Các vấn đề của SV đang học ngành kế toán

• Thread starter m2n_vh2611
  • Ngày gửi
M

m2n_vh2611

Guest
Tôi đang là sinh viên chuyên ngành kế toán tại trường ĐHTM. Vẫn biết rằng trường này ko tiếng tăm gì lắm nhưng nếu mình chịu khó học thì vẫn có thể làm tốt được công việc sau này. Tuy nhiên tôi thấy cách học ở trường nặng về lý thuyết quá. Thậm chí các ví dụ của giáo viên cũng mang tính sách vở rất cao, giống hệt trong sách. Chúng tôi còn phải học thuộc Hệ thống tài khoản kế toán thống nhất, thuộc lòng để khi cần giáo viên có thể hỏi như kiểm tra bài cũ hồi cấp 3 vậy. Tôi nghĩ rằng những tài khoản đó dùng nhiều thì sẽ tự khắc thuộc chứ đâu nhất thiết phải học vẹt như vậy. Xin lỗi tôi dông dài quá. Thật ra tôi chỉ muốn hỏi là bây giờ tôi cần tập trung vào vấn đề gì trong các bài học?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Tôi nghĩ rằng những tài khoản đó dùng nhiều thì sẽ tự khắc thuộc chứ đâu nhất thiết phải học vẹt như vậy. Xin lỗi tôi dông dài quá. Thật ra tôi chỉ muốn hỏi là bây giờ tôi cần tập trung vào vấn đề gì trong các bài học?
Bạn có nhớ, hồi bé, bạn phải học thuộc lòng bảng cửu chương? rồi nữa, bảy hằng đẳng thức đáng nhớ?
tại sao vậy?
Người ta có câu: GIEO HÀNH VI GẶT THÓI QUEN, GIEO THÓI QUEN GẶT BẢN CHẤT.Việc học ở trường là như vậy. Có thể bạn chưa biết nó sẽ đem lại điều gì, nhưng, sự thuộc lòng có ý nghĩa rất lớn đối với việc học, và việc nắm bắt các khái niệm mới.

Hoạt động ở 1 doanh nghiệp có bao nhiêu nội dung kinh tế? Chẳng ai nhớ hết, nhưng khi chạm vào nó ( khi nó phát sinh), bạn phải hiểu bản chất kinh tế của nó, và tự khắc bạn sẽ hạch toán đúng.
Muốn có được điều này, bạn phải học. Việc thuộc lòng trong giai đoạn học sẽ cho bạn các khái niệm về các nội dung kinh tế, rèn 1 thói quen đặt mỗi nội dung kinh tế vào trong mỗi bút toán hạch toán chính xác.
Đừng nôn nóng, dục tốc bất đạt.
Chúc bạn học tốt.

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
chào bạn
tôi cũng đã từng học TM nên cũng hiểu đc phần nào suy nghĩ của bạn.
theo tôi thì bạn cũng có thể học thuộc đc bảng tài khoản một cách nhanh và thiết thực nhất, đó là bạn hãy làm bài tập thật nhiều vào vì nó giúp bạn nắm vững cả về nghiệp vụ và tên tài khoản, ngoài ra nõ còn giúp bạn hiểu rõ bản chất của các tài khoản hơn. nghe ban hỏi tôi đoán bạn là nam và đang học cơ bản về kế toán.
tôi cũng hiểu rõ về khoa kế toán trường TM và đó là những góp ý chân thành của tôi.
chúc bạn học tốt và nhanh chóng nắm bắt đc kế toán, điều đó rất quan trọng, đừng mù mờ về nó, rất nguy hiểm đấy, thời gian của bạn còn nhiều mà.
chúc thành công.

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
m2n_vh2611 nói:
Tôi đang là sinh viên chuyên ngành kế toán tại trường ĐHTM. Vẫn biết rằng trường này ko tiếng tăm gì lắm nhưng nếu mình chịu khó học thì vẫn có thể làm tốt được công việc sau này. Tuy nhiên tôi thấy cách học ở trường nặng về lý thuyết quá. Thậm chí các ví dụ của giáo viên cũng mang tính sách vở rất cao, giống hệt trong sách. Chúng tôi còn phải học thuộc Hệ thống tài khoản kế toán thống nhất, thuộc lòng để khi cần giáo viên có thể hỏi như kiểm tra bài cũ hồi cấp 3 vậy. Tôi nghĩ rằng những tài khoản đó dùng nhiều thì sẽ tự khắc thuộc chứ đâu nhất thiết phải học vẹt như vậy. Xin lỗi tôi dông dài quá. Thật ra tôi chỉ muốn hỏi là bây giờ tôi cần tập trung vào vấn đề gì trong các bài học?
Bạn ơi, mình cũng từng có những suy nghĩ bi quan khi cho rằng trường mình đang học "không tiếng tăm gì lắm", và các bạn của mình cũng từng gọi đi học như thế là học "cấp 4". Nhưng hoá ra thì mọi thứ sai bét cả, vì khi đi làm mình mới biết rằng những thứ mình được truyền thụ ở trường hoá ra cũng hữu ích lắm đấy!
Ngay từ khi bắt đầu học KT đại cương giảng viên của bọn mình đã yêu cầu học thuộc lòng bảng Tài khoản,học thuộc để biết nó là cái gì? Dùng vào trường hợp hạch toán nào?....nhiều lắm
Tôi chắc chắn rằng với cách nghĩ của bạn "dùng nhiều khắc thuộc" thì bạn sẽ chỉ nhớ được 1/2 số TK cần thiết là cùng thôi, sẽ có lúc bạn thấy khổ vì chữ "giá như"...
Có gì không phải bạn thông cảm nhé!

M

meophuthuy89

Guest
chài!lướt qua mấy vòng,dừng chân lại nghe các bác thảo luận mà em muốn xoay chong chóng luôn...Chả là,em cũng et' vê mới bắt đầu ngành học kế toán ...nhưng đến bi giờ vẫn chưa thể hình dung em phai lam ky' rì với ngành của mình trong tương lai cả.....hic..đau đầu wá đi.....

T

thuanguyen1985

Guest
27/5/05
4
0
0
39
Ha Noi
Tôi hiện là sv kế toán năm 2 của ĐH Thăng Long Hà Nội
Có thể nói Thăng Long đào tạo kế toán rất hệ thống và có bài bản. Sinh viên Thăng Long ra trường với tỉ lệ việc làm đúng ngành nghề tương đối cao. Nếu chưa thực tế học tập chắc mọi người vẫn lầm tưởng dân lập là ko hiệu quả vì mới đầu tôi cũng tưởng vậy. Nhưng khi học tôi thấy đây là môi trường học tập ganh đua rất quyêt liệt, ai cũng chăm và học rất giỏi, đặc biệt kỉ luật học tập rất nghiêm. Mới đầu tôi chỉ đặt mục tiêu là bằng khá nhưng môi trường sôi động đó thúc đẫy tôi fải làm sao đạt loại giỏi. Và tôi sẽ cố gắng đạt mục tiêu ấy. Học kế toán đúng là đau đầu nhức óc nhưng bạn sẽ thấy thú vị rất nhiều nếu sắp xếp hoc với nghỉ ngơi hợp lý.
Chúc tất cả các bạn luôn hứng thú với nghề liên quan tới các con số này!

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Đúng là nhiều người tưởng như thao nguyen nói thật. Nhưng tôi không bao giờ tưởng. Tôi lên đây thấy mọi người rất giỏi. Tôi coi trọng điều đó và thấy không cần thiết phải biết mọi người học từ đâu ra.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Kinh nghiệm của mình cũng vậy: Nếu học kĩ những kthức ktoán đã được truyền đạt ở trường Đh, thì lúc làm việc sẽ rất bổ ích. Thực chất các công việc ktoán ở Cty cũnfg fải dựa trên nền tảng những gì đã học (nếu không thì đi học làm gì?).
Thân,

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
m2n_vh2611 nói:
Chào bạn ở diễn đàn này có nhiều người học trường Thương Mại lắm chẳng hạn như anh HyperVN hoặc Anhchuot. Mình cũng đã tốt nghiệp trường đại học Thương Mại cách đây 6 năm, suốt thời gian qua mình luôn cảm thấy rất tự hào và tự tin với những kiến thức đã học trong trường. Có thể nói phương pháp giảng dạy của trường Thương Mại vừa có tầm bao quát (giống trường Kinh tế quốc dân) lại vừa đi sát với thực tế (giống trường Tài chính kế toán) mà chắc đến bây giờ khoa kế toán của trường còn đào tạo tốt hơn nữa. :biggrin: :biggrin: Theo thống kê cá nhân thì mình thấy rằng đa số những bạn học cùng khóa với mình đều có việc làm ngay sau khi tốt nghiệp với những công việc tốt, tỷ lệ đăng báo tìm việc làm trên báo Hà Nội Mới, Mua và Bán cũng thấp hơn nhiều so với các trường khác. Cũng theo kinh nghiệm cá nhân mỗi khi đi dự tuyển tìm việc làm mà gặp trường Kinh tế hay Tài chính là 100% mình được nhận vào làm việc ngay, vì vậy nếu thấy hồ sơ 2 trường đó là mình rất khoái. Túm lại xin chúc mừng bạn bạn thật là sáng suốt và may mắn

P

pt_hai

Guest
4/6/05
1
0
0
Ha Noi
Chào mọi người!Tôi là người mới gia nhập nên còn bỡ ngỡ nên mong mọi người giúp đỡ nhé!
Đoc những bài viết của các bạn tôi thấy mình đã tìm được một trang hay va bổ ích cho công việc học tập của mình.
Các bạn đều là những sinh viên ngành kế toán nên co nhiều thông tin va kinh nghiệm để trao đổi với nhau.Từ đó chúng ta có thêm nhiều thông tin và kiến thức cho bản thân giúp cho việc học tập.
Đây đúng là trang hữu ìch.

N

ngovang

Guest
8/7/06
0
0
0
Binhduong
Còn khoảng 1 tháng nữa là em cũng ra trường làm kế toán .hiện tại em đang làm cho cty nhưng em nhận thấy hình như giửa những cái mà em đã từng học với thực tế trong nghề rất khác xa nhau thì fải .Em rất mong sự giúp đỡ của các anh chị

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Mình có 1 chút thắc mắc, bản thân mình rất thích kế toán, càng học càng thấy mê mẩn. Mình còn nhớ, khi học năm chuyên ngành ( là kế toán ), mình đâu phải học thuộc Hệ thống tài khoản đâu, chỉ cần bạn chăm làm bài tập, thì tự nhiên mình sẽ nhớ thôi bạn ạ.
Dĩ nhiên, những gì mình học trên đại học chỉ là nền tảng lý thuyết, khi ra trường tiếp xúc công việc thực sự là 1 thử thách, bởi kế toán mà, nghiệp vụ phát sinh thì vô cùng vô tận, mình chỉ có nền tảng, do đó, việc học hỏi, giao lưu là 1 cách hiệu quả nhất.
Tuy nhiên, theo thu6tudo nghĩ, nếu có quyết tâm+lòng đam mê+nỗ lực bản thân thì việc gì cũng nên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA