Lương thử việc !

• Thread starter hoatrensamac
  • Ngày gửi
phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Khổ quá cơ, lâu lâu mới có điều kiện online nên nó khổ thế đây. Các thông tư và quy định về BH, cách sử dụng LĐ trong các DN mình đều có ở đây, nhưng mà trong thực tế có những trường hợp không thể cứ bê luật mà phang được mọi người à.
Trường hợp của tôi xin được trình bày lại như sau:
Trong một công ty, các hợp đồng đều được kí dài hạn ( 6 tháng trở lên), và cũng có đăng kí sử dụng LĐ thường xuyên khoảng 30 người. Nhưng trong HĐ, phần thoả thuận về mức lương được viết đại ý như sau :
Mức lương: 1 triệu đồng
Phụ cấp khác: Không
các khoản trích: Tính vào lương
Đấy là HĐ ghi thế nhưng trên thực tế hàng tháng DN không có một khoản nào được trích ra để đóng BH cho người LĐ cả.
Tôi muốn tham vấn ý kiến các bạn rằng : Như vậy là sai (chắc chắn rồi), nhưng mà có cách nào để giải quyết quyền lợi chính đáng cho người LĐ không? ( hoặc có đến mức tiêu cực như vài công nhân ở đấy nói "kiện cho GĐ..." không?)
Cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
phuonghoanglua nói:
Khổ quá cơ, lâu lâu mới có điều kiện online nên nó khổ thế đây. Các thông tư và quy định về BH, cách sử dụng LĐ trong các DN mình đều có ở đây, nhưng mà trong thực tế có những trường hợp không thể cứ bê luật mà phang được mọi người à.
Trường hợp của tôi xin được trình bày lại như sau:
Trong một công ty, các hợp đồng đều được kí dài hạn ( 6 tháng trở lên), và cũng có đăng kí sử dụng LĐ thường xuyên khoảng 30 người. Nhưng trong HĐ, phần thoả thuận về mức lương được viết đại ý như sau :
Mức lương: 1 triệu đồng
Phụ cấp khác: Không
các khoản trích: Tính vào lương
Đấy là HĐ ghi thế nhưng trên thực tế hàng tháng DN không có một khoản nào được trích ra để đóng BH cho người LĐ cả.
Tôi muốn tham vấn ý kiến các bạn rằng : Như vậy là sai (chắc chắn rồi), nhưng mà có cách nào để giải quyết quyền lợi chính đáng cho người LĐ không? ( hoặc có đến mức tiêu cực như vài công nhân ở đấy nói "kiện cho GĐ..." không?)
Cảm ơn mọi người.

Ủa Phuonghoanglua là kế toán hay giám đốc công ty nhỉ. Nếu là Giám đốc thì hợp đồng phải ghi : " KHoản tiền lương trên đã bao gồm 20% BHXH" và đến lúc đó khi người lao động yêu cầu thì trích lại 167.000đ nộp BHXH nhỉ

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
To Vovinhnam: Tôi chẳng là cái gì ở công ty tôi đang kể cho các bạn hết, nhưng mà tôi thấy lạ, nên thắc mắc vậy thôi mà!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
phuonghoanglua nói:
To Vovinhnam: Tôi chẳng là cái gì ở công ty tôi đang kể cho các bạn hết, nhưng mà tôi thấy lạ, nên thắc mắc vậy thôi mà!
Vậy ý kiến như mình được chưa nhỉ. Nói vậy thôi trên thực tế có rất nhiều nơi ký hợp đồng LĐ như vậy đấy. Và như vậy cũng không sai vì có sự đồng ý của người lao động mà.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Vậy là rõ rồi còn gì, chỉ có sai và đúng thôi, Phuonghoanglua cũng công nhận là sai vậy thì sao nhỉ, có gì mà bàn nữa sai thì xử, đúng thì tán thành còn nếu sai mà ko muốn xử thì phải sửa thôi bác còn muốn hỏi gì nữa. giả sử đó là sai nhỏ đi thì bác sẽ cứ để nó vậy để người LĐ mất quyền lợi, như vậy là ích kỷ đấy nhé, phát hiện ra sai mà không khai báo và cũng không sửa...cái này em miễn ý kiến nha.

T

teus

Guest
Ai đó ơi, xin chỉ cho tôi biết địa chỉ để download mẫu Hợp đồng lao động dành cho các doanh nghiệp tư nhân vừa và nhỏ, chứ không phải Mẫu hợp đồng lao động dành cho các doanh nghiẹp Nhà Nước đâu đấy nhé. Xin cảm ơn

G

giauntn

Guest
27/4/05
8
0
0
Binh Chanh
Cũng là lương thử việc!!!

Các anh chị ơi, ở cty em có qui định là NV mới sẽ fải thử việc trong 6 tháng và 6 tháng đó sẽ không được đóng BHXH và cũng không có kí hợp đồng thử việc hay HĐ ngắn hạn gì hết. Sau đó kí HĐ dài hạn luôn.Như vậy, CP 6 tháng lương thử việc đó em đưa vào CP có gì không ổn với thuế không? Với lại, tổng lương ( gồm cả các trợ cấp) trên Bảng lương của NV hàng tháng bao giờ cũng < Lương thực trả. Vì vậy, cuối năm, quĩ TM thực tế còn rất ít, trong khi trên sổ sách còn rất nhiều vì chi rồi mà không tính là chi. Vậy em fải xử lí làm sao?Em cũng không hiểu ý của sếp em làm như vậy để làm gì. Em mới đi làm nên ko có nhiều kinh nghiệm lắm, mong các anh chị chỉ bảo. Cảm ơn các anh chị lắm lắm... :two:

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Cty của bạn quy định như vậy là không đúng với Luật lao động rồi vì thời gian thử việc không được quá 60 ngày đ/v lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đ/v lao động khác. Nếu không có hợp đồng thì thuế sẽ không chấp nhận tiền lương trả trong tr/h này là chi phí hợp lệ.

Về v/đ tồn quỹ thì bạn hỏi sếp cách giải quyết xem sao?:error:

G

giauntn

Guest
27/4/05
8
0
0
Binh Chanh
Cảm ơn Vũ Minh
Đ/v NV thử việc cũng cần fải kí HĐ thử việc sao? Về phần tồn quĩ mình có hỏi qua sếp. Sếp bảo là lập tạm PC tiền cho vay ( sếp vay) , nếu mình làm như vậy có ổn ko? và sau này nên xử lí ntn? Vì cty mình thuộc diện miễn thúê TNDN. các anh chị giúp em với...

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Về ký HĐ bạn có thể trở về trang 1 để xem lại câu hỏi và trả lời của Hoatrensamac và GiaLinh để tham khảo.

Việc cho sếp vay như bạn nói về lâu dài có vẻ không ổn vì không biết sếp trả tiền lại quỹ khi nào, ...?:error:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA