Doanh thu.

• Thread starter toan_nttt
  • Ngày gửi
T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Mình đang thắc mắc vấn đề sau:
- Hàng tháng khi nộp tờ khai có kèm theo bảng kê hợp đồng đã ký nhưng nếu khách hàng không lấy hóa đơn thì sao? Phần doanh thu đó mình hạch toán vào đâu thì được?
Mong các bạn chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Zara

Zara

Sơ cấp
15/2/05
16
0
1
Vung Tau
Ban van hach toan doanh thu binh thuong.Thong thuong, it khach hang nao khong lay hoa don, vi ho cung can co can cu de hach toan chi phi chu.lDo do, neu ho quen thi minh co the gui cho ho or thong bao ho lay hoa don, con ho khong lay thi cung khong anh huong gi, mien la ho da thanh toan cho minh thoi

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Zara nói:
Ban van hach toan doanh thu binh thuong.Thong thuong, it khach hang nao khong lay hoa don, vi ho cung can co can cu de hach toan chi phi chu.lDo do, neu ho quen thi minh co the gui cho ho or thong bao ho lay hoa don, con ho khong lay thi cung khong anh huong gi, mien la ho da thanh toan cho minh thoi

Ảnh hưởng nhiều chứ.
Bạn có biết khái niệm: TRỐN ĐẦU VÀO không?
Việc đối ứng sổ sách giữa đơn vị mình và các khách hàng nữa.
Cẩn trọng một chút bạn ạ.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Việc khách hàng có hạch toán hoá đơn đầu vào hay không thì không nằm trong tầm kiểm soát của doanh nghiệp, không nên lo lắng quá về việc này, chỉ cần đảm bảo đầy đủ chữ ký theo đúng luật.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
HyperVN nói:
Việc khách hàng có hạch toán hoá đơn đầu vào hay không thì không nằm trong tầm kiểm soát của doanh nghiệp, không nên lo lắng quá về việc này, chỉ cần đảm bảo đầy đủ chữ ký theo đúng luật.
Nhưng chúng ta nên tạo điều kiện cho đối tác.
Như chúng ta cũng vậy. Nếu chúng ta là đơn vị dự kiến ko đưa vào đầu vào, thì bên cung ứng nên tạo điều kiện, nếu ko sẽ tiêu luôn đó.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Gia Linh nói:
Nhưng chúng ta nên tạo điều kiện cho đối tác.
Như chúng ta cũng vậy. Nếu chúng ta là đơn vị dự kiến ko đưa vào đầu vào, thì bên cung ứng nên tạo điều kiện, nếu ko sẽ tiêu luôn đó.
.

Em không hiểu ý bác ?
Hơn nữa việc kê khai đầu vào là do bên phía khách hàng, nếu họ không kê khai thì họ đóng góp tiền thuế đấy cho nhà nước (hảo tâm chăng ?) hoặc là do sản phẩm này bán lời (lãi) nhiều quá nên k cần kê khai đầu vào (đồng nghĩa với việc sẽ không kê khai đầu ra nhằm giấu doanh thu).

Nói gì thì nói, mình không cần quan tâm tới phía bên kia có lấy hay không nhưng mình cứ xuất hoá đơn đàng hoàng cho đúng luật (Các cửa hàng bán lẻ khi bán hàng khách hàng đâu có cần lấy hoá đơn nhưng vẫn làm bảng kê để xuất hoá đơn cho số hàng bán ra đó).

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tranvanhung nói:
.

Em không hiểu ý bác ?
Hơn nữa việc kê khai đầu vào là do bên phía khách hàng, nếu họ không kê khai thì họ đóng góp tiền thuế đấy cho nhà nước (hảo tâm chăng ?) hoặc là do sản phẩm này bán lời (lãi) nhiều quá nên k cần kê khai đầu vào (đồng nghĩa với việc sẽ không kê khai đầu ra nhằm giấu doanh thu).

Nói gì thì nói, mình không cần quan tâm tới phía bên kia có lấy hay không nhưng mình cứ xuất hoá đơn đàng hoàng cho đúng luật (Các cửa hàng bán lẻ khi bán hàng khách hàng đâu có cần lấy hoá đơn nhưng vẫn làm bảng kê để xuất hoá đơn cho số hàng bán ra đó).

ý là thế này,
Trong trường hợp đó, lập bảng kê bán lẻ. Xuất hóa đơn, nhưng đừng có ghi đích danh đơn vị mua hàng.
Nhiều trường hợp, có công tác kiểm tra chéo. Nếu mình đúng, đối tác không đúng thì đối tác thiệt hại. Và như vậy mình mất đối tác, và mình trở thành sai.
Kinh doanh là như vậy mà.
Phải đảm bảo lợi ích các bên chứ.
( ai muốn giải thích chi tiết hơn, làm ơn hỏi riêng ( như admin đã nói), tôi sẵn sàng giải thích thêm chi tiết).

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Công ty mình gặp rất nhiều trường hợp khách hàng ko chịu lấy hóa đơn, nếu ko xuất thì phải tội trốn thuế còn nếu xuất thì thuế suất đầu vào ai chịu đây?
Mình thật sự chưa hiểu rõ, các bạn giải thích giúp mình với.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cho mình hỏi, mặt hàng kinh doanh của Công ty bạn là hàng tiêu dùng dân dụng hay tiêu dùng sản xuất? Nếu là tiêu dùng dân dụng thì có thể coi như bán lẻ và xuất hoá đơn vãng lai, nếu là tiêu dùng sản xuất thì coi như xuất bán cho các hộ cá thể vv.., miễn sao sổ sách kế toán thể hiện đầy đủ, đúng khớp và không trốn thuế.

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Cty mình làm website và các dịch vụ khác đó mà vì vậy mình ko thể xuất hóa đơn khi khách hàng chưa yêu cầu lỡ mai mốt khi họ cần thì làm sao mà xuất tờ khác được chứ.
Ban đầu mình nghĩ kế toán cty phần mềm thì ko khó nhưng vào làm rồi thì rắc rối quá.

M

MaiVan

Guest
Đồng ý theo luật công ty vẫn phải phát hành hoá đơn, nhưng nếu giám đốc không cho thì sao. Nhất là bây giờ khi một người làm kế toán cho vài doanh nghiệp thì kế toán có phải là người viết hoá đơn đâu? Và khách hàng ko cũng không biết?

K

khahoan

Guest
gay quá nhỉ !!!!!!!!ư

và thêm tình huống nữa nhé: các bạn đã đi mua một số đồ điện tử như linh kện máy tính chưa ? mình đã gặp rồi đó: Nếu bạn không lấy hoá đơn thì giá thanh troán là A(giá chưa thuế), còn lấy thì giá TT là A+Ax10%.
giả sử bạn là người bán linh kiện đó thì sao ? bạn xuất hoá đơn và nộp 10% thuế thay cho khách hàng sao ?

T

Thuy Anh

Guest
10/12/04
9
0
0
43
Ha Noi
Theo tôi thì bạn cứ treo trên tai khoản 3387 - Doanh thu nhận trước, khi nào khách hàng yêu cầu xuất hoá đơn thì bạn hạch toán chuyển sang.

T

thanhbinhdat

Guest
Ngày trước mình cũng gặp phải trường hợp khách hàng mua hàng nhưng không cần hóa đơn thế là Giám đốc mình nói không cần xuất hóa đơn và không kê khai doanh thu vì đây là cty gia đình hạch tóan hai sổ (nói nhỏ thôi không thuế đập chết), nhưng bây giờ thì mình làm cty Nhà nước nên bắt buộc phải ghi hóa đơn dù kh có cần hay không vì phải khai thuế và doanh thu khớp với nhau. Theo mình nếu bạn không biết họ có cần hóa đơn hay không, tại sao bạn không liên lạc với kế tóan bên họ để biết cho chắc ăn chứ còn không viết hóa đơn tháng này, tháng sau họ lại đòi hóa đơn thì làm sao hạch tóan nhỉ.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nhất trí với cách giải quyết của thanhbinhdat, hỏi rõ xem họ có lấy hoá đơn không để còn kịp mà giải quyết, đâu cứ chờ mãi được, thời gian có chờ ai đâu.

T

thienduongbg

Guest
29/9/04
19
0
1
47
Ha Nam
oh, the ma o nha em lai lam the nay cac bac ah
ben em cu viet hoa don nhu binh thuong, nhung neu khach hang khong lay HD thi ben em cu de nguyen tren quyen HD ma khong xe ra(lien 2). Mien la co day du Hop dong kinh te va thanh toan day du tien hang la duoc. Nhu vay ma khi quyet toan thue ho khong hanh gi ca, tham tri ho con cho do la phu hop.
Nhu vay co duoc khong cac lao tien sinh nhi

Q

QuuK144

Guest
16/7/04
25
0
0
thienduongbg nói:
oh, the ma o nha em lai lam the nay cac bac ah
ben em cu viet hoa don nhu binh thuong, nhung neu khach hang khong lay HD thi ben em cu de nguyen tren quyen HD ma khong xe ra(lien 2). Mien la co day du Hop dong kinh te va thanh toan day du tien hang la duoc. Nhu vay ma khi quyet toan thue ho khong hanh gi ca, tham tri ho con cho do la phu hop.
Nhu vay co duoc khong cac lao tien sinh nhi
hoàn toàn nhất trí với bạn đó. đâu cần fải đợi họ hỏi mình mới viết vì như thế sẽ hay nhầm lẫn fa phúc tạp cho bản thân mình. mình cư viết cho họ thôi còn họ ko nhận thì mình cứ để nguyên đó. trừ trường hợp ko muốn kê dt thôi.hihihhhi

L

letung

Guest
22/2/05
22
0
0
Di linh-Lam Dong
theo minh thi khi viet HD xong ma khach hang khong nhan thi cung phai xe lien 2, do la truong hop o cong ty minh, vi cong ty minh kinh doanh hang nong san nen can co HD de di thu mua tung ho nong dan,neu xe hang ma ko co HD thi lo thue gap duoc se xong phim ngay.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA