạc (lựa chọn từng nghiệp vụ kinh tế).
Nhưng có một lỗi chung mà cả 4.3 và 4.4 vẫn chưa khắc phục được:
1. Sổ tài sản cố định: Không lên chi tiết từng tài sản, nên không thể theo dõi được cụ thể. Nếu chọn theo dõi tài sản đến cấp 3 thì trên sổ chỉ là một dòng tổng giá trị tài sản.
2. Sổ tổng hợp thu ngân sách: Trắng trơn, không có một số liệu chi hết.
3. Bảng cân đối ngân sách: Nếu không tự sửa ở mục "V. thu chuyển nguồn năm trứơc sang năm sau" thì cũng không lên được.
4. Không thể chép báo cáo gửi cấp trên. nếu chạy chức năng này liên tục đòi "cần chạy chức năng cân đối tài khoản". nếu chạy xong lại báo " chạy báo cáo tổng hợp thu/chi theo từng tháng". Nhưng chạy xong hết các yêu cầu của phần mềm. --> Vẫn không thể chép được đầy đủ báo cáo.
5. Nếu có chép được báo cáo, thì tên file zip có tên khác, nên QLNS 6.5 không thể nhận được --> hết cách tổng hợp NSX.
....
Ai còn thấy những lỗi của 4.4 không nhỉ? Post lên để anh em xem nữa.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quekem

Guest
31/8/09
4
0
0
36
Ha Noi
các bạn có ai biết kế toán xã phường khác kế toán đơn vị hành chính sự nghiệp ở điểm nào không.mình đọc thấy rất rối

N

ngocvan1702

Sơ cấp
9/1/09
15
2
3
Việt Nam
KTX khac với kế toán hành chính sự nghiệp đơn giản là:
KTX là kế toán của 1 cấp ngân sách.
KT HCSN là kế toán của một đơn vị dự toán.

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh
Đã có bản KTXA4.5 cập nhật ngày 09/9/2009, các bạn có thể download tại đây.
Tải về

Sửa lần cuối:
H

huyen1002

Guest
13/9/09
1
0
0
ha nam
cho minh hoi hach toan trong ke toan ngan sach xa va tai chinh xa khac voi ke toan hanh chinh su nghiep o nhung diem nao

Q

quekem

Guest
31/8/09
4
0
0
36
Ha Noi
cho minh hoi hach toan trong ke toan ngan sach xa va tai chinh xa khac voi ke toan hanh chinh su nghiep o nhung diem nao

mình cũng đang nghiên cứu vấn đề này. Mình mới chỉ nghiên cứu được phần Các khoản chi và thu tiền mặt. Mình thấy ở Xã phường thì khi chi hay thu rồi mới làm thủ tục chi/thu ngân sách còn hcsn thì lập dự toán ngay từ đầu năm và chi /thu theo dự toán. bạn nào có ý gì xin tham gia cùng mình nhé!:015:

Q

quachanan

Guest
11/8/09
39
0
6
Ha tinh
thông thường thì các khoản thu nhân dân đóng góp của tr­ường cơ sở nằm trên địa bàn xã thì phải thu-chi thông qua NS xã (tất nhiên khoản đó đều nộp KBNN), tuy nhiên riêng khoản thu 10 ngày công lao động của phụ huynh không phải nộp KB, nếu đơn vị tr­ường đó muốn dùng tiền đó để trả nợ ngân hàng thì kế toán xã phải hoạch toán thế nào để hợp lí hoá (không phải qua KBNN). Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình nhé

N

ninhktxa

Guest
18/8/09
6
0
0
bac giang
Mình làm kế toán xã phường được 3 năm, nhưng riêng về lĩnh vực quản lý đầu tư XDCB mình vẫn còn rất "gà mờ" mà bây giờ trách nhiệm của kế toán xã phường về lĩnh vực này là rất lớn. Mình chỉ biết giấy tờ liên quan đến hồ sơ mà Kho bạc yêu cầu còn ngoài ra hồ sơ về XDCB cần lưu giữ những gì từ khi công trình bắt đầu khởi công đến khi bàn giao công trình thì hoàn toàn mình không rõ,chính vì vậy mà mình rất lo lắng. Có bsc nào hiểu tường tận về lĩnh vực này xin chỉ giúp cho mình.Mình cám ơn nhiều.

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh
Mình làm kế toán xã phường được 3 năm, nhưng riêng về lĩnh vực quản lý đầu tư XDCB mình vẫn còn rất "gà mờ" mà bây giờ trách nhiệm của kế toán xã phường về lĩnh vực này là rất lớn. Mình chỉ biết giấy tờ liên quan đến hồ sơ mà Kho bạc yêu cầu còn ngoài ra hồ sơ về XDCB cần lưu giữ những gì từ khi công trình bắt đầu khởi công đến khi bàn giao công trình thì hoàn toàn mình không rõ,chính vì vậy mà mình rất lo lắng. Có bsc nào hiểu tường tận về lĩnh vực này xin chỉ giúp cho mình.Mình cám ơn nhiều.

Thông thường thì ở xã, hồ sơ về XDCB được quản lý tập trung ở cán bộ Phụ trách mảng Giao thông - Xây dựng - Thuỷ lợi. Tuy nhiên, bạn cũng cần phải có 3 bộ hồ sơ để gửi các cơ quan chuyên môn như Phòng Tài chính, Kho bạc Nhà nước và một bộ để bạn lưu lại phục vụ cho công tác kiểm tra, đối chiếu số liệu và báo cáo quyết toán.
Hồ sơ có thể bao gồm:
1. Báo cáo Kinh tế - Kỹ thuật
2. Dự toán thiết kế
3. Báo cáo kết quả thẩm tra DTTK
4. Hợp đồng kinh tế A-B (Tư vấn TK-DT, Hợp đồng xây lắp, ...)
5. Bảng thanh toán khối lượng hoàn thành
6. Hồ sơ quyết toán VĐT XDCB hoàn thành
7. Báo cáo QT VĐT XDCB hoàn thành
8. Tập biên bản nghiệm thu
9. Biên bản bàn giao đưa công trình vào sử dụng
10. Các quyết định phê duyệt (Dự toán, Quyết toán, Giao thầu, Thành lập BQL, BGS, ...)
11. Hồ sơ đề xuất, hồ sơ yêu cầu
(Có thể có thêm một số tài liệu khác)

N

ninhktxa

Guest
18/8/09
6
0
0
bac giang
Cho mình hỏi, làm việc ở xã, phường có được phép chi chế độ làm việc ngoài giờ không? Có văn bản cụ thể nào hướng dẫn về chi chế độ này? Cám ơn!

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh
Cho mình hỏi, làm việc ở xã, phường có được phép chi chế độ làm việc ngoài giờ không? Có văn bản cụ thể nào hướng dẫn về chi chế độ này? Cám ơn!

Bạn nên tham khảo Bộ Luật Lao Động
Điều 69:
Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận làm thêm giờ, nhưng không được quá bốn giờ trong một ngày, 200 giờ trong một năm.
=> Trong hợp đồng lao động có ghi về chế độ làm thêm giờ đó , nếu không có thì phải làm thêm bản thoả thuận về làm thêm giờ ./.

Q

quachanan

Guest
11/8/09
39
0
6
Ha tinh
thông thường thì các khoản thu nhân dân đóng góp của tr­ường cơ sở nằm trên địa bàn xã thì phải thu-chi thông qua NS xã (tất nhiên khoản đó đều nộp KBNN), tuy nhiên riêng khoản thu 10 ngày công lao động của phụ huynh không phải nộp KB, nếu đơn vị tr­ường đó muốn dùng tiền đó để trả nợ ngân hàng thì kế toán xã phải hoạch toán thế nào để hợp lí hoá (không phải qua KBNN). Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình nhé
đây là bài mình nh­ung ch­ua có ai giúp nên mình trích dẫn lại để được các bạn quan tâm hơn. Hãy giúp mình với nhé!

N

ngocvan1702

Sơ cấp
9/1/09
15
2
3
Việt Nam

Bạn xem hai văn bản này nhé:
nghị định 159/CP và Nghị định 109/2002/NĐ-CP
Để có thể chi được bạn làm thủ tục theo quy định, hehe

Đính kèm

• 20021227ND109CP.doc
    35.5 KB · Lượt xem: 102
  • Nghi_dinh_So_195-CP_ngay_31-12-1994_cua_Chinh_phu.pdf
    142.3 KB · Lượt xem: 110
N

ngocvan1702

Sơ cấp
9/1/09
15
2
3
Việt Nam
đây là bài mình nh­ung ch­ua có ai giúp nên mình trích dẫn lại để được các bạn quan tâm hơn. Hãy giúp mình với nhé!

Bạn nói lại cụ thể hơn nhé, tức là số tiền gửi ngân hàng không được hạch toán thu chi vào NSX àh?

M

MAC NGOC

Guest
27/9/09
11
0
0
36
hà nội
em chào anh! em đang cần QD94 ban hành năm 2005 nhưng search trên google thì ko có. Anh có thể gửi cho em văn bản đó vào mail hoặc cho em đường link cũng được ạ. em cảm ơn anh! à điạ chỉ mail của em macthimyngoc_1987@yahoo.com

N

ngocvan1702

Sơ cấp
9/1/09
15
2
3
Việt Nam
em chào anh! em đang cần QD94 ban hành năm 2005 nhưng search trên google thì ko có. Anh có thể gửi cho em văn bản đó vào mail hoặc cho em đường link cũng được ạ. em cảm ơn anh! à điạ chỉ mail của em macthimyngoc_1987@yahoo.com

File này quá lớn không thể up lên đây được. anh đã gửi vào mail cho em rùi đó.

J

julie

Guest
13/3/08
10
0
0
36
Hà Nội

Cho em hỏi trong kế toán xã phường khi xây dựng cơ bản hoàn thành bàn giao thì hạch toán thế nào?

N

ninhktxa

Guest
18/8/09
6
0
0
bac giang
Cho em hỏi trong kế toán xã phường khi xây dựng cơ bản hoàn thành bàn giao thì hạch toán thế nào?

Bạn xem ở quyển "Thực hành kế toán ngân sách và tài chính xã" ban hành theo QĐ94/2005/QĐ-BTC ngày 12/12/2005 của Bộ trưởng Bộ tài chính do nhà xuất bản tài chính ban hành.Mình sẽ trích ra đây cho bạn phần nội dung bạn hỏi.
- Nhận khối lượng XDCB hoàn thành do bên nhận thầu bàn giao, căn cứ hợp đồng giao thầu, hoá đơn khối lượng XDCB hoàn thành hoặc phiếu giá coong trình và biên bản nghiệm thu bàn giao khối lượng,kế toán ghi:Nợ TK241/Có TK331.
- Khi ứng hoặc thanh toán tiền cho nhà thầu theo khối lượng xây lắp đã bàn giao, ghi: Nợ TK331/ Có TK111(TK112)
Đồng thời ghi chi Ngân sách chưa qua Kho bạc để hình thành nguồn vốn đầu tư XDCB, ghi: Nợ TK819/ Có TK441.
- Quyết toán công trình hoàn thành bàn giao sử dụng:
+ Những khoản thu hồi, ghi giảm chi phí đầu tư XDCB
Nợ TK152- Vậtliệu,dụng cụ (giấ trịphế liệu thu hồi)
Nợ TK331- Các khoản phải thu (phần chiphí không được duyệtphải thu hồi)
Nợ TK441-NguồnKP đầu tư XDCB (phần CP xin thanh toán được duyệt)
Có TK241- XDCB dở dang
+ Căn cứ quyết toán công trình đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt,kế toán ghi tăng TSCĐ đã hoàn thành bàn giao đưa vào sử dụng và ghi tăng nguồn kinh phí đã hình thành TSCĐ
Nợ TK211/Có TK446.

N

ndgiang

Guest
26/10/09
3
0
0
42
Hà Nội
Bạn vào website http://misa.com.vn tải phần mềm Misa Bamboo.NET2008 về dùng thử vì được viết trên công nghệ dot NET nên dữ liệu sẽ an toàn, có tính năng bc tổng hợp của từng đơn vị xã phường và tất cả các đơn vị, chi tiết có thể tham khảo trên website
Nếu có vướng mắc trong quá trình sử dụng thì bạn có thể liên lạc với mình
Giang: 0985 69 68 64
email: giangmisa@gmail.com

N

nguyen xuan hoang

Guest
28/10/09
1
0
0
42
ha noi
Toi muon dowload ktxa 4.5 ma khong gio toi phai lam nhu the nao ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA