Tặng các bạn làm nghề kế toán.

• Thread starter Quỳnh
  • Ngày gửi
Q

Quỳnh

Guest
27/1/05
22
0
0
47
Hà Nội
Xin gửi tặng các bạn một bài thơ viết về nghề kế toán (của một người bạn trên trang home.vnn.vn):

QUYẾT TOÁN TÌNH YÊU

Em và anh cùng quyết toán tình yêu
Báo cáo kinh doanh ba chục năm có lẻ
Tình yêu chúng mình sao mà lời lớn thế
Lãi mấy chục lần so với vốn bỏ ra

Cái lãi đầu tiên là con của chúng ta
Hạnh phúc vô ngần khi nhìn con khôn lớn
Con lẫy, con bò, bi bô tập nói
- Con nó giống anh
- Không nó giống cả em

Hạnh phúc vô cùng những khi làm đêm
Anh ngồi cạnh giúp em làm sổ sách
Bàn tính gảy nghe tựa như nốt nhạc
Bài hát tình yêu vĩnh cửu chúng mình

Những buổi xem phim như thứ nợ phát sinh
Cả hai đứa cùng thi nhau trả nợ
Anh còn nhớ những hôm cùng đi chợ
Anh bắt phải mua món sở thích của em?

Đến hôm nay ngồi quyết toán cùng em
Phải thừa nhận cũng có nhiều tổn thất
Có những nỗi đau và biết bao nước mắt
Nhưng cuối cùng mình vẫn lãi mà em./.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Trong tình yêu ko nên tinh toán được hơn bạn ạ, mình chưa nói bài thơ có hay hay không nhưng suy nghĩ thế là không tốt.
Mình không cho rằng quan điểm đó được các thành viên trong diễn đàn này chấp nhận.

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Trong tình yêu ko nên tinh toán được hơn bạn ạ, mình chưa nói bài thơ có hay hay không nhưng suy nghĩ thế là không tốt.
Mình không cho rằng quan điểm đó được các thành viên trong diễn đàn này chấp nhận.

Q

Quỳnh

Guest
27/1/05
22
0
0
47
Hà Nội
anhlaanh nói:
Chào bạn anhlaanh!
(Tôi đoán nick của bạn nếu viết có dấu thì sẽ là "anh là anh" đúng không?)

Tôi vừa đọc bài của bạn, trước tiên cảm ơn bạn vì đã có hồi âm với bài thơ mà tôi post lên hồi đầu năm. Bài thơ này tôi đã sưu tầm được trước đó, tôi đã đưa nó cho nhiều bạn bè của tôi đọc và họ đều tỏ ra thích. Vì vậy tôi đã post nó lên đây với hy vọng sẽ mang đến một chút thư giãn cho các đồng nghiệp của mình (tôi làm kế toán và tôi nghĩ ở đây phần lớn là những người làm kế toán).

Tôi cũng xin khẳng định ngay với bạn là tôi hoàn toàn nhất trí với ý kiến của bạn: Tình yêu không nên tính toán thiệt hơn. Nói đúng hơn là tình yêu không có sự tính toán thiệt hơn, bởi vì nếu có thì nó không được gọi là tình yêu nữa rồi.

Vì tình yêu là không có sự tính toán nên chắc chắn rằng không thể nào có chuyện quyết toán nó được. Việc quyết toán tình yêu là chưa hề có và sẽ không hề có bao giờ. Vì thế chúng ta không cần phải lo rằng "việc đó" có được các thành viên... chấp nhận hay không.

Bạn còn nhớ bài thơ Đồng chí của Chính Hữu không. Câu kết của nó là gì nhỉ, "Đầu súng trăng treo".

Hay một bài thơ khác của Xuân Quỳnh, bài Tự hát, rất nổi tiếng, trong đó có đoạn:

Chẳng dại gì em ước nó bằng vàng
Trái tim em, anh đã từng biết đấy
Anh là người vốn coi thường của cải
Nên nếu cần, anh bán nó đi ngaỵ..

Những điều này nếu là thật thì quả là không thể chấp nhận nổi, đúng không. Thế nhưng, đọc thơ không có nghĩa là chỉ đọc từng con chữ, mà phải là đọc thấy những điều ẩn sâu trong nó, mà quan trọng nhất là cảm nhận được tình cảm trong đó.

Đối với mỗi bài thơ hoặc bài gì đó, mỗi người sẽ có những đánh giá khác nhau. Bạn có thể thấy nó hay hoặc không. Điều đó là hoàn toàn bình thường.

Như tôi đã nói từ ban đầu, tôi post bài thơ đó lên với hy vọng cỏn con là sẽ mang đến vài phút thư giãn cho các bạn đồng nghiệp.

Tôi chỉ muốn nói với bạn như vậy.

Chúc bạn vui vẻ.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Mỗi người một quan điểm, đó là quan điểm của anhlaanh, có thể các bạn của Quynh thích nhưng anhlaanh không thích.
Bạn đừng mang những câu thơ của các nhà thơ "lớn" ra làm ví dụ thế.
Nếu bạn của bạn mà mang ra so sánh với bạn thì có khập khiễng không. Bạn nên xem xét lại vấn đề này nhé.
Thân!

Q

Quỳnh

Guest
27/1/05
22
0
0
47
Hà Nội
Chào bạn anhlaanh!

Tôi vốn là người ngại tranh luận, sợ va chạm, với bất cứ ai. Tôi thật sự không muốn chúng ta phải căng thẳng lên vì một bài thơ như vậy. Vì vậy tôi sẽ cố gắng giải thích nốt mấy điều mà bạn hiểu chưa đúng ý tôi:

1/ Tôi không cố ý đem các bài thơ của các nhà thơ nổi tiếng ra để làm ví dụ đâu. Sở dĩ phải dùng chúng là để chắc chắn rằng ai cũng biết được. Chẳng lẽ lại ví dụ bằng một bài thơ mà không ai biết đến.

2/ Tôi không có ý so sánh bài thơ mà tôi post lên với các bài thơ nổi tiếng ấy đâu. Tôi chỉ muốn qua các bài thơ mà ai cũng biết đến ấy, để nói lên rằng: Không phải mọi hình ảnh trong thơ đều là sự thật, không phải tác giả viết thế nào là ta hiểu đúng như thế ấy. Đôi khi tác giả chỉ muốn mượn hình ảnh không thực ấy, để nói lên những ý tưởng khác của mình, sâu sắc hơn thế. Ở bài thơ Quyết toán tình yêu, tác giả không hề có ý đem tình yêu ra cân đong đo đếm đâu bạn ạ, chỉ mượn cái từ ngữ chuyên môn ấy để có thể ôn lại được những kỷ niệm đẹp đẽ, vui có, buồn có giữa họ mà thôi và điều cuối cùng mà họ nói vẫn là hạnh phúc.

3/ Tôi đã nói là tôi hy vọng bài thơ ấy đem lại sự thư giãn cho mọi người. Có nghĩa là sẽ có thể có người không thích (như bạn). Tôi thành thật tiếc về điều ấy. Và hy vọng một dịp nào đó sẽ có thể mang đến cho bạn một bài thơ mà bạn thích.

Thân mến.

anhlaanh

anhlaanh

Guest
8/6/04
131
1
0
41
Hà Lầm
Dù sao cũng chỉ là một bài thơ, đó cũng chỉ là quan điểm của tôi, thực ra tôi cũng chỉ muốn tranh luận thế thôi.
Thực sự tôi cũng ko có ý gì khác cả.
Cám ơn bạn, vì những bài viết tranh luận của bạn rất logic.
Thân.

N

new AQ

Guest
1/8/05
1
0
0
Vietnam
anhlaanh nói:
Chào bạn anhlaanh!
Tôi là một thành viên mới của diễn đàn. Tôi không phải là kế toán. Công việc của tôi là kinh doanh. Hôm nay tình cờ vào đây đọc tôi thấy có một số suy nghĩ thế này:
Theo suy nghĩ của tôi, những khái niệm về kế toán được sử dụng trong bài thơ này không hẳn là sự tính toán (mặc dù có liên quan đến việc tính toán)
Quyết toán: Theo tôi đây là việc đánh giá hiệu quả của một công việc nào đó. Bạn có thể quyết toán 1 dự án, công trình ý nghĩa của các công việc tính toán quyết toán chính là ở chỗ đánh giá xem công trình đó là có hiệu quả hay không. Vậy một cuộc hôn nhân máy chục năm cũng nên có lúc ngồi lại để xem xét hiệu quả, những điều làm được và không làm được để hoàn thiện cuộc sống. Tôi nghĩ điều này chẳng có gì không nên cả. Đúng không?
Lãi: Là một khái niệm tổng quát hoá là việc nhận được nhiều hơn so với những gì họ bỏ ra. Nếu thực sự là những người yêu nhau (khi đang là tình yêu hay trong hôn nhân) thì tôi nghĩ họ luôn muốn làm nhiều hơn những gì có thể cho người mình yêu. Họ luôn thấy mình đã CHO đi QUÁ ÍT và họ NHẬN được tình yêu của người kia QUÁ NHIỀU. Tôi nghĩ điều này là bình thường khi hai người thực sự yêu thương nhau.
Tại sao lại là Cái lãi đầu tiên là con chúng ta? Có thể bạn chưa có gia đình. Khi bạn có gia đình thì đứa con là một tài sản vô giá bạn ạ! Bạn có thể là người giàu có. Nhưng mà nếu bạn không có con cái thì đó là một bất hạnh vô cùng lớn. Cuộc sống có thể kham khổ một chút nhưng bạn có những đứa con ngoan ngoãn, bạn sẽ cảm nhận được hạnh phúc.
Có thể bạn lớn lên trong hoàn cảnh đầy đủ hơn thế hệ của chúng tôi. Làm gì có máy tính (kể cả máy tính calculator chứ nói gì đến PC) Khi đó người làm kế toán rất vất vả ngồi gảy bàn tính. Mỗi lần có lỗi thì mấy cả ngày ngồi vật lộn với đống sổ sách chứng từ.
Những buổi xem phim không đơn giản như ngày nay. Không có TV, bao lâu thì mới có 1 phim tâm lý hay. Việc có được 1 đôi vé để đi xem cũng chẳng đơn giản là có tiền thì có vé như bây giờ. Vì vậy để "thi nhau trả nợ" như vậy là một sự nỗ lực của hai người. Và cả hai cảm nhận được điều đó.
Trong cuộc sống gia đình, ai mà chẳng có những hiểu lầm, xô xát. Đó chính là "tổn thất" đáng tiếc xảy ra cho cả hai người. Khi ngồi nghĩ lại, họ càng cảm thấy thương yêu nhau hơn. Đó chính là cái "LÃI" của hai người. Đúng không bạn?

J

janes

Guest
7/8/05
0
0
0
42
hcm
chán anhlaanh quá
Bài thơ hay như vậy, anh có hiểu cái gì gọi là thơ không?
ngưòi ta tính toán nhưng mà không tính toán. Những ngưòi nói không tính toán thì cần coi lại nhé,xem thử minh có tính toán không?
chúc vui và không tính toán

Sửa lần cuối:
M

mature102

Trung cấp
25/7/05
50
0
0
47
Hà Nội
Cảm ơn Quỳnh rất nhiều!
Tôi thấy Bài thơ rất hay.
Chúc Quỳnh một ngày cuối tuần vui vẻ và không phải tranh luận với ai.

B

Binh Minh Mua

Guest
22/7/05
6
0
0
NamDInh
Tình kế toán

TÌNH KẾ TOÁN

Em có về xem lại nhật ký chung?
Kỷ niệm một thời ta cùng nhau ghi sổ
Anh dự toán tình ta không dang dở
Em nhắc thầm: Ðừng ghi đỏ nghe anh!

Thu tình anh - bản báo cáo mong manh
Anh trao vội, không thuyết minh gì cả
Bởi anh nghĩ ta đâu còn xa lạ
Chế độ hiện hành đã nói hộ lòng anh.

Những lời yêu thực tế đích danh
Những tâm sự bình quân anh nói đuợc
Những uớc mơ nhập sau mà xuất truớc
Em khẽ cuời, ghi nhận hết tình yêu.

Còn nhớ không em, có những buổi chiều
Những buổi chiều mưa không chứng từ nào tả xiết
Lời nồng nàn, anh trao em chi tiết
Thật dịu dàng, em tổng hợp hết tình anh.

Em hãy về nhận lại vốn liên doanh
Kiểm kê lại những lần anh sơ ý
Kỷ niệm dẫu thừa, xin em đừng xử lý
Ðể anh mãi xem là chi phí dở dang...

M

mature102

Trung cấp
25/7/05
50
0
0
47
Hà Nội
Ôi bài thơ hay của Quỳnh sao giờ lai không thấy rồi.

M

muathunho

Guest
11/8/05
2
0
0
43
hcm
Bài thơ thạt tuệt vời !
Chúc bạn có mộtngày cuối tuần thật là vui vẻ chào nhé!

Q

Quỳnh

Guest
27/1/05
22
0
0
47
Hà Nội
Chào Mature102 và Muathunho! Hìhì, sao lại cảm ơn tớ, cảm ơn tác giả chứ. (To Mature102: Có thêm nhiều bài trả lời, nên bài thơ bị đẩy lùi sang trang 2 rồi).
Chúc Mature102 và Muathunho cuối tuần vui vẻ!

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
anhlaanh nói:
Mỗi người một quan điểm, đó là quan điểm của anhlaanh, có thể các bạn của Quynh thích nhưng anhlaanh không thích.
Bạn đừng mang những câu thơ của các nhà thơ "lớn" ra làm ví dụ thế.
Nếu bạn của bạn mà mang ra so sánh với bạn thì có khập khiễng không. Bạn nên xem xét lại vấn đề này nhé.
Thân!
Chán bác quá,... Tôi đọc bài thơ của Quỳnh thấy rất vui, sao bác khó tính thế... hình như có chuyện không vui hay sao vậy? Nhìn góc cạnh tươi vui lên nhé bác.

V

van_accvn

Trung cấp
9/9/03
117
1
0
45
Hà Nội
Truy cập trang
to Binh Minh Mua: bài thơ của bạn hay quá... tẹo nữa thì tôi quyết định quay trở lại làm nghề kế toán tiếp... hơ hơ, may mà mới chỉ uống có 1 ly rượu đế. Thanks

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bài thơ này hay quá. Cám ơn bạn BMM nhé.
Đọc xong là thấy Kế toán hết khô khan.

T

tranthithuy

Guest
4/8/05
8
0
0
42
ha noi
cha cha....nếu có thât nghiệp cũng thấy mãn nguyện.Thơ của Bác làm e cảm thấy xúc động quá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA